[Thảo luận] Làm thế nào để báo cho xe khác chưa bật đèn

mylove8110

Xì hơi lốp
Mọi cách không được thì bác cứ vượt lên rồi đi sát ngay xe của cụ ấy thế nào cụ đó chẳng nháy pha xin vượt lúc đấy cụ đới sẽ phát hiện mình chưa bật đèn ngay :-bd

Già bà

Xe điện
Trường hợp này thì nếu lái xe chưa gặp bao giờ, chưa có kinh nghiệm là hay bị thế lắm.
Em cũng có lần quên bật đèn mà k biết. Có 1 bác đi sau em từ Big C TDH cứ nháy pha, e tưởng xin vượt, nhưng k phải, đường thì thoáng. Cứ đi sau em và nháy pha suốt, em đi nhanh cũng đi nhanh, em đi chậm, cũng đi chậm. Em điên quá, nghĩ k hiểu ông dở hơi nào thế k biết. Sau cứ bám mãi làm em sợ, phóng rõ nhanh để cắt đuôi. Đến tận lúc em đi đến ngã tư Láng Hạ-HT Kháng, dừng đèn xanh đèn đỏ, có bác taxi hạ kính xuống nhắc, e mới biết. Hic, ân hận quá :( nghĩ oan cho người ta.
Từ sau lần đấy, cứ thấy xe sau nháy fa nhiều hơn bình thường là em phải ngó nghiêng lại xe mình ngay. Và nếu gặp xe nào quên bật đèn hay quên đóng cửa là em cũng ra sức nhắc. Nhưng đúng là bác tài nào kinh nghiệm, nhắc phát biết ngay, còn có bác e cũng đi theo cả đoạn dài, nhắc mà chả ăn thua gì. Em còn xin vượt lên để định kéo kính nhắc nhg lại còn chèn em không cho vượt. Hết cách. Chắc tại tưởng mình nháy pha xin vượt nhiều quá, đường đông nên cú :D

Chỉnh sửa cuối:

Vova

Xe container
Cách đây hơn tháng tầm 9h tối, ở ngã tư Lê Duẩn rẽ trái ra Đại Cồ Việt em cũng đi sau một cụ có logo OF quên không bật đèn. Đi sau nháy pha một, hai lần thì cụ ý lại nghĩ là em đòi vượt, qua đoạn cổng trường Bách Khoa thấy tạt ngay vào trong, đường cũng đông nên em không dừng lại. Nói chung là cũng áy náy và thắc mắc như cụ chủ, chẳng biết làm cách nào để báo cho hiệu quả cả :(.

vmcgf

Xe tăng
Hôm nọ ở ngã tư Của Nam em cũng gặp 1 mợ ko bật đèn pha, may quá... con hay cháu mợ ý ngồi ghế sau, kính đang hạ, nên em cũng hạ kính ới sang ( Bảo mệ bật đèn lên ) ! Thế là mợ ấy nghe em mới chết chứ....

tuanzs

Xe container
Chiều tối thứ 6 vừa rồi một bác đi Mitsubishi thì phải (em không nhớ rã lắm) đi sau em ở đường HQV chỗ đèn đỏ Thời báo kinh tế. Đứng trước bác ấy em đã nháy đèn pha/cos rồi đạp nháy nháy cả phanh để ra hiệu bác ấy bật đèn lên nhưng hình như không hiểu tới lúc đèn xah thì em phải đi --> Y như là qua bên kia ngã tư XXX nhảy ngay ra trước đầu xe em để mời bác kia vào lề.
Chia buồn cùng bác kia vậy (chắc mượn xe rồi)

PS: Đèn đường lúc đấy bật lên rồi nhưng không bật đèn lên là biết ngay (tối lắm)

AlexDo

Xe điện
Website
www.facebook.com
Hôm trước cũng có ông chỗ bãi của em, bật đèn pha chói hết cả mắt, em cũng nháy còi đủ cả chả hiểu gì, về đến bãi bảo xe bác đèn sáng quá, nó lại còn cười tươi, mặt nhìn ngu như lợn.

Đi cùng em cả đoạn dài về bãi, may ko có đoạn nào có x, ko em hứa phi qua nhờ mấy chú x nhắc cho lần sau nhớ

trang-mazda

Xe tải
hehe ra hiệu mãi mà ko được thì cầm viên gạch cho phát vào xe

minhvh1999

Xe đạp
Nháy là xin nhường (ngược chiều) xin vượt (cùng chiều)

Tôi nghĩ mình tắt rồi bật là xe kia dễ hiểu hơn cả vì cùng hay ngược chiều thì xe kia cũng sẽ thấy tối xầm khi mình tắt đèn đi (họ quên bật vì thấy đường vẫn sáng nhờ có đèn xe của mình chiếu hộ mà) và động tác đó chưa quy ước cho các tín hiệu khác nên sẽ thấy lạ và phải suy nghĩ

jeehoon

Xe tải
Có khi đèn của cụ ấy hỏng thì cụ dùng mọi cách vẫn thế :))

Mr_Tjt

Xe máy
Website
www.facebook.com
Em Fun tí! Cụ gắn 1 bảng led ở trên nóc xe như tắc xi có câu: " Bật đèn lên anh ơi!" Cụ gặp phải xe nào đi cạnh mà k bật đèn cứ bật bảng led này lên bóp còi liên tục.. E thề rồi sẽ phải bật :))

RUNE_1800

Xe buýt
Quay lại đuổi theo tạt đầu túm cổ lôi xuống đập đầu và đèn pha.why do you ko bật đèn?

xe than

Xe tăng
cứ để xxx nhắc một lần là đòn đau nhớ đời ngay ý mà.

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Đối với các bác tài mà để ý, mình chỉ cần nhá pha vài phát là biết ngay.

Nhưng đối với những người lơ đãng, ko để ý thì các cụ ra tín hiệu bằng cách gì cũng khó mà nhắc được người ta cho dù mình đi cùng hay ngược chiều.

vuahe77

Xe điện
Em thấy phương án hay nhất như 1 số kụ góp ý là nháy đèn 2-3 cái để họ chú ý đèn xe mình rồi tắt đèn xe mình đi 1 nhịp mới bật sáng lên các kụ nhỉ???

chienls

Xe tải
Hơ, lại có quả này nữa cơ à, trời tối là phải biết bật đèn chứ? Quên thế wé nào được khi mà lái quen với lại đường tối mò mò nhẩy :|

7magic

Xe hơi
10 giờ tối hôm qua em cũng vừa bị 1 cú quên bật đèn xong :(

Trước đấy em có bật đèn hẳn hoi, nhưng khi dừng lại bên lề đường thì có tắt bớt pha đi, chỉ để cos thôi, đến khi chạy thì lại quên xừ nó mất, vì đèn đường cũng sáng quá cơ #-o Khi lên cầu Sài Gòn, có 1 chú taxi chạy song song bên phải trước em 1 đoạn, chú ấy cứ chạy kè kè em, rồi còn thò tay ra ngoài cửa lắc lắc 3-4 lần :-? Em chả hiểu gì, thế là quyết định đè nhẹ ga để vọt hẳn lên ^:)^ Xuống chân cầu được vài chục mét, chú ấy lại chạy lên, lần này có kèm theo 1 câu...: "ĐM, bật đèn lên" :)) Thế là em bật đèn và giơ tay làm hiệu xin lỗi chú ấy :x

Một bài học cho lái mới như em!

Furious

Xe điện
Em thấy không có cách nào hiệu quả bằng cách để bác ấy tự đi nộp tiền vào ngân sách nhà nước (xxx sẽ hướng dẫn cụ thể). Lần sau là nhớ.

DDK foter 2011

Xe hơi
chuyện này cũng khó phết. Hôm mình tây tây rồi đi cả 10km không bật đèn, có mấy cụ ra hiệu cả bằng tay và đèn nhưng tây rồi có để ý đâu còn bật loa to nghe nhạc. May mà nhớ ra trước lúc gặp xxx. Mà cũng tại lúc vào quán thì trời còn sáng, lúc đi ra thì đèn lại sáng có thấy khác nhau đâu. haha. Hôm qua thấy 1 cụ đi camry quên bật đèn còn mình đi 2b nháy đèn hết cỡ mà cụ ý không hiểu, chắc lại tây giống mình. Thôi các cụ nhà off ta qui định là nháy pha 3 phát là báo hiệu cho xe trước biết đang gặp sự cố.