Lần đầu cãi xx bắt lỗi sai làn tại Yên Phụ

gatebuy

Xe hơi
Kính các cụ!
Một buổi chiều HN lạnh lẽo ảm đạm, để thay đổi không khí em đưa vợ và cún (chó) nhỏ nhà em đi chơi 1 vòng HN bằng 2b. Trên đường về đến Yên phụ theo hướng từ cầu Trương Dương xuống thì bị xx bắt dừng lại em có kèm vị trí em bị xx dừng

Em bị xx bắt rất nhiều, và mất rất nhiều tiền cho bọn cờ h này rồi nên quyết tâm không bao giờ để xx ăn tiền nữa bằng việc thường xuyên theo dõi diễn đàn of, group of trên face nên 2 vợ chồng đi trên xe còn nhắc tâm đắc rằng năm nay chưa bị bắt lần nào, ai cũng như mình thì xx tết năm nay ko có gì ăn. Vừa nói xong thì đến đoạn Yên Phụ 1 chú xx rất trẻ có quả răng cửa thìa cả ra ngoài giơ gậy nên dừng xe em.
Vừa dừng xe xong, chú ấy đã nhăn nhở cười nói, khen chó đẹp thế, 2 vợ chồng đi đâu thế, cho chó đi spa à?
Có lẽ mải với con cún đẹp nhà em mà thằng cờ h này quên không chào em nhưng em cũng không nói gì ngay việc này. Nó bắt em cho nó xem giấy tờ, em mở cốp ra nó còn nói kiểu dọa dẫm "sao chú lại mở bình xăng thế". Thật sự là cứ gặp xx là em run rồi, cũng chẳng biết vì sao nếu nó không nhắc có khi mở nắp bình xăng thật.
Lấy hết bình tĩnh để theo nó dẫn đến gặp 1 thằng to hơn, vừa gặp thằng to hơn đã cao giọng: "em đi sai làn theo quy định phạt từ 200-600, em muốn giải quyết thế nào".
Em cãi ngay "thưa anh em không đi sai làn, em chỉ đi không theo biển chỉ dẫn các anh có thể phạt em 70k"
Anh xx thấy vậy liền mang ngay 1 quyển dở sẵn chỉ cho em thấy mức xử phạt ghi cho lỗi sai làn, em vẫn tiếp tục cãi "em không đi sai làn" anh chỉ cho em quy định nào ghi xử phạt với lỗi không chấp hành biển chỉ dẫn.
Nói chung là sau 1 hồi cữ cãi đi cãi lại đến 20 phút việc này, anh xx nói vậy giờ chú thích lập biên bản anh sẽ lập biên bản.
Em: Vâng anh cứ lập biên bản, nhưng chỉ được phép ghi lỗi em là không tuân theo biển chỉ dẫn.
xx: anh lập biên bản là việc của anh, chú có ý kiến gì cứ ghi chú vào
em: Máu nóng nổi nên, em sẽ ghi là các anh không chào em, và các anh bắt lỗi "sai làn" là sai.
xx: cãi "anh chào chú đoàn hoàng, chú thích anh chào" giờ giơ tai ngang mặt chào em.
em: không anh xx dừng xe kia không chào em, có cả vợ em làm chứng
xx: được để anh gọi anh kia ra đây
Nói chung là cãi nhau khá lâu, thêm khoảng 15 phút nữa, em vẫn khăng khăng sẽ ghi lỗi các anh không chào em vào biên bản.
Vợ em: thôi em bị lỗi gì thì gửi các anh tiền.
xx: được thể "chú biết mức xử phạt 200-600 rồi anh cứ cân giữa thì chú định thế nào"
em: thấy cun nhà em sủa nhiều, mà cho nó đi chơi cả chiều sợ nó mệt, lúc đấy cũng 4h em sợ về tắc đường nên định bảo với xx biếu nó ít tiền. vì cãi nhau mãi với nó cũng ko được, nó cứ bảo em sai làn. nên em nói với xx "thôi em biếu anh 100k uống nước"
xx: bây giờ chú có biếu nghìn k anh cũng không lấy
em: lại nổi khủng vậy các anh cứ phạt đi ạ
xx: chẳng biết vì sao thấy săc mặt thay đổi, chỉ tay vào đồng hồ (xịn) bảo em từ nãy giờ anh mất cả tiếng đồng hồ với em rồi, và nói tiếp "nếu chú biết nhìn tên của anh có nhiều người biết anh lắm, chú nhìn quân hàm anh 3 sao, anh nói để cho chú hiểu thôi, thôi 2 vợ chồng đi đi"
vợ em: không hiểu chuyện gì xảy ra nên rối rít cảm ơn, em cũng nói cảm ơn dù sao nó cũng cho mình đi rồi.

Thật sự là lúc cãi nhau em nói chung em cũng không biết cãi thế nào, nhờ các cụ góp thêm ý kiến là nếu trong gặp trường hợp tương tự em sẽ cãi nhau với xx thế nào.
Chẳng biết vì sao, tự dưng xx thay đổi sắc mặt rồi nói vậy. Em thì muốn về cho sớm nên nó nói vậy em cảm ơn nó 1 câu rồi về luôn. Nhưng dù sao đây cũng là lần đầu tiên em giám cãi nhau với xx.

giangthuy3108

Xe buýt
Có lần đầu sẽ có lần sau cụ ạ, nói chung tiền mất khokng quan trọng bằng cụ đi phải đúng, cãi nhau với xxx em cho rằng ko phải là để không mất tiền mà là để họ biết không thể cắn càn đc, sai thị chịu thôi!

gatebuy

Xe hơi
thật sự là lúc bị bắt dừng xe là em đi đúng làn rồi, trước đó có mấy xe rẽ vào đường Hồng Hà nên em đi hơi láng ra 1 chút thôi. Nói chung, xx bắt cũng láo nữa, nhưng em lúc bị bắt em cuống quá, với lại nó bắt rồi mình cũng không cãi đc.
em vẫn cảm thấy không tự tin nếu lần sau lại gặp chuyện tương tự, chẳng lẽ lại mất cả tiếng đồng hồ cãi nhau với chúng nó. các cụ giúp em trong trường hợp này có cách nào nói vài câu thôi là xx phải khâm phục rồi cho đi không ạ?

suvhn

Xe tải
Em thắc mắc cụ đi đúng sai thế nào ạ? Vì đường này có biển phân làn

dmdviet

Xe cút kít
Cụ viết dài như cầu Nhật Tân ý

DONGHO_MD

Xe tải
Website
mdwatch.vn
Cụ cứ phát huy. Ai cũng giống cụ thì giao thông bỏ ngành làm ngoài hết ạ.

gatebuy

Xe hơi
Em thắc mắc cụ đi đúng sai thế nào ạ? Vì đường này có biển phân làn
đường Yên Phụ em đi theo hướng từ cầu Trương Dương xuống, chỗ em khoanh màu đỏ ấy cụ (hình như đến chỗ đèn đỏ rẽ vào Cửa Bắc mới có). em đi 2b có hơi láng ra tý làn cho 4b thật nhưng đến gần chỗ xx thì đúng là em đi vào trong rồi.

Chỉnh sửa cuối:

htr

Xe hơi
Hoan hô cụ! em chưa dám nói to chứ chưa nói cãi các anh ý bao giờ! vía em kém quá! hic

lechidung79

Xe tăng
Chỗ này điểm nóng đây mệt mỏi với làn túi xách

Bigisbest

Xe container
thật sự là lúc bị bắt dừng xe là em đi đúng làn rồi....với lại nó bắt rồi mình cũng không cãi đc.
em vẫn cảm thấy không tự tin nếu lần sau lại gặp chuyện tương tự, chẳng lẽ lại mất cả tiếng đồng hồ cãi nhau với chúng nó. các cụ giúp em trong trường hợp này có cách nào nói vài câu thôi là xx phải khâm phục rồi cho đi không ạ?
Ý kiến em thế này ạ: cái quan trọng nhất là phải thể hiện thái độ bình tĩnh, văn minh, tôn trọng pháp luật và phải nằm lòng cái suy nghĩ rằng: họ có nghĩa vụ tôn trọng mình- nếu họ có thái độ khác thì đè ngay, họ không chào là phệt: anh chào tôi chưa nhỉ? hoặc chào mà giơ cả cạp nong: anh chào sai điều lệnh, khồng được đưa cả gậy lên như vậy, họ cao giọng là lập tức: anh không được phép to tiếng với người dân như tôi... tự nhiên thế sẽ tự tin thôi. Nhiều người chúng ta rất dễ kích động, nói năng có thể sợ sệt hoặc cự cãi, lập luận rối, không nhất quán, thế là thua rồi. Mình bình tĩnh, với tinh thần sai thì nhận, họ sẽ nản vì biết là ko nặn được tiền tươi...em toàn thế đấy cụ.
Trở lại cái quote trên của cụ: nếu cụ đi đúng thì sao lại để "nó bắt rồi mình ko cãi được"?
Thứ hai, thể hiện ý kiến chứ ko phải cãi, cãi nhau sẽ có thái độ khác với thể hiện ý kiến.
Thứ 3, chứng minh để họ thấy mình ko sai thôi, chứ bắt họ "khâm phục" thì xem ra...xa vời quá đấy cụ.

andang112

Xe tăng
Cụ viết nan mam quá. E nhớ ở đây có biển phân làn o to xe may rõ rang (412), không phải là biển chỉ dẫn 411 kèm vạch 118. Nếu cụ đi vào làn o to la cụ sai làn. Nhưng cụ nói cụ lấn sang tí, roi lại vào làn xe máy...cụ bị xxx vợt mà cứ cãi là không tuân thủ biển chỉ dẫn. E dự cụ cãi sai...

gatebuy

Xe hơi
Cụ viết nan mam quá. E nhớ ở đây có biển phân làn o to xe may rõ rang (412), không phải là biển chỉ dẫn 411 kèm vạch 118. Nếu cụ đi vào làn o to la cụ sai làn. Nhưng cụ nói cụ lấn sang tí, roi lại vào làn xe máy...cụ bị xxx vợt mà cứ cãi là không tuân thủ biển chỉ dẫn. E dự cụ cãi sai...
vâng lúc khẩu chiến em cũng nói với xx là biển 412, và yêu cầu xx cho xem quy định phạt sai phạm với xx về biển này, nhưng xx cứ lật đi lật lại cái trang phạt sai làn đường. thấy xx khẳng định biển 412 là phân làn nên cuối cùng em cũng thấy chùn vì nghĩ có khi mình học luật chưa rõ. nên em đưa ra phương án cho xx 100k uống nước, nhưng xx lại bảo giờ ko tác dụng rồi. mà em quyết thà nộp phạt còn hơn cho xx ăn nên em đòi viết vào biên bản là xx ko chào và em đi sai biển 412 bắt em sai làn là ko đúng. vợ thì cứ giục chú ấy cần bao nhiêu anh biếu chú ấy rồi đi. chẳng biết vì sao xx thay đổi rất nhanh bảo chú đi đi, về vợ mới kể lại là xx còn nói chú cũng là người biết luật anh ko lấy tiền của chú.
cụ xem lại biển 412 em đc biết là em đi ko theo biển chỉ dẫn thôi ạ

malenh12

Xe tải
Theo cụ thế nào là làn? Trên đấy hình như phân ra bên trong là đường xe máy, bên ngoài là đường oto, cụ chủ chưa đưa ra được lý lẽ nào nói thắng được XXX, ở đây là XXX bỏ qua cho cụ chủ, trên đường này phân làn rõ làn oto và xe máy cái biển trên cao và bên tay phải cũng có nhé.

Dark Man

Xe buýt
Biển 412 là biển phân làn, cụ ko đi ko theo biển chỉ dẫn là cụ đi sai làn rồi còn gì nữa :)) chắc cụ nhầm với biển 411 + mũi tên 118, lỗi này là ko tuân thủ vạch kẻ và mũi tên chỉ hướng, nhẹ hơn sai làn.
Theo e thì trong trường hợp này cụ nên yêu cầu hình ảnh chứng minh lỗi.

Kara_men

Xe buýt
Biển 412 là biển phân làn, cụ ko đi ko theo biển chỉ dẫn là cụ đi sai làn rồi còn gì nữa :)) chắc cụ nhầm với biển 411 + mũi tên 118, lỗi này là ko tuân thủ vạch kẻ và mũi tên chỉ hướng, nhẹ hơn sai làn.
Theo e thì trong trường hợp này cụ nên yêu cầu hình ảnh chứng minh lỗi.
Em không ủng hộ. Cụ chủ đi sai thì nộp phạt, 2b là 3 lít, đừng nên cùn đòi bằng chứng làm gì, tạo thói quen xấu biết csgt ko có bằng chứng thì ta cứ vi phạm.
Trường hợp xxx dọa láo về mức phạt cụ có thể ghi âm và làm khiếu nại thịt sau (có khả năng trao đổi cân bằng lỗi 2 bên hòa nhau :)) )

thuyphongthanh

Xe lăn
Tóm lại là cụ cho anh em ofer biết tên của chú xxx có quân hàm ba sao đấy là gì để sau này dễ làm việc .

ngungo thien ly

Xe container
Cụ chủ gặp tình huống có cản đường khi mượn làn để vượt chướng ngại vật thì cụ chịu khó bật tín hiệu rẽ trái, vượt xong cụ lại tín hiệu rẽ phải về đúng đường đi của mình thì làm gì mà phải gặp các chú ý những 1 giờ đâu, nhà em thấy các cụ nhiều khi sợ hỏng đèn signal nên ít sử dụng lắm.

luckyme

Xe buýt
Kính các cụ!
Một buổi chiều HN lạnh lẽo ảm đạm, để thay đổi không khí em đưa vợ và cún (chó) nhỏ nhà em đi chơi 1 vòng HN bằng 2b. Trên đường về đến Yên phụ theo hướng từ cầu Trương Dương xuống thì bị xx bắt dừng lại em có kèm vị trí em bị xx dừng

Em bị xx bắt rất nhiều, và mất rất nhiều tiền cho bọn cờ h này rồi nên quyết tâm không bao giờ để xx ăn tiền nữa bằng việc thường xuyên theo dõi diễn đàn of, group of trên face nên 2 vợ chồng đi trên xe còn nhắc tâm đắc rằng năm nay chưa bị bắt lần nào, ai cũng như mình thì xx tết năm nay ko có gì ăn. Vừa nói xong thì đến đoạn Yên Phụ 1 chú xx rất trẻ có quả răng cửa thìa cả ra ngoài giơ gậy nên dừng xe em.
Vừa dừng xe xong, chú ấy đã nhăn nhở cười nói, khen chó đẹp thế, 2 vợ chồng đi đâu thế, cho chó đi spa à?
Có lẽ mải với con cún đẹp nhà em mà thằng cờ h này quên không chào em nhưng em cũng không nói gì ngay việc này. Nó bắt em cho nó xem giấy tờ, em mở cốp ra nó còn nói kiểu dọa dẫm "sao chú lại mở bình xăng thế". Thật sự là cứ gặp xx là em run rồi, cũng chẳng biết vì sao nếu nó không nhắc có khi mở nắp bình xăng thật.
Lấy hết bình tĩnh để theo nó dẫn đến gặp 1 thằng to hơn, vừa gặp thằng to hơn đã cao giọng: "em đi sai làn theo quy định phạt từ 200-600, em muốn giải quyết thế nào".
Em cãi ngay "thưa anh em không đi sai làn, em chỉ đi không theo biển chỉ dẫn các anh có thể phạt em 70k"
Anh xx thấy vậy liền mang ngay 1 quyển dở sẵn chỉ cho em thấy mức xử phạt ghi cho lỗi sai làn, em vẫn tiếp tục cãi "em không đi sai làn" anh chỉ cho em quy định nào ghi xử phạt với lỗi không chấp hành biển chỉ dẫn.
Nói chung là sau 1 hồi cữ cãi đi cãi lại đến 20 phút việc này, anh xx nói vậy giờ chú thích lập biên bản anh sẽ lập biên bản.
Em: Vâng anh cứ lập biên bản, nhưng chỉ được phép ghi lỗi em là không tuân theo biển chỉ dẫn.
xx: anh lập biên bản là việc của anh, chú có ý kiến gì cứ ghi chú vào
em: Máu nóng nổi nên, em sẽ ghi là các anh không chào em, và các anh bắt lỗi "sai làn" là sai.
xx: cãi "anh chào chú đoàn hoàng, chú thích anh chào" giờ giơ tai ngang mặt chào em.
em: không anh xx dừng xe kia không chào em, có cả vợ em làm chứng
xx: được để anh gọi anh kia ra đây
Nói chung là cãi nhau khá lâu, thêm khoảng 15 phút nữa, em vẫn khăng khăng sẽ ghi lỗi các anh không chào em vào biên bản.
Vợ em: thôi em bị lỗi gì thì gửi các anh tiền.
xx: được thể "chú biết mức xử phạt 200-600 rồi anh cứ cân giữa thì chú định thế nào"
em: thấy cun nhà em sủa nhiều, mà cho nó đi chơi cả chiều sợ nó mệt, lúc đấy cũng 4h em sợ về tắc đường nên định bảo với xx biếu nó ít tiền. vì cãi nhau mãi với nó cũng ko được, nó cứ bảo em sai làn. nên em nói với xx "thôi em biếu anh 100k uống nước"
xx: bây giờ chú có biếu nghìn k anh cũng không lấy
em: lại nổi khủng vậy các anh cứ phạt đi ạ
xx: chẳng biết vì sao thấy săc mặt thay đổi, chỉ tay vào đồng hồ (xịn) bảo em từ nãy giờ anh mất cả tiếng đồng hồ với em rồi, và nói tiếp "nếu chú biết nhìn tên của anh có nhiều người biết anh lắm, chú nhìn quân hàm anh 3 sao, anh nói để cho chú hiểu thôi, thôi 2 vợ chồng đi đi"
vợ em: không hiểu chuyện gì xảy ra nên rối rít cảm ơn, em cũng nói cảm ơn dù sao nó cũng cho mình đi rồi.

Thật sự là lúc cãi nhau em nói chung em cũng không biết cãi thế nào, nhờ các cụ góp thêm ý kiến là nếu trong gặp trường hợp tương tự em sẽ cãi nhau với xx thế nào.
Chẳng biết vì sao, tự dưng xx thay đổi sắc mặt rồi nói vậy. Em thì muốn về cho sớm nên nó nói vậy em cảm ơn nó 1 câu rồi về luôn. Nhưng dù sao đây cũng là lần đầu tiên em giám cãi nhau với xx.
Nói chung là cụ chủ vẫn còn mơ hồ lắm nên không tự tin khi gặp xxx và điều đầu tiên cụ cần học là cách trình bày chứ không phải là cãi nhau với xxx như thế nào. Lý do là cụ trình bày cả nửa trang mà em chả hiểu cụ nói cái gì cả. Cụ khoanh cái chỗ đó nhưng cụ không nói rõ là đi qua cái cửa đê rồi mới bị xxx tóm hay là như thế nào; cụ cũng không nói rõ là ở chỗ đó có những loại biển báo, vạch kẻ đường nào nên rất khó để mà nói sai đúng thế nào thật chính xác. Nhưng nếu em nhớ không nhầm thì chỗ đó chả có cái biển "phân làn" 412 nào cả và chắc là sẽ có cái vạch kẻ 1.1 (vạch liền màu trắng) phân giữa 2 làn và cái vạch mũi tên 1.18 vạch bên trái vẽ mũi tên đi thẳng và vạch bên phải vẽ mũi tên rẽ phải. Nếu đúng như vậy thì cụ chẳng có lỗi gì cả:
- Không có biển 412 thì không thể có lỗi sai làn.
- xxx muốn bắt cụ thì phải sau khi cụ đi qua nút giao đó vì biển 411 và vạch kẻ 1.18 chỉ quy định hướng đi phải theo khi phương tiện đi qua giao cắt.
- Kể cả lúc đó vì cụ tránh phương tiện khác mà đè vạch 1.1 rồi lại trở về đúng làn chỉ hướng cụ phải đi thì cũng chả có vấn đề gì. Vì theo QCVN 41 thì vạch 1.1 đó chỉ được kẻ để phân chia 2 dòng phương tiện ngược chiều nhau, việc kẻ vạch này giữa 2 làn cùng chiều (rồi lại dùng cái sai đó để phạt) là sai quy định.
Nói chung là cụ cứ lướt of nhiều vào và chịu khó nghiên cứu thêm QCVN41 thì sẽ không phải lăn tăn như thế nữa.
PS: trường hợp cụ không cãi được cái vạch liền đi nữa thì cụ cãi kiểu không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường như thế là đúng tinh thần không để cho lũ xxx cố tình chuyển sang lỗi sai làn để ăn bẩn.