[Funland] [Làm tiến sĩ] Có cụ nào nhục nhã khi kể vể công việc mình đang làm

Dungha1985

Xe hơi
Thằng bạn cháu mấy năm trước cũng sang mẽo với ý định làm tiến sỹ rồi về nước. Sang rồi nó thấy thích ở đấy nên bỏ luôn quay sang học chuyên ngàn khác( thiết kế) rồi ở lại. Nó bảo càng học cao càng khó xin việc. Mà ở mẽo làm nghề gì cũng sống được.

cmos83

Xe buýt
Em chia sẻ với cụ. Ở việt nam người ta gọi cái viện vass là lò đào tạo tiến sỹ giấy. Tạo ra những cái đề tài như cccm hay gọi là Gà sống thiến sót. Tạo ra 1 đội Zombie đúng nghĩa..!

Badinerie

Xe hơi
Cụ đang khủng hoảng tinh thần, nên Tôi thông cảm với những từ ngữ mà không nên thốt ra từ người có ăn học.
Cụ học và lấy bằng xong, thì phía trc sẽ là tương lai rộng mở. Tiền bạc ko bằng những người buôn bán, nhưng sở học của Cụ là niềm tự hào , tất nhiên với mức lương sau này của Cụ, chắc cũng chỉ bằng 1 nhân viên giỏi nghề của Tôi.
Nhưng chúng tôi, luôn tự hào và ngước nhìn những người đc như Cụ. và mong con cháu chúng đc thành tài bằng tri thức.
Hãy bình tĩnh, đừng quá tự ti, Chú Tôi mấy chục năm trc cũng đc vợ làm Nails nuôi ăn học đến khi có bằng tiến sỹ bên Mẽo. Cũng biết phá móng, mài móng giúp vợ mỗi khi rảnh. Các em họ, chúng đều rất giỏi vì đc chú kèm cặp, mẹ còng lưng giũa móng đóng tiền học nuôi con thành tài. Giờ toàn lương gần 200k/ năm không.
Em đội ơn cụ ạ. Thực sự em đang khủng hoảng nhiều.

Arabia

Xe tăng
Cứ xong đã, cứ củng cố kiến thức rồi lại té sang Mỹ sang Úc sang Canada, nhiều nơi trọng dụng mà. Giờ thế giới phẳng sao phải xoắn, sao phải nhất nhất ở Pháp? Chỗ nào hay thì đi thôi.

emeraldflagon

Xe buýt
Cố gắng nốt đi cụ. Cụ là ngưỡng mộ của em đó. Nhưng thực sự em vẫn nói với con cháu em rằng: nếu cần thiết thì mới đi nước ngoài học, không thì ở nhà làm việc. em thấy nhiều cháu học xong đại học, là đổ xô sang nước ngoài học thạc sỹ. Liệu nó có cần thiết cho công việc ko? hay tiêu tiền của bố mẹ

Mountain Men

Xe buýt
Cháu bằng đại học mà làm như phu hồ và thợ bốc vác đây.

phuongmit

Xe cút kít
Chênh lệch giữa học với làm, đào tạo với thực tế còn quá lớn. Ngay cả đến việc phổ cập thạc sĩ trong vòng 5 năm trở lại đây ở VN cũng tạo ra nhiều cái nực cười. Nhiều công việc đòi hỏi đại học đã có vẻ thừa mà vẫn cố kéo cái thạc sĩ ở 1 trường rất ối dồi ôi có khi trong quá trình học chả vào đầu chữ nào. Nhưng cụ đã học đến ts là cũng kinh qua rồi, thay vì tiêu cực thì giờ phải tích cực thôi cho đỡ đau đầu, còn nếu chọn đường khác thì cụ đã dừng lại ngay từ thạc sĩ, thậm chí nếu bị/được cuốn theo đà kiếm tiền thì có khi dừng khi cầm bằng đại học.

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em thấy cụ đang bị dao động tinh thần thôi, ủng hộ cụ học tiếp cho xong bằng rồi tìm định hướng mới cụ ah, cá nhân em nghĩ con đường học hành nghiêm túc như của cụ chủ lúc nào cũng đúng hướng, chúc cụ chủ vững vàng để vượt qua cuộc khủng hoảng mini này.

ducngoc_y

Xe tải
Người việt mình quan niệm sai về Ts hay Ths Gs. Thực ra nó các học vị Ts và Ths là công nhận về khả năng nghiên cứu nên nếu không còn có hứng thú về vấn đề nghiên cứu thì nên tìm hướng khác. Làm việc thực tế lại là một công việc khác hoàn toàn với nghiên cứu. Sự hiểu sai này một phần cũng vì xã hội chạy theo bằng cấp không thực tế

Á tiến sĩ mà suy nghĩ chán thế nhỉ, đúng kiểu đi học giết thời gian về làm tiến sĩ giấy.

phuongmit

Xe cút kít
Bác ấy đang làm PhD tại Pháp!!!
Vầng nhưng cụ thấy bác ấy đang bị vướng vào tâm lý khác gì mấy cháu cấp 3 áp lực vào đại học, xong đại học thấy đua nhau làm thạc sĩ cũng học theo trend k :)) ngay người học người làm còn chả biết mình thực sự cần k, muốn k và chả có hứng thú gì

vuanhanghi

Xe điện
Xung quanh môi trường công việc, bạn bè, đồng nghiệp em nếu có ai đi học tiến sỹ thì ko ai quan tâm học cái gì, học ở đâu mà câu cửa miệng là hỏi học hết bao nhiêu tiền, thật 100%.

Thèm 4 bánh

Xe buýt
Ở châu Âu (tây Âu), học tiến sĩ nên nghĩ là làm hơn là học, vì được trả lương nhưng thấp hơn nhiều so với đi làm ngoài công ty.

Cháu đang học lấy bằng tiến sĩ, vài tháng nữa xong mà nhăm nhe muốn bỏ lắm rồi ạ.

Nhìn xung quanh bạn bè cùng lứa mình kể cả nước ngoài (bạn đại học, cao học) lẫn trong nước (bạn cấp 2, cấp 3), đứa nào cũng nhà cửa, xe cộ vi vu đàng hoàng rồi, trong khi mình theo việc học phải ở nhà thuê, đi xe công cộng cháu thấy rất nhục nhã. Chỉ ước thời gian quay trở lại, cháu không vì một phút dại dột mà chọn theo con đường học hành. Cùng lứa cháu, ngoài đam mê, người ta chịu làm tiến sĩ chỉ có hai khả năng: 1 là cần giấy tờ để ở lại, 2 là phế quá không xin được việc, chọn đại cái chủ đề PhD mà làm. Cháu có cả 2 cái rồi: vừa có việc trong công ty, vừa có giấy tờ (quốc tịch), lại đâm đầu vào rọ.

Cháu thấy rất nhục nhã, khốn nạn và mất phương hướng các cụ ạ. Có cụ nào đã từng học ở nước ngoài có tâm lý như cháu không? Xin các cụ cho cháu ít lời khuyên với.
Học nốt lấy cái bằng treo lên sau này còn nói con cho dễ cụ ạ, thực trạng nghành giáo dục Việt Nam! Quá chán. e học xong về trường được 6 tháng xin nghỉ ra ngoài làm rồi. Chúc cụ chọn được con đường đúng đắn

vankhuonthep

Xe tăng
Bài này em đọc y hệt 1 lần trên này rồi. Chả lẽ lần trước với lần này cùng 1 tác giả

Badinerie

Xe hơi
Xung quanh môi trường công việc, bạn bè, đồng nghiệp em nếu có ai đi học tiến sỹ thì ko ai quan tâm học cái gì, học ở đâu mà câu cửa miệng là hỏi học hết bao nhiêu tiền, thật 100%.
Vâng cụ. Em về VN câu cửa miệng người ta hỏi cũng là thế. Chi phí thực nghiệm, chi phí thầy cô... Ở nhà, mình nhìn nhận học tiến sĩ là "đi học", chứ không phải "đi làm" ạ.

atoxet

Xe tăng
Em ko rõ cụ học ngành gì, ở đâu, nhưng em xin chia sẻ mấy ví dụ thực tế của mấy thằng bạn cùng lớp đại học em thế này:
- em học xong DH đi làm luôn, bọn nó kiếm học bổng đi học tiếp thạc sĩ, đi làm vài năm rồi làm tiến sĩ, có 5 thằng sang thẳng Mĩ, có 2 thằng qua Hàn rồi qua Pháp. Khi em xin đc việc vài nghìn làm cho bọn giãy chết thì chúng nó vẫn học bạc mặt ra.
- hiện nay:
- thằng Mĩ 1 sang Nhật, định cư bên đó, nhà xe chả thiếu gì, thằng này giàu lên sớm nhất trong bọn.
- thằng Mĩ 2 làm sếp ở Apple. Năm vài trăm k Mĩ.
- thằng Mĩ 3 đã nhập tịch, giờ sắp quay về VN làm theo chế độ Expat, lương hơn 20k/tháng, được bao nhà, xe và 1 phần học phí cho con.
- thằng Mĩ 4 thiên về Academy, ở Mĩ vài năm, giờ làm cho anh V, em ko rõ thu nhập nhưng làm cho anh V thì ko thể thấp.
- thằng Mĩ 5 cứ 2-3 năm nhay việc, giờ làm cho 1 cty ít nổi tiếng hơn (nên em ko nhớ tên), nhà, xe, du lịch thoải mái
- thằng Hàn 1 giờ tiếp tục làm nghiên cứu ở Pháp, ko giàu bằng bọn kia nhưng cũng đủ dư dả, ko phải lo nghĩ nhiều.
- thằng Hàn 2 đi làm vài cty, qua vài nước, giờ định cư ở Mĩ, làm cho Meta (facebook), chắc chỉ kém hơn thằng Mĩ 2 (Apple) chút.
Nói thế để cụ thấy giờ cụ đang đi chậm lại với bạn bè, nhưng 5-10 năm nữa thì ko biết ai hơn ai đâu. Cụ còn có vài tháng nữa là xong cái tiến sĩ, cố chút sau này kiếm nhiều tiền.

Fd79

Xe tải
Em đội ơn cụ ạ. Thực sự em đang khủng hoảng nhiều.
Chủ quan e nhận xét: cụ chủ có năng lực trong việc học và nghiên cứu thì cụ nên theo đuổi và làm tốt việc đó, sản phẩm của cụ là các đề tài các công trình nghiên cứu. Cụ không thể thấy người ta làm nail hay bán phở nhiều tiền mà ước mình làm việc đó thay vì học, cho bắt đầu lại dù có làm nail hay bán phở cụ vẫn làm việc đó kém họ.