Làm sao thi tốt đề 3 lên dốc

philiat

Xe tải
Ông thầy em bảo: vận tốc bn thì khoảng cách tối thiểu là bằng đó (VD 80km/h thì là 80m)
Cái này chắc là đi thực chiến, còn sách mẹo đúng như bác Trung nói đấy -30 là chuẩn với đáp án

philiat

Xe tải
Cụ ko đi học buổi nào ah, có mấy cái mẹo thầy giáo dậy đấy? VD: Khoảng cách max = V max - 30 Khi vận tốc tối đa là 120Km/h thì 2 xe cách nhau tối thiểu 90m
.....
Kg cụ ạ, lý thuyết tự học. Song mẹo em cũng có tài liệu rồi, tưởng cụ có gì hay hơn thì học hỏi thôi.

Em thấy có vấn đề thì phải.nếu dừng xe rồi kéo phanh tay, rồi cụ thả từ từ chân côn như thế có chết máy ko cụ?vì ko thấy cụ nói tới chân ga?(em thì là được thầy dạy và áp dụng khi thi như sau: dừng xe, kéo mạnh phanh tay, bỏ chân phanh chuyển sang chân ga, đạp ga hết rồi nhà chân côn nhìn vòng tua máy xuống dưới 2000 và đầu xe ngóc nên thì giữ nguyên 2 chân và thả phanh tay thế là xong)
Vâng, phải kết hợp cả chân ga nữa trừ những xe nào khỏe côn nhậy, thả côn là xe đã bon được lên dốc rồi

Lê Thành Trung

Xe tăng
Thầy nào mà chẳng dậy thế, cụ đã biết rồi thì cứ yên tâm thôi. Sao phải xoắn, em còn nhớ mỗi chút xíu. Cái đúng thì chọn thôi
Kg cụ ạ, lý thuyết tự học. Song mẹo em cũng có tài liệu rồi, tưởng cụ có gì hay hơn thì học hỏi thôi.

chip179

Xe hơi
Em thấy có vấn đề thì phải.nếu dừng xe rồi kéo phanh tay, rồi cụ thả từ từ chân côn như thế có chết máy ko cụ?vì ko thấy cụ nói tới chân ga?(em thì là được thầy dạy và áp dụng khi thi như sau: dừng xe, kéo mạnh phanh tay, bỏ chân phanh chuyển sang chân ga, đạp ga hết rồi nhà chân côn nhìn vòng tua máy xuống dưới 2000 và đầu xe ngóc nên thì giữ nguyên 2 chân và thả phanh tay thế là xong)
Em đính chính là không phải đạp ga hết mà lên 2,000v/p hoặc 3,000v/p (tùy xe yếu khỏe) thôi cụ nhé. Còn trình tự như thầy nói là chuẩn rồi. Phương pháp không dùng phanh tay sau này đi thành thạo mới nên dùng. Đi thi mà không dùng phanh tay thì nguy cơ thi lại cao lắm đấy.

khoai_tay

Xe máy
thế mà mấy thầy dạy e lúc đề pa chỉ cho dùng phanh chân, ko dùng phanh tay, làm lúc tập em toàn bị trôi dốc, chết máy. Buổi sau đi học e sẽ tập dùng phanh tay như các cụ chỉ bảo. Cuối tháng 6 thì e thi, cơ mà e thi ở Bắc Giang

yeuem89

Xe máy
Mới chỉ đang tập lái thì các cụ không thế nào cảm nhận chân côn tốt được:). Vì thế nên học theo cách dùng phanh tay là an toàn nhất. Còn sau này, khi đã biết chạy thành thục, cụ muốn làm cách nào thì làm.

honda_cub79

Xe lăn
Đây là phần thi khó đối với em nhất các cụ ạ, tập mãi mà chưa thành thục. Sắp thi rồi nữa chứ.
Thầy thì dạy dùng phanh tay cho chắc, các cụ có kinh nghiệm thì bảo cứ dùng phanh chân thì an toàn hơn, kg biết sao.
Các cụ có kinh nghiệm xin cho cao kiến. Tks ALL
Chả có kinh nghiệm gì đâu cụ, cụ cứ tập nhiều thì ngon lành thôi, mà cụ đang tập lái thì cứ nghe theo lời thầy, đề pa bằng phanh tay, bao giờ lấy được bằng, quen xe giờ lái xe nhiều thì cụ tập đề pa dùng chân côn và phanh.

Bài này rất dễ :
1. Dừng đúng vạch
2. Ga lên 1500v/p
3. Nhả côn từ từ đến khi xe chạy
4. Nhả phanh tay.
Đoạn 1500v/p mà xe yếu thì cụ cho lên 1800v/p.
Tiếc éo gì côn của trường thi mà không xõa.
Chỗ em dạy khác:
1. Dừng đúng vạch
2. Ga lên 2500-3000v/p
3. Nhả côn từ từ đến khi còn 1500v/p
4. Nhả phanh tay

Quân Vũ

Xe tăng
trước đi thi em cũng lo vụ này , thế mà vào thi lại ngon lành , em mất 5 điểm đoạn vuông góc , chúc bác tự tin và chiến thắng

philiat

Xe tải
trước đi thi em cũng lo vụ này , thế mà vào thi lại ngon lành , em mất 5 điểm đoạn vuông góc , chúc bác tự tin và chiến thắng
vâng, tks cụ.
Hôm qua mới hỏi ông anh, ông còn demo mình luôn mình vụ dừng xe ngang dốc không dùng phanh nữa...chỉ dùng côn+ga thôi (ông bảo đi đường đông gặp dốc phải làm thế mới ổn )

philiat

Xe tải
Chả có kinh nghiệm gì đâu cụ, cụ cứ tập nhiều thì ngon lành thôi, mà cụ đang tập lái thì cứ nghe theo lời thầy, đề pa bằng phanh tay, bao giờ lấy được bằng, quen xe giờ lái xe nhiều thì cụ tập đề pa dùng chân côn và phanh.
Vâng e phải nghe theo thầy thôi, cố cuối tháng có cái bằng về khoe với các cụ :)

kimithanh

Xe tăng
thực ra xe thầy cac cụ bắt buộc phải dùng phanh tay, xe sát hạch garanty xe thi vs xe tập cực thấp chỉ đủ thoi thóp nổ máy chứ depa xl ko dùng phanh tay 10tr cac ông thày cũng chả lên dc chứ đừng nói là ng mới học,

dutoan

Xe buýt
Dạo trước thi em có kinh nghiệm như sau:
- Chân dốc cứ mớm ga nhè nhẹ để có đà lên, tai nghe chuông kính cong là côn-phanh chân dừng lại... cụ đừng cố căn ke quá cái vạch cửa sổ với mốc dấu tiếc 5 điểm đỗ đúng vạch làm gì, vì ranh giới giữa đúng vạch và tèo do quá vạch chỉ 1 gang tay, thà đỗ non tí chấp nhận mất 5 điểm còn hơn.
- Sau khi côn-phanh chân, cụ kéo phanh tay đủ mạnh đồng thời ngón cái tay phải bấm luôn vào cái lẫy đầu cần phanh đề phòng lúc cụ nhả nó kẹt cứng là cuống ngay.
- Chuyển chân phải sang chân ga, nhìn đồng hồ vòng tua máy lên khoảng 2500-2800 v/p.
- Giữ nguyên chân ga, nhả từ từ chân côn mắt nhìn vòng tua máy tụt dần từ 2800-2500 về khoảng 1600-1300
- Ngay lúc đó, cố định chân côn và hạ phanh tay đồng thời chân phải hơi mớm tí ga là vượt qua dốc ngon lành.

Daylai hn

Xe tăng
Chào các ae trên OF.mình dậy lái xe tại Phạm Hùng HN gần keangnam trọn gói 6tr mình đảm bảo k chi phí phát sinh như xăng xe,hay bồi dưỡng thầy.mình dậy 1mình1xe/1h,1tuần học 2,3 buổi giờ học các bạn tự sắp xếp rồi báo cho mình để ra tập.học phí mình chỉ thu trước 3tr còn lại đến hôm thi mình thu nốt.lý thuyết mình dậy trực tiếp bằng laptop(việc nay k phải thầy nào cũng dậy đc)hiện nay có 1 số trung tâm cũng nhận 6tr nhưng các bạn chỉ được học 12h thôi còn muốn học nữa thì phải thuê xe để học.nhưng mình dậy đảm bảo bằng lương tâm nghề nghiệp các bạn học đến khi lái vững mới thôi.các bạn ra học thử bên mình nếu ok thì nộp bên mình các bạn nhé.số của mình 0902118399 mình là Đạt gv dậy thực hành Lx.cảm ơn các bạn và mong các bạn ủng hộ mình

Yakumo

Xe tải
Đây là phần thi khó đối với em nhất các cụ ạ, tập mãi mà chưa thành thục. Sắp thi rồi nữa chứ.
Thầy thì dạy dùng phanh tay cho chắc, các cụ có kinh nghiệm thì bảo cứ dùng phanh chân thì an toàn hơn, kg biết sao.
Các cụ có kinh nghiệm xin cho cao kiến. Tks ALL
Vấn đề dừng e không nói.
Còn việc côn ga, cụ dừng xe xong kéo phanh tay.
Chân chuyển sang chân ga, cụ cứ đạp ko sợ ga cao quá đâu, vì cái xe chip nó giới hạn chân ga rồi.
Đạp ga xong cụ nhả côn từ từ, thấy xe nó nhấc đầu, rung rung đòi đi thì hạ phanh tay là lướt thôi.
Cứ bình tĩnh mà thao tác, ko ra côn đột ngột gây chết máy sẽ bị áp lực thời gian lại càng cuống.
Chúc cụ học tốt, thi đậu

Edogawan77

Xe máy
thực ra xe thầy cac cụ bắt buộc phải dùng phanh tay, xe sát hạch garanty xe thi vs xe tập cực thấp chỉ đủ thoi thóp nổ máy chứ depa xl ko dùng phanh tay 10tr cac ông thày cũng chả lên dc chứ đừng nói là ng mới học,
Em học trường 10, xe học là con Lanos đời Tống cũng đề pa không dùng phanh tay cụ ạ, đừng nói xe thi là Gentra. Mà lúc học trên xe bao giờ cũng đủ 4 người chứ không phải chỉ mình em đâu. Hơn nhau cái côn ga chuẩn thôi.

MeBong_2008

Xe hơi
hi, e thì 13/6 còn chục hôm nữa, chiều nay cũng làm tí mà vẫn chưa ổn, luống cuống cái là chết máy...trời thì nóng mồ hôi cứ gọi là biển ^^

Cố lên cụ ạ, em còn mới học được 3/15 đề nữa chứ ho ho
Em thi cùng đợt với cụ đấy, cũng 13/5 ko biết tn đây :(