[Thảo luận] lần đầu tiên ăn biên bản, các bác cho e thắc mắc chút

V.T.A

Xe điện
Trong biên bản nó có ghi thời gian cụ phải vào Đội nhận quyết định xử phạt .từ thời gian bị phạt đến khi nhận quyết định là tạm giữ bằng .còn từ thời gian ghi trên biên bản trở đi là bị tước bằng .
vd :
- vi phạm lỗi đỗ xe trên đường cấm dừng cấm đỗ ngày 24/12 .
+Biên bản hẹn cụ 3/1 đến đội X giải quyết : thời gian này là tạm giữ bằng :Cụ loăng quăng với biên bản thay GPLX được .
+3/1 cụ lên Đội X ,nó thu biên bản thay cho cụ cái Quyết dịnh xử phạt : 1.2 củ .Tước GPLX 30 ngày đến 24/1 .Vậy lúc từ 3/1-24/1 cụ coi như không có GPLX

Thường thì nếu chạy xe con gia đình bình thường , chạy cẩn thận ,cụ cứ để 30 ngày rồi lên nhận QĐ, nộp phạt, lấy GPLX luôn thể .Những tài xe tải ,xe khách tuyến giáp mặt xxx hàng ngày mới cẩn trọng .
Trong thời gian này chẳng may có vi phạm thì chìa biên bản ra thương lượng 50/50. Còn gặp phải đội cứng đang khó ở thì than " Ôi. Đời quá đen !".

kynhong89

Xe máy
Chả biết sao bác dang_tim_xe có dòng này Top 20 OFers suýt xuất sắc nhất 2012 mà trả lời như thế.

Tạm giữ giấy tờ theo biên bản và tước bằng (Giấy phép lái xe) là 2 việc hoàn toàn khác nhau.

Tạm giữ giấy tờ là để bảo đảm người vi phạm thực hiện việc nộp phạt. Biên bản ghi rõ giấy tờ bị tạm giữ có ý nghĩa như giấy tờ cho đến ngày hẹn ra lấy quyết định xử phạt ghi trong biên bản
Tước bằng thể hiện trong quyết định xử phạt (ngày hẹn ra lấy quyết định ghi rõ trong biên bản) theo từng lỗi cụ thể. Lỗi tước bằng 60 ngày thì phải đi học lại luật (ví dụ thường thấy với oto là không tuân theo tín hiệu đèn giao thông và vượt phải)
Quá hẹn trong biên bản mà không ra lấy quyết định,phạm lỗi tiếp gặp CSGT rắn thì thêm lỗi lái xe không có giấy tờ mức phạt 6 triệu. Lái xe trong khi quyết định xử phạt có phần tước bằng thì cũng như là không có giấy phép lái xe
vote cụ e cũng nghĩ thế k thì giữ bằng làm gì cho chật tủ.

dreamwater

Xe điện
sau 30 ngày cụ đến nộp phạt rồi lấy bằng 1 thể, đỡ mất thời gian đi lại nhiều.
Lý do vì sao nó giữ GPLX của cụ mà nó lại chỉ hẹn đến 31/12 đến giải quyết.
Là vì theo đúng Pháp lệnh xử lý VPHC và sắp tới là luật xử lý VPHC, quyết định xử phạt phải được ra trong vòng 10 ngày kể từ ngày tiến hành lập BB VPHC.
Cái này thêm chứng luật để cụ nào bị xxx lập BB, xem ngày hẹn mà nó hẹn quá 10 ngày thì ..." chiến " nhé
Dẫn chứng pháp luật cụ thể hơn thì em đã có 1 bài về cách ứng xử với pháp lệnh và luật này, các cụ tìm đọc lại nhóe

Bongbin2009

Xe tăng
Trong biên bản nó có ghi thời gian cụ phải vào Đội nhận quyết định xử phạt .từ thời gian bị phạt đến khi nhận quyết định là tạm giữ bằng .còn từ thời gian ghi trên biên bản trở đi là bị tước bằng .
vd :
- vi phạm lỗi đỗ xe trên đường cấm dừng cấm đỗ ngày 24/12 .
+Biên bản hẹn cụ 3/1 đến đội X giải quyết : thời gian này là tạm giữ bằng :Cụ loăng quăng với biên bản thay GPLX được .
+3/1 cụ lên Đội X ,nó thu biên bản thay cho cụ cái Quyết dịnh xử phạt : 1.2 củ .Tước GPLX 30 ngày đến 24/1 .Vậy lúc từ 3/1-24/1 cụ coi như không có GPLX

Thường thì nếu chạy xe con gia đình bình thường , chạy cẩn thận ,cụ cứ để 30 ngày rồi lên nhận QĐ, nộp phạt, lấy GPLX luôn thể .Những tài xe tải ,xe khách tuyến giáp mặt xxx hàng ngày mới cẩn trọng .
Trong thời gian này chẳng may có vi phạm thì chìa biên bản ra thương lượng 50/50. Còn gặp phải đội cứng đang khó ở thì than " Ôi. Đời quá đen !".
Em thấy cụ này viết dễ hiểu, giống những điều em đang hiểu (về cả lý lẫn tình).

ngày giữa đêm

[Tịch thu bằng lái]
em đỗ xe sai quy định trên phố huế, xxx ghi biên bạn vi phạm và tạm giữ bằng lái hẹn ngày 31/12 lên giải quyết. Có vài thắc mắc hỏi các bác như sau:

1, Lỗi này nộp phạt bn ợ? (Theo e biết là 800k và giữ = 30ngày, cứ hỏi lại các bác cho chắc)

2,xxx hẹn ngày 31/12 lên giải quyết nhưng mình ko lên, sau 30 ngày mới lên nộp phạt lấy = luôn có được ko? Trong thời gian này mình cầm biên bản và vẫn vi vu đc chứ ợ?
1. Nhìn ảnh cụ yêu quá!
2. Ơ........cụ giữ gìn mãi - Giờ mới mất trinh à???

ThanhTungTB

Xe điện
Ô, vi phạm nghiêm hay không nghiêm thì cũng thế cả thôi. Lỗi: phải bị tịch thu bằng trong 30 ngày kể từ ngày lập bb. Nghĩa là trong 30 ngày đó không được phép điều khiển xe, nếu cố tình điều khiển xe sẽ mắc vào lỗi: điều khiển xe không có giấy phép lx hợp lệ.

Chứ giữ bằng mà cầm bb chạy được thì giữ làm gì?

Cụ hiểu nhầm mới đúng!
bản thân E cũng 1 lần bị biên bản ,nhưng E vẫn chạy xe bình thường .E cũng nhờ người tư vấn (làm CSGT )họ nói vẫn sử dụng biên bản để thay bằng lái trong thời gian bị lập BB để lái xe được .nhiều tài xế chạy đường dài còn mua biên bản để chạy đấ thôi .có nhiều vụ biên bản chồng biên bản đấy bác không biết ah?

thanh0902285655

Xe hơi
Tốt nhất bác đúng hẹn đi, nhân viên bên em cũng bị như bác nó đậu ở chợ Hôm
Nó tính 30 ngay từ khi mình đến nhận quyết định phạt đấy.

Jupiter93

Xe tải

little.boy

Xe máy
thế các cụ cho e hỏi 1 câu hơi ngoài lề tí.
Bằng mới bây giờ gộp chung cả xe máy lẫn oto là 1,vậy giả sử bị thu bằng vì phạm lỗi xe máy thì nghỉ đi oto ạ,và ngược lại

LÝ TRƯỞNG

Xe tăng
bác nhầm rồi ,tước bằng khác với biên bản lỗi vi phạm .Khi bị lập biên bản có nghĩa là vi phạm GT ở mức BT chưa gây hậu quả nghiem trọng .
Cụ mới là ng nhầm,nó hện đến rồi nó mới đưa quyết định tước giấy phép 30 ngày nhé,còn biên bản ko có hình thức sử phạt.

LÝ TRƯỞNG

Xe tăng
thế các cụ cho e hỏi 1 câu hơi ngoài lề tí.
Bằng mới bây giờ gộp chung cả xe máy lẫn oto là 1,vậy giả sử bị thu bằng vì phạm lỗi xe máy thì nghỉ đi oto ạ,và ngược lại
Có vụ gộp này hả cụ ơi,em mới nghe ạ.

tonydao

Xe tải
cụ mà quen anh nào đó qua đua luôn cho bọn XX 700k. lấy bằng về. Nếu k quen thì 600-1tr , cụ ra kho bạc nộp, giữ bằng 30 ngày

minck

Xe container
Nhà cháu thấy nhiều cụ lái xe và lại là Ofers mà sao không chịu đọc tài liệu nhưng cứ phán lung tung...Xin cụ nào ko biết thì "dựa cột mà nghe" chứ đừng nói liều.
Đã nói thì phải có sách...Cụ nào bảo có thể dùng biên bản để đi trong thời gian bị tước bằng thì hãy đọc:
Nghị định 34:
Điều 6. Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ có thời hạn hoặc không thời hạn
1. Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ có thời hạn hoặc không thời hạn được áp dụng đối với người điều khiển phương tiện cơ giới, xe máy chuyên dùng tham gia giao thông vi phạm nghiêm trọng các quy định của Luật Giao thông đường bộ. Trong thời gian bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ, người vi phạm không được điều khiển các loại phương tiện (được phép điều khiển) ghi trong Giấy phép lái xe, xe máy chuyên dùng.
Cụ nào mà bị BB khi đã quá ngày hẹn trong BB mà vẫn lái thì bị sử lý với lỗi Điều khiển PTGT mà ko có GPLX...

thanglacceti

Xe buýt
Cái này thượng tá Trần Sơn đã 1 lần trả lời trên truyền hình rồi. Bị tạm giữ bằng thì ko được lái xe nhé!

HaJolie

Xe buýt
Buồn cười nhỉ, em nghĩ hình thức thu bằng là biện pháp tước quyền lái xe tạm thời do lỗi vi phạm, chứ lại cầm BB rồi bảo lái bình thường thì tước để làm cái gì ạ??? :-/
@ ltgbau: Cụ chỉ được cái... nói đúng :D

bác nhầm rồi ,tước bằng khác với biên bản lỗi vi phạm .Khi bị lập biên bản có nghĩa là vi phạm GT ở mức BT chưa gây hậu quả nghiem trọng .
Em trích dẫn giúp cụ nhé - Nghị định 71/2012:
"2. Để bảo đảm việc xử phạt vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt còn có thể quyết định tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm một trong các hành vi quy định tại Nghị định này theo quy định của pháp luật về xử lý vi phạm hành chính. Khi bị tạm giữ giấy tờ theo quy định tại Khoản này, nếu quá thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, người vi phạm chưa đến trụ sở của người có thẩm quyền xử phạt để giải quyết vụ việc vi phạm mà vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện hoặc đưa phương tiện ra tham gia giao thông, sẽ bị áp dụng xử phạt như hành vi không có giấy tờ."

Quá thời hạn hẹn đến giải quyết ghi trong biên bản mà cụ vẫn dùng biên bản chạy xe là bị phạt tiếp theo lỗi "không có giấy tờ". Mà với lỗi này, phạt 5 triệu + tạm giữ phương tiện đấy cụ ơi

Chỉnh sửa cuối:

2 tai 8 banh

Xe container
nó hẹn ngày nào thì cụ ra ngày đó thôi.
ra đó nó mới có QĐ xử phạt - phạt như nào thì tùy cụ và xxx
còn cái cụ cầm mới chỉ là giấy hẹn thôi mà.

30L 4588

Xe buýt
Mới tăng giá lên 1.2tr rồi cộng giữ bằng 30 ngày. Cụ cầm biên bản vi phạm mà bị xxx bắt được thì phạt nặng hơn đấy thằng em cháu vừa bị như cụ
Em cũng bị như thê này. Bị xxx giữ bằng ở đường Thăng Long- Nội Bài, cầm BB đi bị phạt sai làn ở đường 5. Nặng hơn gấp đôi.