[Funland] Làm thế nào để quản lý tiền nhãn rỗi hiệu quả

scorp8x

Xe container
Em hiện nay có 1 chung cư để ở, 1 nhà liền kề ở Hn và cũng có khoảng 3 tỷ nữa, giờ cũng không biết nên làm gì với món 3 tỷ. Chứng khoán thì thấy ghê răng, mà lại mua đất nữa thì cũng dở nhỉ. Hóng xem các cụ có cao kiến gì không
Gửi NH lấy lãi thay con morning mùa covid này cũng dc :D xe đang ế & giảm giá mạnh

Hoangsonacv

Xe tải
Muốn hơn NH thì chứng khoán và vàng thôi. Có thì mời cụ sang thớt ck mà chém

kvboto

Xe container
Đối với nhiều người khủng hoảng kinh tế là 1 điều gì đó lo lắng.
Đúng vậy, khủng hoảng tài chính, đám đông thường thắt chặt chi tiêu, từ đấy, ảnh hưởng tới các đơn vị sản xuất đặc biệt là các chỉ số về doanh số bán lẻ và tiêu dùng.
Với người Á Đông đặc biệt Việt Nam được ý thức từ thời ông cha để lại , luôn có xu hướng tích trữ tài sản , chính vì vậy , nhìn lại bao cuộc khủng hoảng trong lịch sử thì người dân Việt Nam dường như ít chịu sự ảnh hưởng nhất vì thói quen tích trữ tài sản, làm đc 10 đồng chỉ tiêu 2 3 đồng, còn lại đúc két.

Đa phần các cuộc khủng hoảng kinh tế tác động mạnh nhất tới doanh nghiệp, cổ phiếu và nhất là trong lĩnh vực tài chính. Cổ phiếu và các sản phẩm giao dịch trong tài chính biến động liên tục do lực bán tháo cũng như lực bắt đáy các tài sản cũng như giao dịch không ngừng nghỉ

Đối với những người có kiến thức và kinh nghiệm lâu trên thị trường thì đa phần họ rất thích thú điều này. Vì đây là cơ hội thường 8-10 năm chu kỳ xuất hiện 1 lần. Cứ sau 10 năm hậu khủng hoảng và suy thoái chúng ta luôn chứng kiến các cuộc soái ngôi và sự trỗi dậy của các đại gia trên sàn chứng khoán và BDS

Hiện tại, chúng ta đã đi quá già nửa của năm Covid thứ 1. Cũng đang đứng trước, một năm kinh tế thế giới có quá nhiều biến động. Các sự kiện như cuộc chiến thương mại, cuộc chiến dầu mỏ, dịch bệnh... ko cần nói ACE cũng biết rồi.

Với tôi đánh giá: Đây chính là thời điểm giao thoa và là cơ hội tốt thứ 2 trong cuộc đời sau cuộc khủng hoảng kinh tế toàn cầu từ 2008-2010, cơ hội cứ 10 năm 1 lần và thực hiện cú trade cuộc đời tiếp theo thực hiện KHI SUY THOÁI, KHỦNG HOẢNG tới.

Người bi quan luôn tìm thấy những khó khăn trong mọi cơ hội
Người lạc quan luôn nhìn được những cơ hội trong từng khó khăn.
Sắp tới sẽ có bài viết phân tích chi tiết nên làm gì, và chuẩn bị những gì cho cơ hội 10 năm có 1 cho ACE.
Em thêm nữa, người soi cầu, soi số thì không bao giờ biết chán, biết nản

Dobian

Xe buýt
Tiền nhàn rỗi á ? Em tưởng chỉ người mới nhàn rỗi chứ tiền làm sao mà nhàn rỗi được, tiền còn bận sinh đẻ bỏ xừ ra....:))

kvboto

Xe container
Hóng các cụ chỉ giáo về Tiền Nhàn Rỗi

dalink

Xe điện
Hóng các cụ chỉ giáo về Tiền Nhàn Rỗi
Em thấy mọi người dùng từ đó phổ biến mà, có gì lạ đâu.
Nhìn chung câu hỏi của thớt cũng k có gì lạ, bạn bè xung quanh em cũng đặt ra những câu như vậy. Bản thân em cũng đang ném hết trong bank ngoài khoản đầu tư đang thực hiện. Thời điểm này làm gì cũng khó.
Thớt có thể găm thêm 1, 2 miếng đất kiểu thị trấn thị tứ giá bèo nhèo, quanh HN. Cơ hội tăng giá luôn có.
Ngoài ra để dự phòng và phát triển công việc kinh doanh hiện tại ở quy mô lớn hơn nếu còn zoom.
Đầu tư vào cổ cánh mấy thứ kiểu đó như đánh bạc, em chán rồi. Ngoài ra có thể đầu tư vào 1 business của ai đó có tài, nhưng cần thêm vốn.
Em thì vẫn thấy cửa sáng, tìm kiếm 1 homestay nào đó mua lại hay gây dựng cũng có thể là ý tưởng tốt. 3 tỷ k nhiều k ít, nhưng để đầu tư chuyên nghiệp hay làm cá nheo (kiểu cá mập) thì ít quá.

AF6677

Xe buýt
Đúng là cái cảnh có tiền gửi ngân hàng nhìn trượt giá sốt ruột, theo dõi để đến lúc có vài tỉ học các cụ dùng tiền.
Thời điểm này lời khuyên nào cũng chứa đựng rủi ro vì chưa biết tình hình dịch bệnh sẽ thế nào sang năm hoặc vài tháng tới.

Phonglantrang

Xe buýt
Cụ đưa e, e trả 10% lãi 1 tháng, sau 1 năm
la cụ thu đủ gốc, sang năm sau là thu lãi hàng tháng. Ngon choét

Nhưng e ko chắc là cụ tìm thấy e ngay sau tháng thứ 1 đâu nhé🤪🤪🤪

dalink

Xe điện
Đúng là cái cảnh có tiền gửi ngân hàng nhìn trượt giá sốt ruột, theo dõi để đến lúc có vài tỉ học các cụ dùng tiền.
Thời điểm này lời khuyên nào cũng chứa đựng rủi ro vì chưa biết tình hình dịch bệnh sẽ thế nào sang năm hoặc vài tháng tới.
Đúng rồi. Kể cả mua vàng :))

AF6677

Xe buýt
Đúng rồi. Kể cả mua vàng :))
Vâng cầm tiền mà nát óc đấy cụ nhỉ, ai nói sướng e cũng chả tin được. Vàng mà nó vượt qua cái ngưỡng 50 rồi thì cũng chả biết lối nào mà lần. Phân tích từ các góc độ thì cá nhân e tin nó sẽ lên nữa.

dalink

Xe điện
Vâng cầm tiền mà nát óc đấy cụ nhỉ, ai nói sướng e cũng chả tin được. Vàng mà nó vượt qua cái ngưỡng 50 rồi thì cũng chả biết lối nào mà lần. Phân tích từ các góc độ thì cá nhân e tin nó sẽ lên nữa.
Nhưng khi xuống tiền thì lại khó :). Em mua vàng toàn thua, mà thua luôn với kiểu đổi vỏ móp méo :))

AF6677

Xe buýt
Nhưng khi xuống tiền thì lại khó :). Em mua vàng toàn thua, mà thua luôn với kiểu đổi vỏ móp méo :))
Cụ bảo sao ko khó được, quá khó nếu xác định kiểu mục đích lợi nhuận, còn cứ dư mua 1,2 chỉ k quan tâm giá nó khác. Đợt hình như tháng 2 e đã tâm niệm lúc nào 45 là xúc lấy chục cây ( tiền cắm đất đầu tư) e nói thế k cụ lại bảo dư tiền mà nhát . Vậy mà lúc nó 45 có dám xuống tiền đâu.
Khó lăm thay!

bachkhoak40

Xe điện
Em gửi thêm cccm quan điểm về lạm phát.
KHÁI NIỆM VỀ LẠM PHÁT
Hãy thử tưởng tượng bạn vừa được tăng lương 10%,các chi tiêu cho nhu cầu thiết yếu vẫn như thế mà tại sao cuối tháng vẫn chả dư ra thêm được đồng nào,đó chính là tác động của lạm phát.
Theo định nghĩa trên google mà tôi đọc,lạm phát là sự tăng giá chung của tất cả mặt hàng trên thị trường trong 1 quãng thời gian hay nói cách khác là sự mất giá của đồng tiền qua thời gian. Nó cũng như là 1 loại thuế ngầm,mặc dù mình không thấy nó nhưng nó vẫn tồn tại và gặm nhấm vào túi tiền của bạn mỗi ngày,mỗi giờ.
Nhưng tại sao tiền lại mất giá?Hãy hiểu rằng,về bản chất,bản thân tiền sẽ không có giá trị thật sự,nó chỉ là vật trung gian để trao đổi các hàng hóa khác.Thử nghĩ bạn cầm 1 đống tiền ở nơi đảo hoang,thì số tiền ấy của bạn cũng chỉ là giấy vụn mà thôi,bạn sẽ không thể ăn tiền,uống tiền,hoặc dùng tiền để giải trí được.Theo thống kê thì lạm phát của VN trong 5 năm vừa qua nằm ở mức 3-5%,có nghĩa là nếu 1 triệu,5 năm trước bạn mua được 100kg gạo,thì bây giờ với số tiền đó bạn chỉ mua được 95kg thôi. Vậy nguyên nhân là từ đâu
+ Lạm phát do cầu: ví dụ bạn sản xuất được 1 món hàng là nhu cầu thiết yếu,ai cũng muốn mua hàng của bạn,việc của bạn là tăng giá sản phẩm lên thôi
+ Lạm phát do cung: khi giá các nguyên liệu để sản xuất hàng hóa của bạn tăng giá,nhân viên đòi lên lương,chính sách,thảm họa thiên nhiên...buộc bạn phải chia sẻ gánh nặng này lên khách hàng bằng cách tăng giá sản phẩm.
+ Lạm phát do bơm tiền: khi lượng tiền tăng lên đột ngột mà lượng hàng hóa trong thị trường vẫn giữ nguyên thì lạm phát sẽ xảy ra thôi.
Tác hại như thế nào,ví dụ như người già không có khả năng tạo ra thêm nguồn thu nhập thì sẽ mất đi 1 phần số tiền dành dụm của mình qua thời gian,lạm phát quá cao khiến người dân mất đi niềm tin vào đồng tiền nội tệ,chuyển sang sử dụng các đồng ngoại tệ thì càng khiến cho đồng nội tệ càng mất giá.
Nhưng không phải cái gì cũng xấu,bởi vì sẽ chẳng có vấn đề gì nếu lạm phát 5% 1 năm mà thu nhập của bạn tăng 10-20%. Ngoài ra lạm phát(trong mức cho phép) còn có công rất lớn trong việc phát triển kinh tế,nó sẽ khuyến khích xã hội tiêu tiền trước khi đồng tiền mất giá,lao động nhiều hơn.
THIỂU PHÁT thì ngược lại thôi,lượng tiền không tăng lên nhưng sản phẩm ngày càng nhiều,sản phẩm mất giá thì ai sẽ lao động nữa khi công sức,hàng hóa làm ra nhiều hơn mà tiền vẫn nhận được như thế. Lạm phát để thúc để phát triển của xã hội,thì thiểu phát kéo lùi điều đó lại,và được cân bằng bởi chính sách tài khóa của chính phủ,ngân hàng.

dalink

Xe điện
Cụ bảo sao ko khó được, quá khó nếu xác định kiểu mục đích lợi nhuận, còn cứ dư mua 1,2 chỉ k quan tâm giá nó khác. Đợt hình như tháng 2 e đã tâm niệm lúc nào 45 là xúc lấy chục cây ( tiền cắm đất đầu tư) e nói thế k cụ lại bảo dư tiền mà nhát . Vậy mà lúc nó 45 có dám xuống tiền đâu.
Khó lăm thay!
Em thấy chơi trứng còn dễ hơn. Thực ra hồi sv em có chơi trứng, nói chung cũng được. Vốn đâu khoảng 300 mà ngày nào cũng tím ngắt. Sau thì cũng k ăn thua nhưng k lỗ. Em học tài chính nhưng éo bao giờ thèm đọc báo cáo, cứ giã mấy con to to khi thị trường phát rồ lên, được 30-50% là out. Nhưng ngon nhất chỉ là hồi sv. Sau chơi khoảng 600 nhưng vứt đấy, lúc bán tính ra đủ lãi bank. Sau em chả chơi nữa.
Vàng vọt cũng thế. Nói chung ăn xổi thì còn may ra. Mà em chỉ dám chơi tiền nhàn rỗi như kiểu của cụ chủ chứ k chơi đòn bẩy, gấp thếp. Với em thì chơi trứng hay vàng k khác đánh bạc là mấy.

dalink

Xe điện
Em gửi thêm cccm quan điểm về lạm phát.
KHÁI NIỆM VỀ LẠM PHÁT
Hãy thử tưởng tượng bạn vừa được tăng lương 10%,các chi tiêu cho nhu cầu thiết yếu vẫn như thế mà tại sao cuối tháng vẫn chả dư ra thêm được đồng nào,đó chính là tác động của lạm phát.
Theo định nghĩa trên google mà tôi đọc,lạm phát là sự tăng giá chung của tất cả mặt hàng trên thị trường trong 1 quãng thời gian hay nói cách khác là sự mất giá của đồng tiền qua thời gian. Nó cũng như là 1 loại thuế ngầm,mặc dù mình không thấy nó nhưng nó vẫn tồn tại và gặm nhấm vào túi tiền của bạn mỗi ngày,mỗi giờ.
Nhưng tại sao tiền lại mất giá?Hãy hiểu rằng,về bản chất,bản thân tiền sẽ không có giá trị thật sự,nó chỉ là vật trung gian để trao đổi các hàng hóa khác.Thử nghĩ bạn cầm 1 đống tiền ở nơi đảo hoang,thì số tiền ấy của bạn cũng chỉ là giấy vụn mà thôi,bạn sẽ không thể ăn tiền,uống tiền,hoặc dùng tiền để giải trí được.Theo thống kê thì lạm phát của VN trong 5 năm vừa qua nằm ở mức 3-5%,có nghĩa là nếu 1 triệu,5 năm trước bạn mua được 100kg gạo,thì bây giờ với số tiền đó bạn chỉ mua được 95kg thôi. Vậy nguyên nhân là từ đâu
+ Lạm phát do cầu: ví dụ bạn sản xuất được 1 món hàng là nhu cầu thiết yếu,ai cũng muốn mua hàng của bạn,việc của bạn là tăng giá sản phẩm lên thôi
+ Lạm phát do cung: khi giá các nguyên liệu để sản xuất hàng hóa của bạn tăng giá,nhân viên đòi lên lương,chính sách,thảm họa thiên nhiên...buộc bạn phải chia sẻ gánh nặng này lên khách hàng bằng cách tăng giá sản phẩm.
+ Lạm phát do bơm tiền: khi lượng tiền tăng lên đột ngột mà lượng hàng hóa trong thị trường vẫn giữ nguyên thì lạm phát sẽ xảy ra thôi.
Tác hại như thế nào,ví dụ như người già không có khả năng tạo ra thêm nguồn thu nhập thì sẽ mất đi 1 phần số tiền dành dụm của mình qua thời gian,lạm phát quá cao khiến người dân mất đi niềm tin vào đồng tiền nội tệ,chuyển sang sử dụng các đồng ngoại tệ thì càng khiến cho đồng nội tệ càng mất giá.
Nhưng không phải cái gì cũng xấu,bởi vì sẽ chẳng có vấn đề gì nếu lạm phát 5% 1 năm mà thu nhập của bạn tăng 10-20%. Ngoài ra lạm phát(trong mức cho phép) còn có công rất lớn trong việc phát triển kinh tế,nó sẽ khuyến khích xã hội tiêu tiền trước khi đồng tiền mất giá,lao động nhiều hơn.
THIỂU PHÁT thì ngược lại thôi,lượng tiền không tăng lên nhưng sản phẩm ngày càng nhiều,sản phẩm mất giá thì ai sẽ lao động nữa khi công sức,hàng hóa làm ra nhiều hơn mà tiền vẫn nhận được như thế. Lạm phát để thúc để phát triển của xã hội,thì thiểu phát kéo lùi điều đó lại,và được cân bằng bởi chính sách tài khóa của chính phủ,ngân hàng.
Cụ nói nhảm gì thế?