[Funland] Lần đầu công bố một bài thơ Lưu Quang Vũ sáng tác cách đây nửa thế kỷ

nốt ruồi gót ah

[Tịch thu bằng lái]
Tài hoa bạc mệnh,
Hai người đang ở độ chín về tài năng, nhất là LQV, đang tràn đầy sinh lực sáng tạo. Cả nước đang há hốc mồm theo dõi kịch của LQV, hết vở này vở khác, thì trời kia ghen tài bắt vc anh ra đi. Bất công, người chẳng đóng góp gì mấy cho đời thì cứ sống dai nhách.
Em chỉ sợ sống mãi thôi,sống dai thì chín chục một trăm là cùng

nốt ruồi gót ah

[Tịch thu bằng lái]
"Nếu cùng người mới đạo chơi,
Xin anh tránh nẻo đường vui ban đầu.
Đôi ta không biết vì đâu,
Mỗi người mỗi nẻo xa nhau xa hoài."
Thơ của Cô Nhàn đây
Đoạn 86-90 mở cửa văn nghệ,ông trần độ cho viết thả cửa nên nhiều cái hay lắm,sau cấm lại nên nền văn học lại tậm tịt đến bây giờ

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Thờ thì e chịu rồi.
Em thích thơ nó phải vần thôi, thơ ko vần thì thành văn.

hoangduc.sbr

Xe container
Em lại cảm giác như đọc nghị quyết dù rất sến sẩm :)
Chuẩn cụ, đọc thấy kiểu cách và "trên mây" quá, nếu viết thực cảm xúc sẽ ko như vậy. Chưa kể dấu phẩy dùng từa lưa quá. Nói chung em ko thích viết thư cho người thân mà viết kiểu đo ni đóng giày, văn mẫu kiểu này. Nó ko thật!

daibo888

Xe tải
Cụ Lưu Quang Vũ nổi tiếng với kịch,nhưng mảng thơ của Lưu Quang Vũ cũng rất đặc sắc.Đa phần là tự sự,cảm giác ông viết ra là để cho lòng mình thanh thản và giải toả những bức bối trong lòng là chính.Được cái Lưu Quang Vũ buồn bực vậy nhưng ko thấy ông oán trách hay lên án ai,luôn “Tin ở hoa hồng”.
Mà lâu lắm e mới nghe lại từ “xa ngái”,giờ ít người dùng từ này.

daibo888

Xe tải
Đọc thấy thương cho cô Xuân Quỳnh, chịu bao thiệt thòi khi đến với LQV. Nếu không có vụ tai nạn đấy thì cũng chưa biết cô có hạnh phúc với LQV nữa không. Thấy bảo khi dựng vở Nàng Sita thì LQV đã đòi ly hôn.
E cũng có nghe nói gần lúc vụ tai nạn LQV và XQ đã lục đục rồi.Nhưng ko biết lý do là gì.Nhưng nghĩ lại họ cũng đã mất rồi.Gợi lại những chuyện đó càng làm người thân của họ buồn.

motthoidongbim

Xe điện
Em ghét thơ, đặc biệt là các nhà thơ.
Riêng bài này : được !
Em giống cụ. Nhưng khác biệt là bài này em cũng chẳng thích. Xưa đi học môn Văn em kém, kiểu truyện - tiểu thuyết đọc còn được. Thơ của nhà thơ người ta viết, biết người ta ý nói gì... có khi chỉ viết ra cho vui thôi, đây bắt nào là phân tích này nọ, đến tác giả đọc xong mấy bài phân tích cũng giật mình vì đến mình còn éo nghĩ là thế.

hoangduc.sbr

Xe container
Em giống cụ. Nhưng khác biệt là bài này em cũng chẳng thích. Xưa đi học môn Văn em kém, kiểu truyện - tiểu thuyết đọc còn được. Thơ của nhà thơ người ta viết, biết người ta ý nói gì... có khi chỉ viết ra cho vui thôi, đây bắt nào là phân tích này nọ, đến tác giả đọc xong mấy bài phân tích cũng giật mình vì đến mình còn éo nghĩ là thế.
"Ta muốn tắt nắng đi... "
- Văn mẫu/ thầy/ cô dạy Văn: t/giả như muốn thay thiên nhiên, tự mình xoay vần tạo hóa để hòa mình với thế gian... Blah... Blah...
- Tố Hữu lúc s/tác said: thời tiết j nóng vãi chưởng, nắng với nôi dẹp mịa đi đc thì tốt!
:))=))

Lsnam87

Xe hơi
Đọc bài thơ khiến em nhớ đến hồi nhỏ theo bà nội ra bờ sông giặt chiếu, bắt được bao nhiêu là châu chấu nhưng bà nội bắt thả hết đám châu chấu ma. Bà bảo trẻ con ra bờ sông là dễ bị châu chấu ma dụ cho chết đuối đi gặp ông Hà bá đấy.

aym

Xe hơi
Cụ LQV viết thư cho vợ mới hay. Em học mãi không được một góc! Nhất là khoản vở sạch chữ đẹp :)

View attachment 4541828
Ôi các bác ơi, trên đây không phải chữ viết của nhà thơ Lưu Quang Vũ đâu ạ. Chữ này là chữ con gái, chắc của độc giả nào đó yêu mến vợ chồng nhà thơ nên chép lại bức thư của LQV gửi XQ. Em thấy thường các nhà thơ nét chữ phóng khoáng, cá tính chứ không đều chằn chặn và tròn trịa như vậy đâu.
Các bác có thể google bút tích nhà thơ Lưu Quang Vũ sẽ thấy chữ của ông. Em vừa tìm thấy đây ạ:

Chỉnh sửa cuối:

kiepdodenhp

Xe máy

kiepdodenhp

Xe máy
Mà các cụ có thông tin j về cái chết của cụ Vũ ko? E thấy các cụ lớn tuổi hay nói thuyết âm mưu về cái chết của LQV lắm

aym

Xe hơi
Công nhận văn hay chữ đẹp.
Bác ơi, đấy không phải chữ nhà thơ LQV đâu. Chả hiểu sao các chị em cứ chia sẻ cái đoạn thư chép lại ấy rồi nhầm tưởng đấy là chữ nhà thơ, thật là tai hại. Cá nhân em không đánh giá cao con trai mà chữ lại kiểu tròn trịa, đều đặn, không có gì phá cách như vậy (nhìn chữ thấy tẻ nhạt, buồn chán kinh). May mà đấy không phải chữ bác Vũ - nhà thơ, nhà viết kịch em vô cùng yêu mến!

XSim

Xe container
"Ta muốn tắt nắng đi... "
- Văn mẫu/ thầy/ cô dạy Văn: t/giả như muốn thay thiên nhiên, tự mình xoay vần tạo hóa để hòa mình với thế gian... Blah... Blah...
- Tố Hữu lúc s/tác said: thời tiết j nóng vãi chưởng, nắng với nôi dẹp mịa đi đc thì tốt!
:))=))
Chắc cụ ngày xưa trốn học văn rồi, câu này đâu phải của Tố Hữu :D

Em thích nhất câu trong bài Thuyền và Biển:

"Có những đêm trăng sáng
Biển ào ạt xô bờ"

Méo hiếu sao con Ngan nhà em nó lại hiểu thành:

Có những đêm trăng sáng
Biển lại trèo lên Thuyền.

Thế là tầm giữa tháng âm lịch con Ngan nhà em lại tèn tén ten. Mệt vãi.

Chỉnh sửa cuối:

Archer

Xe điện
Ôi các bác ơi, trên đây không phải chữ viết của nhà thơ Lưu Quang Vũ đâu ạ. Chữ này là chữ con gái, chắc của độc giả nào đó yêu mến vợ chồng nhà thơ nên chép lại bức thư của LQV gửi XQ. Em thấy thường các nhà thơ nét chữ phóng khoáng, cá tính chứ không đều chằn chặn và tròn trịa như vậy đâu.
Các bác có thể google bút tích nhà thơ Lưu Quang Vũ sẽ thấy chữ của ông. Em vừa tìm thấy đây ạ:

Cảm ơn bác nhiều! Em biết, và đã nói rõ ở phần đầu rồi ạ.

• Vodka
Reactions: aym

dangduong

Xe điện
Mà các cụ có thông tin j về cái chết của cụ Vũ ko? E thấy các cụ lớn tuổi hay nói thuyết âm mưu về cái chết của LQV lắm
Em nghĩ người ta yêu vợ chồng này quá rồi suy đoán linh tinh thôi. Anh LQV đâu đến nỗi trở thành mối đe dọa đối với cá nhân ai. Với hệ thống lại càng không, vì hai anh chị hoàn toàn nằm trong hệ thống, tác phẩm của XQ vô hại với hệ thống, tác phẩm của Vũ cơ bản vì hệ thống, đổi mới để hệ thống vững mạnh thêm - yêu cầu khách quan đặt ra lúc đó cho hệ thống, nếu có đụng chạm, là đụng chạm đến tư duy bảo thủ trong hệ thống chứ không đến mức chĩa mũi dùi vào vị thế chính trị của cá nhân ai.
Nếu họ làm quan chức cơ, thì còn nghĩ đến khả năng ấy. Cả hai chẳng có tham vọng chức quyền gì.

• Vodka
Reactions: aym

ung_sung_tu_tai

Xe container
Kinh

Đọc có mấy trang mà thấy khá nhiều kiểu "người thơm thì mứt cũng thơm"

Chữ bác LQV cũng đẹp, rắn rỏi.

Dưng mờ nó không phải là cái bản thư tình ở còm trên đâu ạ.
Mà cứ khen nấy khen nể cái bản chép tay đó, rùi khen lang sang bác ý

Tìm bản chép tay của bác ấy mà khen.