Lần đầu cãi xx bắt lỗi sai làn tại Yên Phụ

luckyme

Xe buýt
vâng lúc khẩu chiến em cũng nói với xx là biển 412, và yêu cầu xx cho xem quy định phạt sai phạm với xx về biển này, nhưng xx cứ lật đi lật lại cái trang phạt sai làn đường. thấy xx khẳng định biển 412 là phân làn nên cuối cùng em cũng thấy chùn vì nghĩ có khi mình học luật chưa rõ. nên em đưa ra phương án cho xx 100k uống nước, nhưng xx lại bảo giờ ko tác dụng rồi. mà em quyết thà nộp phạt còn hơn cho xx ăn nên em đòi viết vào biên bản là xx ko chào và em đi sai biển 412 bắt em sai làn là ko đúng. vợ thì cứ giục chú ấy cần bao nhiêu anh biếu chú ấy rồi đi. chẳng biết vì sao xx thay đổi rất nhanh bảo chú đi đi, về vợ mới kể lại là xx còn nói chú cũng là người biết luật anh ko lấy tiền của chú.
cụ xem lại biển 412 em đc biết là em đi ko theo biển chỉ dẫn thôi ạ
Em thì không nhớ lắm nhưng nếu có biển 412 "xịn": treo trên giá long môn trên cao+ mỗi làn chỉ vẽ 1 loại phương tiện và phải có mũi tên ở trên phương tiện đó, KHÔNG PHẢI là cái biển mà có 1 loạt phương tiện (bằng hình vẽ hoặc chữ) kèm theo mũi tên đặt phía bên phải, lại càng KHÔNG PHẢI mấy cái biển ba lăng nhăng giờ gắn đấy bên phải đường, thì cụ chủ có thể bị bắt vì lỗi sai làn. Nhưng nếu như cụ chủ đúng là chỉ tránh người ta rồi trở về đúng làn thì bắt như vậy là không hay lắm, chỉ nên dừng cụ lại nhắc nhở thôi. Còn nếu biển sai quy chuẩn thì cụ có quyền cãi, xxx không thể lấy cớ đó là lỗi của GTCC được. Nếu xxx nói như vậy thì hỏi ngay anh có thuộc luật không, nếu thuộc luật thì anh không thể lấy quy định của cái biển sai luật mà phạt dân được, anh cứ lập BB, tôi sẽ ghi ý kiến là xxx không thuộc luật, phạt sai, người dân cũng không thể tuân thủ cái biển mà họ không hiểu là quy định cái gì vì không có trong quy định của luật.

gatebuy

Xe hơi
lúc xx chỉ là cái biển cắm ở bên trái đường, em cũng ko quay lại xem cụ thể là biển nào. vạch kẻ đường là vạch đứt cụ ạ và lúc em tránh ra là có xi nhan đoàn hoàng tính em cẩn thận đi 2b cứ thay đổi hướng là chắc chắn em xi nhan. lúc đó em cuống quá chứ biết vậy em cãi là em vượt có xi nhan thì xx ko làm gì đc. em được biết là biển 412 có a/b/c/d và treo ở đâu thì có hiệu lực như nhau, như cụ nói thì treo ở long môn và cắm cọc nó khác nhau ạ, mong cụ chỉ giáo?

Tribute

Xe container
Đoạn từ cầu CD xuống có biển 412 chia làn ô tô, xe máy riêng, nếu bị túm trước khi đến cầu LB thì khỏi cãi. Chỗ cụ chủ bị túm lỗi sai làn có thể cãi được là đi từ Hàng Khoai ra hay Hàng Đậu qua gầm cầu LB vòng lại nên không có biển phân làn. Còn cách cụ chủ cãi thì dài dòng mà chả thể được cái lý nào chính đáng cả.

andang112

Xe tăng
vâng lúc khẩu chiến em cũng nói với xx là biển 412, và yêu cầu xx cho xem quy định phạt sai phạm với xx về biển này, nhưng xx cứ lật đi lật lại cái trang phạt sai làn đường. thấy xx khẳng định biển 412 là phân làn nên cuối cùng em cũng thấy chùn vì nghĩ có khi mình học luật chưa rõ. nên em đưa ra phương án cho xx 100k uống nước, nhưng xx lại bảo giờ ko tác dụng rồi. mà em quyết thà nộp phạt còn hơn cho xx ăn nên em đòi viết vào biên bản là xx ko chào và em đi sai biển 412 bắt em sai làn là ko đúng. vợ thì cứ giục chú ấy cần bao nhiêu anh biếu chú ấy rồi đi. chẳng biết vì sao xx thay đổi rất nhanh bảo chú đi đi, về vợ mới kể lại là xx còn nói chú cũng là người biết luật anh ko lấy tiền của chú.
cụ xem lại biển 412 em đc biết là em đi ko theo biển chỉ dẫn thôi ạ
biển chỉ dẫn là biển 411 thôi cụ, biển 412 làn biển phân làn phương tiện rõ ràng. Mọi người trên đã phân tích, nhắc nhở cụ thế mà cụ vẫn chưa hiểu là thế nào.

Kara_men

Xe buýt
biển chỉ dẫn là biển 411 thôi cụ, biển 412 làn biển phân làn phương tiện rõ ràng. Mọi người trên đã phân tích, nhắc nhở cụ thế mà cụ vẫn chưa hiểu là thế nào.
411, 412 đều thuộc nhóm biển chỉ dẫn. Theo em hiểu ý cụ chủ giống như các cụ trên ÔF vẫn xui nhau "biển chỉ dẫn có tác dụng hướng dẫn, không thể dùng làm căn cứ xử phạt" nên dù biển có đúng quy chuẩn nhưng không có biển cấm, biển hiệu lệnh ở đấy thì cụ ấy không tuân theo.

andang112

Xe tăng
411, 412 đều thuộc nhóm biển chỉ dẫn. Theo em hiểu ý cụ chủ giống như các cụ trên ÔF vẫn xui nhau "biển chỉ dẫn có tác dụng hướng dẫn, không thể dùng làm căn cứ xử phạt" nên dù biển có đúng quy chuẩn nhưng không có biển cấm, biển hiệu lệnh ở đấy thì cụ ấy không tuân theo.
Vậy theo cụ biển nào là biển phân làn

kientrunganh

Xe buýt
chỗ này có phân làn phương tiện đấy, cụ chủ sai làn rồi

sandisk35

Xe tăng

sandisk35

Xe tăng
chỗ này có phân làn phương tiện đấy, cụ chủ sai làn rồi
Nick Cụ reng lâu rồi mà Cụ lười lượn dd quá :))
Mời Cụ qua đây theo dõi xem nhé: http://www.otofun.net/threads/478543-khong-nen-dung-tu-phan-lan-khi-noi-ve-bien-411-va-mui-ten-chi-huong-di

beemve2015

Xe đạp
Chẳng hiểu sao xxx lại để Cụ đi nữa haiz

triumph00

Xe đạp
chắc nó biết là khó ăn rồi nên thôi đó cụ ạ. Làm gì có cái làn nào ở đó mà nó dám mở miệng kêu sai làn. Bọn bố láo ăn cắp. CSGT gì cái loại đó, tha hóa biến chất. Cụ chủ mà ghi hình lại thì tụi nó lại ê mặt rồi.

thật sự là lúc bị bắt dừng xe là em đi đúng làn rồi, trước đó có mấy xe rẽ vào đường Hồng Hà nên em đi hơi láng ra 1 chút thôi. Nói chung, xx bắt cũng láo nữa, nhưng em lúc bị bắt em cuống quá, với lại nó bắt rồi mình cũng không cãi đc.
em vẫn cảm thấy không tự tin nếu lần sau lại gặp chuyện tương tự, chẳng lẽ lại mất cả tiếng đồng hồ cãi nhau với chúng nó. các cụ giúp em trong trường hợp này có cách nào nói vài câu thôi là xx phải khâm phục rồi cho đi không ạ?
Thực ra là cụ đi sai thật đấy.. nhưng do cụ vịn xxx không chào và đòi ghi vào biên bản nên các chú ý tránh.... không muốn hạ điểm thi đua thôi..
Lỗi khô.g tuân thủ biển báo và vạch kẻ đường thường bị vịn tại ngã tư có đèn Luồng( đèn rẽ).. thôi... như.g các xxxxxx rất thích hiểu nhầm là ĐI SAI LÀN.. kaka

gatebuy

Xe hơi
chắc nó biết là khó ăn rồi nên thôi đó cụ ạ. Làm gì có cái làn nào ở đó mà nó dám mở miệng kêu sai làn. Bọn bố láo ăn cắp. CSGT gì cái loại đó, tha hóa biến chất. Cụ chủ mà ghi hình lại thì tụi nó lại ê mặt rồi.
có vạch đứt cụ ạ. em ghét xx lắm, vì mỗi lần gặp xx cứ như gặp phải 1 lũ vô học có lẽ em chưa may mắn gặp đc xx nào đứng đắn chỉ ra lỗi sai và phân tích cho người sai hiểu.

Thực ra là cụ đi sai thật đấy.. nhưng do cụ vịn xxx không chào và đòi ghi vào biên bản nên các chú ý tránh.... không muốn hạ điểm thi đua thôi..
Lỗi khô.g tuân thủ biển báo và vạch kẻ đường thường bị vịn tại ngã tư có đèn Luồng( đèn rẽ).. thôi... như.g các xxxxxx rất thích hiểu nhầm là ĐI SAI LÀN.. kaka
cảm ơn cụ đã góp ý, hôm nào em ra ngó lại cái biển tết nhất sắp đến bận quá cụ ạ. em cũng nghĩ lý do không chào là một trong những lý do chính khi mà em cứ khăng khăng sẽ ghi 2 lý do vào biên bản.

sultan

Xe tải
Em đọc qua rồi nhưng cụ trình bày chưa rõ ràng về hệ thống biển báo ở đầu đường nhưng có thể có mấy trường hợp sau:
- Có biển "Phân làn" 412 cắm đúng quy chuẩn trên giá long môn phân chia phương tiện cho từng làn như thế này

thì nếu cụ đang lưu thông ở làn trái thì cụ đã đi sai làn. Nhưng nếu vạch kẻ đường là vạch đứt thì cụ hoàn toàn có thể đè vạch lấn làn, trộn làn theo quy định tại QC41:2012

- Nếu không có biển phân làn 412 mà chỉ có biển dạng thế này cắm bên phải đường

thì cụ hoàn toàn ko sai vì biển báo này ko nằm trong quy chuẩn tại QC41:2012 do đó ko có hiệu lực phân làn
- Trường hợp ko có biển báo mà có vạch phân chia làn đường, cụ đi thế cũng chẳng sai luôn vì không có chỉ dẫn. Nếu xxx vẫn ngoan cố thì viện thêm Khoản 2 điều 13 Luật GTĐB 2008 có quy tắc sử dụng làn đường như sau:

Điều 13. Sử dụng làn đường

1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.

2. Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái.

3. Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải

Ở đây Em chú thích thêm về Khoản 3 "Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải" có thể hiểu là bên phải trong 1 làn đường chứ ko phải là "Làn đường bên phải" như nhiều xxx phán nhé!

Tóm lại là xxx ko dám lập BB vì đuối lý thôi cụ ạ, vả lại lập BB thì mấy cụ đấy cũng chẳng đc gì lại mất thời gian. Thôi tha cụ đi vừa đc tiếng khoan dung lại có tg bắn thêm gà!

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Ý kiến cá nhân nhà cháu là kụ chủ chẳng sai gì cả.

xxx bỗng nhiên tái mặt, nói kụ đi đi mà không đòi lập biên bản nữa, là xxx đã may mắn bừng tỉnh đúng thời điểm, thấy không trảm được thì phải buông luôn. Nếu không thì...

Nếu nhà cháu rơi vào đúng tình huống như kụ chủ, có thể nhà cháu sẽ xử lí theo tuần tự như sau:

1- Quyết tâm yêu cầu xxx lập biên bản.

Trong biên bản, xxx muốn ghi lỗi gì cũng được. Ghi lỗi càng nặng, xxx càng khó tự cứu sau này.

a- ghi lỗi sai làn đường: OK, cảm ơn anh. Còn tôi, tôi sẽ ghi ý kiến sau vào biên bản "tôi không đồng ý với lỗi này".
b- ghi lỗi "không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường": OK, cũng cảm ơn anh. còn tôi, sẽ ghi vào biên bản câu "tôi không đồng ý với cách phạt lỗi như thế này".
Sau đó vui vẻ đi về.

2- Đến ngày hẹn, cầm biên bản cùng "Đơn đề nghị", lên Đội csgt theo giấy hẹn.
Trong đơn đề nghị, tùy biên bản ghi lỗi gì, nhà cháu sẽ ghi đề nghị phù hợp. Cụ thể:

a- nếu biên bản ghi lỗi "đi sai làn đường":
Trong đơn nhà cháu sẽ nêu 2 nội dung chính sau đây:
- Tôi đang đi trên đoạn đường abcd, là đoạn đường không hề được gắn biển phân làn đúng luật. Do đó, tôi không phạm lỗi đi sai làn đường.
Theo điểm đ), khoản 1, Điều 3, Luật Xử lí VPHC tôi đề nghị ông Đội trưởng Đội csgt xyz chứng minh tôi đã vi phạm lỗi "đi sai làn đường"
- Đề nghị BCH Đội xem xét, giải toả biên bản, trả lại giấy tờ cho tôi.
Yêu cầu Đại uý phải xin lỗi vì đã bắt lỗi sai, ảnh hưởng đến lợi ích hợp pháp của tôi.

b- Nếu biên bản ghi lỗi "không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường"
- Tôi đang đi thẳng trên đường TRƯỚC ngã rẽ, mà các mũi tên 1.18 chỉ có hiệu lực từ PHÍA SAU ngã rẽ. Do đó tôi không phạm lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường 1.18, là mũi tên chỉ hướng đi.
- Đồng thời, khiếu nại Đại uý LMN thêm lỗi nữa, là đã tiến hành xử phạt tôi sai quy định của pháp luật, nêu tại Khoản 1, Điều 56, Luật XL VPHC, trong đó quy định, với những lỗi có mức phạt dưới 250.000đ thì PHẢI ra Quyết định xử phạt tại chỗ, không lập biên bản, phải thu tiền phạt tại chỗ, không được giữ giấy tờ của người vp (xem hình 1 phía dưới).

Việc Đại uý LMN đã lập biên bản, giữ bằng lái, hẹn tôi phải đến Đội để giải quyết là .....(bla bla)

Sau đó để các bác ở Đội tự xử lí đống mứt mà bác Đại uý đã vẽ nên.

Kụ nào biết nhà cháu, sẽ hiểu nhà cháu chỉ bỗc phét tí ti như trên cho vui. Chẳng có gì to tát cả đâu.

Nhưng nếu bỗng một ngày nhà cháu rơi vào tình thể của kụ chủ, thì ... Biết đâu đấy.

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Em đọc qua rồi nhưng cụ trình bày chưa rõ ràng về hệ thống biển báo ở đầu đường nhưng có thể có mấy trường hợp sau:
- Có biển "Phân làn" 412 cắm đúng quy chuẩn trên giá long môn phân chia phương tiện cho từng làn như thế này

Kụ Sultan xem lại giúp nhà cháu nhé.

Các biển đầy chữ trong hình này không phải là biển 412

Mà, kể cả nếu có gắn biển 412 trên giá long môn mà không gắn biển cấm phương tiện (biển tròn, viền đỏ) đi vào làn đường, thì xe đi vào nơi không có biển cấm đều không bị luật coi là vi phạm luật. Không thể phạt lỗi sai làn đường được.

Biển chữ nhật nền xanh đều thuộc nhóm biển chỉ dẫn, không được luật quy định có hiệu lực bắt buộc phải thi hành. Do vậy csgt không có cơ sở pháp lí để dựa trên biển chỉ dẫn, hình chữ nhật hoặc vuông, nền xanh, để phạt lái xe.

.

hatngonon

Xe buýt

Mà, kể cả nếu có gắn biển 412 trên giá long môn mà không gắn biển cấm phương tiện (biển tròn, viền đỏ) đi vào làn đường, thì xe đi vào nơi không có biển cấm đều không bị luật coi là vi phạm luật. Không thể phạt lỗi sai làn đường được.

Biển chữ nhật nền xanh đều thuộc nhóm biển chỉ dẫn, không được luật quy định có hiệu lực bắt buộc phải thi hành. Do vậy csgt không có cơ sở pháp lí để dựa trên biển chỉ dẫn, hình chữ nhật hoặc vuông, nền xanh, để phạt lái xe.

.
em tưởng vẫn phạt được theo cách không tuân thủ hiệu lệnh GT nếu vi phạm chứ cụ?

sultan

Xe tải

.
Nhà cháu biết là ko đúng nhưng tìm mãi trên net ko thấy cái giá long môn có biển phân làn nào "thực sự đúng quy chuẩn" nên cháu đành đưa cái này lên làm ví dụ

Quay lại cụ của cụ chủ, nhà cháu vừa đi qua đấy có dịp quan sát lại tuyến đường của cụ. Đúng là ko có cái biển nào đúng quy chuẩn có tác dụng phân làn cả, mà cái biển dởm mà xxx phán là "Phân làn" ấy thì được cắm nhan nhản dọc đường đê luôn. Xui cho cụ là xxx đấy chắc cũng có tí hiểu biết nên cụ ko có được cái may mắn nhận BB như em!