[Funland] Làm sao khuyên bố... bỏ thuốc lá

Acient.cutkit

Xe tăng
Bác tư vấn dùm e 1 số loại trà tốt cho sức khỏe người hút thuốc lá với
Ui cứ trà mạn, em hút nhiều nhưng cứ làm ấm trà nên ngủ dậy thấy người nhẹ nhàng lắm bác ạ. Nếu bố bác mất ngủ thì chỉ nên uống sáng sớm.

Trà thì cứ trà sạch là được, em ko cầu kỳ lắm nên mua loại nào nhìn cảm thấy sạch sạch ngon ngon. Về trần qua 2 lần nước sôi rồi pha cũng yên tâm hơn chút.

E muốn trà sạch nên đabg tìm cây về nhà tự trồng chứ ở ngoài thì phiên phiến ạ. Đất lên Thái Nguyên làm một cốp xe chở về cho chuẩn đất ^^ trà xanh (trà tươi) e thấy bảo còn hơn trà mạn ( trà khô)

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra nếu còn trẻ chút (dưới 40 đổ xuống) thì đôi khi họ lo cho sức khỏe bản thân về già mà cố gắng bỏ thuốc, họ cũng kỳ vọng có thể sống thêm vài chục năm.

Chứ những người quanh 60 tuổi đổ lên, họ thà chết sớm hơn một tí còn hơn phải bỏ thuốc. Đó là thực tế, nhiều khi đem cái chết ra khuyên bảo đối với họ khá lãnh cảm rồi. Họ đã tập xác định sống đến quãng đời tuổi này rồi, nếu bỏ thuốc thành công thì chưa chắc sống lâu thêm (hoặc sống khỏe hơn) so với cứ hút thuốc là mấy, nên chả tội gì gồng mình gắng sức cai nghiện cả.

xe cộ gì

[Tịch thu bằng lái]
Số người hút thuốc lá sống thọ các cụ bảo nhiều nhưng chẳng qua các cụ chỉ biết 1, 2 người, họa hoằn lắm 3, 4 người, nói chung đếm trên đầu ngón tay. Vì là thọ nên chỉ tầm đó nhưng các cụ thấy nó là số nhiều. Chứ thực ra số người chết vì hút thuốc lá có đến hàng nghìn, hàng vạn nhưng vì chết sớm là xu hướng đang lên và hòa cùng các loại ung thư khác nên các cụ ko thèm để í, kiểu chết ở tầm tuổi 60 bây giờ cũng là ok rồi. Chết sớm vì hút thuốc với vì cái khác có khác gì nhau đâu nên chả ai để í.
Thế giới có vài tỉ người, chết vì hút thuốc có vài nghìn, vài vạn....vại phần còn lại chết do không hút thuốc lá...ha ha

teamee

Xe tăng
Thế giới có vài tỉ người, chết vì hút thuốc có vài nghìn, vài vạn....vại phần còn lại chết do không hút thuốc lá...ha ha
Nói chung bình thường được hít thở ko khí trong lành là tốt nhất, hít cái khác là ko tốt, mà thuốc lá toàn hóa chất và chất độc hại thì rõ ràng là ko tốt rồi. Logic rất rõ ràng, chỉ có thể là nghiện hút thuốc ko bỏ được thì mới lôi tỷ thứ lí do khác để biện hộ. Cứ cho là hút thuốc ko gây ung thư phổi hay bệnh tim mạch như khoa học đã chứng minh, thì ít nhất nó cũng hại ít nhiều đến sức khỏe.

teamee

Xe tăng
Nghiện thuốc là cơ thể nó thèm cảm giác được trộn chất kích thích là Nicotin trong máu để tác động đến não bộ.
Đa phần những người sử dụng não bộ (tức là làm việc trí óc) sẽ cần duy trì sự hưng phấn và hiệu suất tập trung bằng Nicotin.
Nên nhớ con người luôn muốn vượt qua giới hạn cơ thể vật lý, và các chất như Nicotin (Thuốc lá) Caffein (Trà - Cà phê), Rượu bia và ngay cả Đường thực phẩm cũng có thể được coi là các chất kích thích dạng nhẹ.
Ngoài ra Nicotin cũng có một số lợi ích cho cơ thể, đặc biệt là giải quyết được một phần các triệu chứng hô hấp.
Thế nên 5 năm nay em bơm Nicotin bằng Vape, vừa thơm mõ.m, vừa trắng răng, vừa dễ thở (vì Hắc ín nó không còn tạo thành lớp màng mỏng trong phế nang)...
Nếu nói Thuốc lá gây ung thư phổi, có vẻ yếu tố này còn ít hơn ô nhiễm không khí đô thị.
Tuy nhiên việc Nicotin hay các chất kích thích dạng nhẹ kể trên duy trì liên tục trong máu là một yếu tố ảnh hưởng đến tim mạch.
Chất trong khói thuốc lá tạo các cục máu đông trong mạch máu và bám vào thành mạch, gây ra các bệnh tim, mạch.

xe cộ gì

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung bình thường được hít thở ko khí trong lành là tốt nhất, hít cái khác là ko tốt, mà thuốc lá toàn hóa chất và chất độc hại thì rõ ràng là ko tốt rồi. Logic rất rõ ràng, chỉ có thể là nghiện hút thuốc ko bỏ được thì mới lôi tỷ thứ lí do khác để biện hộ. Cứ cho là hút thuốc ko gây ung thư phổi hay bệnh tim mạch như khoa học đã chứng minh, thì ít nhất nó cũng hại ít nhiều đến sức khỏe.
Sao không bỏ thuốc được? Vì không muốn bỏ thoai...he he, vợ chồng chửi nhao, cầm điếu thuốc ra ngoài hút...hạ hoả, về làm lành với vợ, thế là thuốc lá giữ gìn hạnh phúc gia đình...chứ con gì nữa...he he, có hàng tỉ lợi ích do thuốc lá mang lại sao không kể ra nhể. Sống đến 50, 60 con cái làm, cô đơn, có điếu thuốc chén chè làm bạn...vại mờ kêu bỏ...vại tháng năm còn lại sống dai thì sống làm gì...he he

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
E thấy combo hút thuốc - uống rượu - đánh bài nhiều cụ sống thọ lắm, có cụ hơn trăm tuổi.
Combo còn thiếu món lô đề nhưng chỉ đánh vui mỗi ngày vài con mỗi con 10k.

Menhim1601

Xe container
Em lội còm mà chưa thấy phương án nào khả thi có thể áp dụng được :((

Nam Minh

Xe buýt
Ko có cách nào đâu, các cụ đừng cố, mấy ông bà nhà mình thì chỉ có lời nói của bác sĩ là có trọng lượng

edc

Xe lăn
Hi các bác,
Trong năm qua ở khu phố em phải gần chục người độ tuổi trên 50 ra đi vì ung thư phổi, phần lớn là do hút thuốc lá.
Bố em cũng thuốc lá nhiều năm, thỉnh thoảng em bảo bố đi khám tổng quát nhưng các cụ toàn gàn ra kiểu như sống chết có số, e đoán đi khám kiểu gì cũng ra nhiều bệnh rồi lo lắng, làm phiền con cháu.
Còn thuốc lá , thuốc lào em thỉnh thoảng cũng bảo bố đừng hút thuốc nữa nhưng cũng chả nghe thậm chí hút nhiều hơn, chả nhẽ lại bảo nhìn vào mấy tấm gương những người ra đi năm vừa rồi ạ!
Các bác tư vấn dùm em với :(
Cụ chịu khó mua rượu cho cụ. Uống rượu + hút thuốc = Rượu thuốc :D
=> Theo y học cổ truyền là bổ :))

FRA

Xe tải
Hi các bác,
Trong năm qua ở khu phố em phải gần chục người độ tuổi trên 50 ra đi vì ung thư phổi, phần lớn là do hút thuốc lá.
Bố em cũng thuốc lá nhiều năm, thỉnh thoảng em bảo bố đi khám tổng quát nhưng các cụ toàn gàn ra kiểu như sống chết có số, e đoán đi khám kiểu gì cũng ra nhiều bệnh rồi lo lắng, làm phiền con cháu.
Còn thuốc lá , thuốc lào em thỉnh thoảng cũng bảo bố đừng hút thuốc nữa nhưng cũng chả nghe thậm chí hút nhiều hơn, chả nhẽ lại bảo nhìn vào mấy tấm gương những người ra đi năm vừa rồi ạ!
Nếu bố cụ tuổi gần 60 thì khuyên ổng, hút ngày khoảng 6-7 điếu thôi, tháng một cây. Vừa tiết kiệm vừa có tác dụng nếu duy trì đều đặn. cũng như là "văn ôn ,võ luyện " ấy mà. Cơ thể con người vốn dễ thích nghi và có chức năng sản sinh kháng khuẩn. Sướng khổ, đói no, lớn bé ... đều rồi quen đâu cũng vào đấy hết.
Sáng trưa chiều tối... đúng giờ trước và sau bữa ăn . Mình đã áp dụng 30 năm nay. Chẳng ốm đau bện tật gì cả, cứ đến giờ lặng lẽ ra một không gian riêng .Khi hút nên kèm theo ly nước để tráng vòm họng, giảm độ bám cùa khói (có thể lí do này ) mà cũng ít bị ho.
Họ nói đúng đấy - Trẻ thì đừng lao vào hoặc cố gắng bỏ. Chứ đã 60 rồi tuổi rồi thì hãy để cho họ tự quyết định.
Người đã có thâm niên 45 năm hút thuốc - Say !

Gatrongthien

Xe buýt
Bỏ thuốc khó thật, nhất là khi căng thẳng đầu óc. Dạo này thuốc lá lên giá nữa, Mal 10 eu/bao.

Chỉnh sửa cuối:

Nguyentralong

Xe hơi
E hóng kinh nghiệm của các Cụ, vì bố E cũng hút nhiều lắm ạ!

dalink

Xe điện
Nếu bỏ được thì bỏ rồi. Phần lớn những ông k bỏ được là do tính quyết đoán và ý chí thấp. Những người đó có bỏ thế bỏ nữa rồi cũng quay lại thôi.

vankhuonthep

Xe tăng
Khuyên thế éo nào được, ông 30t đi dạy đời ô 50t. Việc thay đổi chỉ có thể đến từ bản thân mỗi cá nhân...khi họ nhận thức được việc cần thay đổi.
Không còm nào chuẩn hơn, có khuyên vào mắt. Em 24 năm hút thuốc, ngày 2 bao đều như vắt chanh, bỏ được 2 tháng nay không động hơi thuốc nào. Lúc hút ai nói kệ như ko nghe thấy.

Father Bon

Xe hơi
E đọc bài bày xong lại thấy chán cho cái thân mình, bỏ mãi mà chưa đc. Haiz, thôi làm điếu cho nó đỡ chán

Thichhaihoa

Xe tải
Hi các bác,
Bố em nghiện thuốc lào, nghiện từ khi còn bé do sinh ra ở vùng trồng thuốc đến năm hơn 60 đi trông con cho ô a trai là tự bỏ mặc dù trước đó bỏ mấy vứt điếu xuống ao lại xuống mò lên, đập điếu cũ lại mua cái khác

Hoangsonacv

Xe tải
Mất bao nhiêu công mới nghiện giờ mà bỏ cũng tâm tư

cuong1903

Xe tăng
Cụ thử mua xigar về để ông cụ hút thay xem sao.