[VHGT] Làn đường "đèn đỏ được rẽ phải" và Ý thức của 2B.

ngugat

Xe tải
Phần lớn thi bằng lái xe 2B có học luật đâu Cụ, hỏi xem biển trên đươgnf có đọc được không :)

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Nhiều lúc nghĩ cũng cáu. Nhưng nhiều chỗ hẹp quá, 2b cũng không còn chỗ vì 4b đõ làn ngoài cùng rồi.
đúng rồi kụ, nhiều khi cũng phải thích nghi thôi chứ bực mình có mà bực suốt, hehe

Me0lu0j

Xe tải
Kính các Cụ/ Mợ.
Hiên nay tại các ngã tư có làn ưu tiên rẽ phải khi đèn đỏ, tuy nhiên em để ý là 2B đi thẳng cứ thấy chỗ nào trống là phi vào đỗ chờ đèn làm cho các Cụ 4B còi inh ỏi. Hình như XXX chưa bao giờ bắt 2B kiểu này. Vẫn biết bằng lái 2B có đến vài chục % là mua, chẳng biết tý gì về Luật nhưng cũng thấy bức xúc.
Mà XXX nhà mềnh như vậy là cũng không hoàn thành nhiệm vụ phải không ợ?
Cụ phải nói rõ là làn đường có mũi tên rẽ phải thì mới nói đc. còn được phép đi thẳng hợac rẽ thì chịu rồi. họ đc dừng mà. em ngày nào cũng gặp đoạn TDH-Láng nhưng kệ thôi

cuuvot_car

Xe đạp
Cụ thật là, làn ưu tiên cho rẽ phải nhưng có biển cấm cụ dừng ở đó đâu? có vạch cấm cụ đi thẳng đâu? Nó chỉ ưu tiên là cụ đang đứng ở đó thì được quyền rẽ phải chứ không cấm cụ đứng đấy để đợi đi thẳng nhé...
E nghĩ giống cụ.ko có biển và chữ làn đg dành cho các phuơng tiện rẽ trái.Xe 2 bánh đc dừng thoải mái.

ThaiBala

Xe buýt
Hầu hết các chỗ này đều kẻ vạch chéo cấm dừng đỗ nên nếu cụ dừng ở đó để chờ đèn đỏ cũng sai nhé. Nói chung em nghĩ chủ yếu là do xxx ko làm kiên quyết thôi, nhất là vào giờ cao điểm. Cứ cho mất tiền vài lần thì ko biết luật cũng phải biết cách đỡ mất tiền ngu.
Em đồng ý với cụ. XXX bán bằng xe máy, XXX ở ngã tư chỉ chăm chăm bắt 4b.

NoCarNoMoney

Xe buýt
Hầu hết các chỗ này đều kẻ vạch chéo cấm dừng đỗ nên nếu cụ dừng ở đó để chờ đèn đỏ cũng sai nhé. Nói chung em nghĩ chủ yếu là do xxx ko làm kiên quyết thôi, nhất là vào giờ cao điểm. Cứ cho mất tiền vài lần thì ko biết luật cũng phải biết cách đỡ mất tiền ngu.
Cái vạch chéo cấm dừng đỗ ấy là cụ nghĩ ra hay là nó nằm trong luật nào, quy chuẩn nào?
Em đọc thấy rất nhiều cụ chửi các cụ đi 2B không học luật. Vậy các cụ nắm rõ luật giải thích hộ em về cái vạch này nó được quy định ở đâu ạ mà các cụ chửi người ta?
Em tìm mỏi cả mắt trong QCVN412012BGTVT (Quy Chuẩn Kỹ Thuật Quốc Gia Về Báo Hiệu Đường Bộ) thì không hề thấy cái vẹch chéo ấy đâu cả.
Có mỗi vạch này nhưng cụ nên nhớ vạch này chỉ dùng cho đường có tốc độ > 60km/h và nó màu vàng nhé. Còn lại không có vạch màu trắng và cũng không có vạch dùng cho đường <60km/h
Phụ lục G
VẠCH TÍN HIỆU GIAO THÔNG TRÊN ĐƯỜNG CÓ TỐC ĐỘ > 60KM/H

k) Vạch kể kiểu mắt võng:
- Để báo cho người điều khiển không được dừng phương tiện ở ngã tư hoặc chỗ cửa ra, cửa vào có vạch này để tránh ùn tắc giao thông. Tuỳ sự cần thiết mà vẽ ở ngã tư hoặc ở cửa ra, cửa vào đường chính nơi dễ xảy ra việc ùn tắc phương tiện - Nét vẽ màu vàng, vạch vành ngoài rộng 20cm, vạch mắt võng bên trong nghiêng 45° so với vành ngoài, vạch rộng 10cm khoảng cách đường chéo 1-5m xem Vạch số 52
- Ở những nơi ngã tư có lưu lượng giao thông ít hoặc những chỗ cửa ra cửa vào khác, vạch kiểu mắt võng có thể đơn giản hoá đi như Vạch số 53, tức là chỉ vẽ đường vạch chéo trong lànng vuông mắt võng dùng nét màu vàng, nét rộng 40cm.

[/URL][/IMG]

Chỉnh sửa cuối:

cocden

Xe tăng
Đồng ý với một số ý kiến của các bác là xxx bắt xe máy ko xuể. Nếu mình cũng đi 2 bánh thì vừa bóp còi vừa hét thì sẽ đc đi. Còn nếu đang đi 4 bánh thì kết hợp bóp còi và hạ kính xuống hét. Rồi cũng đc rẽ phải thôi.

hoangculo

Xe hơi
xxx toàn nắm thằng có tóc thôi

quatmo212

Xe điện
khó lắm cụ ạ, do ý thức thôi, nhiều khi 2B đỗ chềnh ềnh làn đó mình còi xin phép mà toàn bị nhìn bằng ánh mắt hình viên đạn, chưa kể còn lẩm bẩm chửi mình nữa chứ :|, nói chung chán ợ :D

minhbb

Xe tải
Im đi 2B mà nhiều lúc bực không tả xiết, đi thẳng mà cứ làn phải đứng chờ đèn đỏ mới điên cụ ạ

REDMOON78

Xe hơi
Nhà cháu đi đường cũng bực mình lắm nhưng mãi thành quen rồi. Nản với văn hóa giao thông hiện nay.

speed266

Xe điện
Cái này em gặp đầy, nên giờ thấy ngã tư lớn thường có loa phóng thanh tuyên truyền luật GT thấy cũng hợp lý :)

vangalu

Xe tải
Cháu lại lấy VD ngã 4 Thành đội HP quê cháu, có cái vạch liền phân làn đèn đỏ được rẽ phải, có cái camera đặt trên bốt, xxx vợt nhiệt tình, 1 thời gian sau là ngon ngay ạ, 2b chấp hành tử tế. 1 VD khác là đường Nguyễn văn Linh ở quê nhà cháu, các cụ có thấy 2b đi nghiêm chỉnh ko ạ, bị bắt nhiều thì chấp hành ngay ạ, ko bao h lấn làn 4b cả. Tất cả sai lầm phải trả giá bằng tiền mặt thì mới nhớ được ạ.
Cuối cùng nhà cháu xin các cụ ủng hộ quan điểm của nhà cháu, đó là tình trạng giao thông tại VN hỗn loạn là do xxx, chỉ cần vài vụ 2b vượt đèn đỏ vừa bị thuơng vừa phải đền 4b thì đố thằng nào dám vượt đèn đỏ nữa, nhà cháu ghét nhất câu, " Không làm chủ được tốc độ" của xxx hay ghi biên bản tai nạn, cuối cùng là lại xe to đền xe bé
Cụ này nói đúng!

Ducatti

Xe máy
Cụ thật là, làn ưu tiên cho rẽ phải nhưng có biển cấm cụ dừng ở đó đâu? có vạch cấm cụ đi thẳng đâu? Nó chỉ ưu tiên là cụ đang đứng ở đó thì được quyền rẽ phải chứ không cấm cụ đứng đấy để đợi đi thẳng nhé...
Em thấy cụ cãi bừa rồi, riêng vạch đấy thì khỏi cần có biển cấm vì bản thân vạch loại đó đã bao gồm cả việc cấm dừng, đỗ trên đó rồi. Cụ xem lại đi nhé.
Em cũng thấy bức xúc vì cái việc ở những chỗ được phép rẽ phải khi đèn đỏ mà 2b cứ đứng ì ra đó không cho mọi người rẽ phải. Em nghĩ phần lớn mọi người không có ý thức giao thông, phần nhỏ nữa là không hiểu luật, em dự là mua bằng nên vậy.

jafwm

Xe điện
Em thấy cụ cãi bừa rồi, riêng vạch đấy thì khỏi cần có biển cấm vì bản thân vạch loại đó đã bao gồm cả việc cấm dừng, đỗ trên đó rồi. Cụ xem lại đi nhé.
Em cũng thấy bức xúc vì cái việc ở những chỗ được phép rẽ phải khi đèn đỏ mà 2b cứ đứng ì ra đó không cho mọi người rẽ phải. Em nghĩ phần lớn mọi người không có ý thức giao thông, phần nhỏ nữa là không hiểu luật, em dự là mua bằng nên vậy.
Kụ lại búc xúc quá rồi! Kụ NoCarNoMoney nói có căn cứ hẳn hoi kia rồi còn giề nữa kụ! Nhà cháu cũng hay bị dừng bất đắc dĩ như vậy nhưng lúc đó chỉ bấm còi bép cái rồi thôi, đi được thì tốt không có thì chờ vậy, các kụ đứng sau nữa mà bấm còi nhiều là nhà cháu quay lại... lườm đấy! Có đi dược đâu mà còi lắm thế!

hakkinen

Xe tải
Các cụ buồn cười quá. Làn "đèn đỏ được rẽ phải" nhưng có cấm các xe không rẽ phải dừng đỗ đâu, trừ khi có mũi tên chỉ cho phép rẽ phải trên làn đó. Biển "đèn đỏ được rẽ phải" chắc chỉ có ở VN. Cái này chỉ trách ý thức người dân chứ k thể nói họ k hiểu luật được

thanhquyet

Xe điện
Website
www.maychieutoancau.com
Lúc này chỉ bidợiddội chờ là hp cụ nhỉ
Cái này cháu bị suốt! Thấy có 1-2 ông xe máy thì thúc còi, chứ thấy đông đông => cháu thôi dừng đèn đỏ cùng luôn, chờ họ đi thì mình rẽ, chứ còi nhiều đau đầu cả 2.