[Funland] Làm sao truy vết khi không có thông tin nhập cảnh

chanthat123

Xì hơi lốp
Em thấy ra nn cần 2 loại giấy tờ .
1 là hộ chiếu do nước mình cấp làm căn cứ giấy tờ tìu thân cho phép đi.
2. Là viza của nc đến cho phép vào.
Đủ 2 loại thì mới đi được .
Em đoán.
1 là ông này có 2 quốc tịch.( vd có QT CamPuChia . Sang CamPuChia sẽ không cần viza nữa. Từ đây ông ấy lại xin vz du lịch chẳng hạn và trốn .
2. Ông ấy đã mua sẵn 1 ts ở dạng đầu tư vào 1 nc nào đó rồi đi. Em đoán thôi vì khi mua ts ở dạng đó ông sẽ đc cấp viza , sau x năm ở đó ông ấy sẽ được cấp QT .
Ko cần Visa nhưng vẫn cần đóng dấu xuất, nhập cảnh ở HC. Tuy nhiên sang Cam hay Lào, thậm chí TQ đều có thể đi lậu

Sứa.

Xe điện
Em tưởng phải xuất và nhập trên cùng 1 HC chứ cụ? Còn trường hợp ông anh kia thì chắc là xuất vào một nước nào đó đang ghét VN chẳng hạn xin kiểu tị nạn hoặc gì đó.
Em thấy th bạn bên Anh về nó dùng HC VN còn lúc đi nó dùng HC Anh.

HTlangtu

Xe điện
E nghĩ lúc bay qua cửa Nam Thiên, mấy ông sờ cu rờ ti (security) trên đó nhận tiền rồi mở cửa cho vào chơi vườn đào rồi.:P:))

chanthat123

Xì hơi lốp
Em thấy th bạn bên Anh về nó dùng HC VN còn lúc đi nó dùng HC Anh.
Lúc xuất từ Anh dùng Hộ chiếu VN. Lúc nhập cũng bằng HC VN thì dc chứ em nghĩ không có căn cứ nào lúc xuất HC VN rồi về đến VN nhập bằng HC Anh được.

2congai

Xe buýt
nếu 1 trong hai bố mẹ là vn và đẻ ở nước ngoài thì được có quốc tịch vn sau khi có quốc tịch nước sở tại nhé. Nếu như người bố/ mẹ vn nộp giấy tờ xin quốc tịch cho con.
Bạn em đẻ con ở BL, xin quốc tịch BL trước sau đó xin quốc tịch VN ko đc đâu, muốn xin thì phải nôn khá nhiều xèng ra nên con đầu nó bỏ qt vn, xin miễn thị thực vn 5 năm theo mẹ. Đến đứa thứ 2 rút kinh nghiệm xin quốc tịch vn trc rồi mới xin quốc tịch BL thì ngon ko mất xu nào :D
E nhớ không nhầm là Nhật cho phép trẻ con được giữ hai quốc tịch cho đến năm 18t.
Có nghĩa là đến 18t bắt buộc phải chọn một trong hai.
Tuỳ nước cụ êy, Úc & NZ cho mang 2 quốc tịch trọn đời chả phải chọn gì sất :D

37NA

Xe tải
Lừa đảo 30 tỏi thì chắc j đã có quốc tịch thứ 2, tuy nhiên vẫn có thể xảy ra. Ngoài ra còn 1 trường hợp nữa, do thời gian có mấy ngày nên không thể xin visa nhanh đc, hắn nhập cảnh vào các nước miễn thị thực đường biên, đường HK rồi đi loanh quanh ( ĐNA) để xóa vết. Một số Quốc gia sẽ hợp tác với VN về truy tìm tội phạm, một số sẽ từ chối.

TamMao2612

Xe buýt
Bạn em đẻ con ở BL, xin quốc tịch BL trước sau đó xin quốc tịch VN ko đc đâu, muốn xin thì phải nôn khá nhiều xèng ra nên con đầu nó bỏ qt vn, xin miễn thị thực vn 5 năm theo mẹ. Đến đứa thứ 2 rút kinh nghiệm xin quốc tịch vn trc rồi mới xin quốc tịch BL thì ngon ko mất xu nào :D

Tuỳ nước cụ êy, Úc & NZ cho mang 2 quốc tịch trọn đời chả phải chọn gì sất :D
đúng rồi, sứ quán làm ăn láo vòi tiền. Chứ theo quy định là được. Con em cũng không làm qt vn vì thấy k cần thiết. Cũng toàn xin miễn thị thực 5 năm 1 lần.

TamMao2612

Xe buýt
Lúc xuất từ Anh dùng Hộ chiếu VN. Lúc nhập cũng bằng HC VN thì dc chứ em nghĩ không có căn cứ nào lúc xuất HC VN rồi về đến VN nhập bằng HC Anh được.
E cũng dùng 2 hộ chiếu, ra khỏi úc và vào úc bằng hc úc. Vào vn và ra vn bằng hc vn

Mandalord

Xe điện
Xuất cảnh thì sẽ có dữ liệu do BCA lưu. Còn sau khi xuất cảnh xong anh ta đi đâu, làm gì, nước khác họ có chia sẻ thông tin đâu mà ta biết được. Có số ít nước kiểu như Lào, Cam, mấy nước ĐNA là chia sẻ thông tin thôi.

Patriots

Xe lăn
Em cũng không rõ đâu.
Em nhớ thời covid có còn bé đi từ Châu Âu về. Nó có 2 quốc tích, 2 hộ chiếu là Việt Nam và Anh. Nó đi lại ở Châu Âu dùng hộ chiếu Anh. Về Việt Nam nó lại dùng hộ chiếu Việt Nam nên không truy vết được.
Hiện này có nhiều nước Châu Âu, Hoa Kỳ, Singapore, Malaysia và Hồng Kông họ không đóng dấu vào hộ chiếu nữa.
Đức bọn cháu xuất nhập cảnh bằng HC Việt nhưng có thẻ cư trú cũng không bị đóng dấu, ai nhập cảnh bằng Visa thì bị đóng dấu, nhưng họ vẫn quản lý được, ai có thẻ cư trú mà xuất cảnh quá saú tháng có thể mất thẻ. Còn HC Đức họ cũng không đóng, người có hai QT thì xuất, nhập cảnh tại cửa khẩu nước nào dùng HC nước đó

El Jefe 2

Xe tăng
Vụ này em lại thấy hay ở chỗ có lệnh hủy qđ cấm xuất cảnh, sau đó là té luôn. Đấy mới là cái tài năng.

Tuoitan

Xe buýt
Khi xuất cảnh mình phải xuất trình hộ chiếu và vé máy bay pk các cụ? Và e thấy HQ scan hộ chiếu và vé mà nhỉ. Vậy truy danh sách hành khách chuyến bay đó, or các chuyến bay ngày hôm đó mà k ra nhỉ. Or nếu gần thì truy xuất camera dựa vào thời gian xuất cảnh

Patriots

Xe lăn
Khi xuất cảnh mình phải xuất trình hộ chiếu và vé máy bay pk các cụ? Và e thấy HQ scan hộ chiếu và vé mà nhỉ. Vậy truy danh sách hành khách chuyến bay đó, or các chuyến bay ngày hôm đó mà k ra nhỉ. Or nếu gần thì truy xuất camera dựa vào thời gian xuất cảnh
Ngoài ra còn phải được nhập cảnh nơi trên vé đến nữa chứ. Không thì hãng hàng không nào cho bay bị phạt ngay.