[Thảo luận] Làm sao để các cụ nhận ra và thông cảm cho lính mới?

com_bxd

Xe hơi
Tốt nhất mợ dán tít này lên xe là em thấy tác dụng ngay "SOS-Chưa có bằng-SOS". Đảm bảo các cụ giặc lái cũng phải né xa (chỉ trừ mấy bố xxx là muốn chặn đầu thôi). Chúc mợ lái khoẻ........ (b)(b)(b)

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Theo em trước tiên Mợ cứ làm như các Bác ở trên đã góp ý! Treo cái biển "Mới lái" hoặc "lái mới" cho nó lành đã nhé! Việc tiếp theo là khẩn trương kiếm ngay một thầy "xịn" để bổ túc tay lái. Học có bài bản, có trình hẳn hỏi, có thế ra đường Mợ mới tự tin lên được. Học thầy "vườn" thì cũng được nhưng sau này sẽ mất "gốc" và hỏng tay lái đấy Mợ ợ!(b)

Linh_piano

Xe điện
Các cụ ạ, hôm qua em ra đường đã bớt cảm giác run rồi, nhưng mồm vẫn luôn chủ động nói chuyện gì đó vui vui cho đỡ bị sư phụ 2 nhắc nhở, vì nếu bị nhắc nhở là y như rằng cuống lên làm lộn tùm lum.
Các tiền bối chỉ cho em cách làm sao căn bên phải cho chuẩn với, em nhìn thế nào mà mấy lần mém hun mấy bác xe 2b đi bên phải, còn khi cua thì mém kẹp mấy chú đi sau vô vỉa hè dù đã nhìn gương chiếu hậu rất cẩn thận. Cái cách xác định "6 điểm" em thiệt ko hiểu phải làm sao, em đã ra An phú quận 2 đặt mấy cục gạch để tập căn, tập cua mà ko ăn thua gì cả, có cụ nào chỉ cho em cách khác dễ hiểu hơn ko ạ? Em cám ơn rất nhiều.
Mợ cứ làm theo cách này nha:
Đi đường căn hết sang trái cho em, các phương tiện ngược chiều họ cũng sẽ làm như vậy. Có nghĩa mình đang bám sát tâm đường. Khi vào cua bên tay phải mợ cũng căn sao cho đủ đường cho xe ngược chiều lưu thông, kết hợp quan sát gương bên phụ. Bên phải mợ sẽ tất nhiên đủ đường cho 2B lưu thông. Mấy cái công thức điểm nọ điểm kia em thấy chỉ làm cho những người mới lái thêm cà cuống thôi.
Đây là kinh nghiệm thực tế của em, có gì không phải các cụ ném khe khẽ cho em nhờ ah.

hoangyenF430

Xe tăng
em khuyên ai mới lái cứ đánh máy dòng chữ " Mới Lái xe " dán kính sau là khả thi nhứt ạ :21:

thtvuf

Xe điện
Việc đầu tiên là mợ phải luôn bình tĩnh. Có bình tĩnh mới xử lý được
Hai là vì mới lái nên cứ đi chậm thôi nhưng lưu ý không gây cản trở luồng giao thông
Ba là nên dành thời gian rỗi để tập thêm những động tác mình hay bị lỗi hoặc chưa thành thục.Ai cũng vậy nhưng năng tập sẽ quen mà đã quen tay thi không rối nữa
Bốn là nên giữ cho tính tình được mát mẻ, kể cả những lúc nọng trong người vì mình mới lái mà cáu tiết thì :P:P
Vài lời chúc mợ nhanh chóng cho mấy sư phụ thất nghiệp :41::41::41:

batdauhoclai

Xe buýt
E nghĩ như thế không đủ đô đâu ạ, tốt nhất là "bomb in car", đảm bảo an toàn tuyệt đối, kô ai dám tới gần, :21:

em khuyên ai mới lái cứ đánh máy dòng chữ " Mới Lái xe " dán kính sau là khả thi nhứt ạ :21:

bvhadelpiero

Xe lăn
Vâng đặt cái biển mica "Tập lái" dán cả trước cả sau.. Ngày trc em cũng bị bà cụ với gấu nhà em bắt dán như thế đấy không thì nhất quyết đi taxi.. :102::102:
chưa có cụ ợ, còn cụ thì có rùi đấy :69::69::69: mời trả e nhá

bvhadelpiero

Xe lăn
Chào cả nhà,

Em là quân tóc dài nhưng lại mê chạy xe, mấy tuần rồi em mạnh dạn chạy ra đường, em biết trình độ em vẫn còn ở mức "nhũ nhi" và kinh nghiệm thì zero nên vô đây đọc miệt mài ngày đêm. Tuy vậy em vẫn chưa tìm ra câu trả lời cho câu hỏi mà mỗi lần ra đường em đều hỏi sư phụ ngồi bên là:"Làm sao để các cụ tài nhận ra em là lính mới mà thông cảm cho em?". Sư phụ em nói hình như ở nước ngoài người ta có dấu hiệu gì đó ở ngoài xe để mọi người thông cảm và né... thiệt xa mấy cha mới bập bẹ ra đường.

Em chạy được mấy tuần và lần nào em cũng cảm thấy mình đang là chướng ngại vật cho mọi người, nhất là các bác taxi, nhẹ thì còi inh ỏi, nặng thì tạt qua trước mặt, có hôm một bác còn ép em vô đường và chắc tính dừng lại nện cho em một trận, thiệt may là bác kịp thấy tóc dài của em nên bác tha cho, rú ga chạy tiếp. Hú hồn!

Em không biết bao giờ thì mới dám chạy ra đường mà không có sư phụ ngồi bên cạnh?

Em là lính mới nếu có gì ngớ ngẩn mong các bác thông cảm. Nếu ai có kinh nghiệm gì cho lính mới thì chỉ dẫn em luôn, em cám ơn nhiều. Em cũng đọc nhiều topic dành cho người mới tập lái mà vẫn chưa hết ham đọc ạ.
E nghĩ tốt nhất là mợ cứ phải làm vài vụ là lấn sau chảng ai nhìn nữa đâu, ai mới lái chẳng thế, nhớ đừng làm vụ to là được hjhj, E mời mợ ly r nhẹ nhá, rảnh mợ lại mời lại E, E sẽ cho mợ ối kinh nghiệm đi xe (l)(l)(l)

waa

Xe tải
Chỉ cần thực hiện :
1. lột ngay các tấm dán kính chống nắng trước sau , dù 3-4 triệu cũng mặc .
2. xỏa tóc thật dài. không bó kẹp , nếu ngắn quá mua ngay tóc giả loại dài , nếu chưa đủ, nhuộm tóc vàng hoe .
Khi ấy 100 % các bác tài sẽ nhường đường , lịch sự ngay thôi , và em mình yên tâm mà lái , xxx cũng chả huýt còi đâu , nếu có lấn làn chen ngang dẫm vạch ...

jrhan

Xe buýt
Hôm qua em gặp cave xịn lái xe các cụ ah, đi sau bực ghe cơ, cứ đi chậm giữa đường, mồm nói điện thoại liến thoắng, mắt thì nhìn ngang nhìn ngửa rất khiêu khích
em là em chỉ muốn cho một phát cho nhớ đời :)):)):))
Hôm trước em còn gặp một mợ lái xe đội nón đến đón con ở cạnh nhà em trông vừa bực vừa buồn cười, bó tay :77::77::77:
Hic hic, bình tĩnh nhớ bác... Nhỡ gặp xe em mà thế thì em tèo... Ko biết lúc bực có nhìn được logo ko nữa:^):^)

Nuvitu

Xe máy
Website
www.nuvitu.net
Ko hiểu lắp cái biển mới tập lái vào thì có bị Hugo bắt nạt ko nhỉ (y)

Thai Ha

Xe buýt
Cửa kính đừng dán chống nóng để trắng tinh, tóc mợ xõa ra sau, tay trái đeo nhẫn cưới mặt bự vào luôn để bên trái vô lăng, các cụ từ sau nhìn thấy là biết liền mà, hết hậm hực:P:P:P

Ngonghinh

Xe tăng
Nhà cháu cũng đã từng là lính mới !

Mợ đúng là có tinh thần cao.

Thực ra, mợ yên tâm là nhìn lái mới người có kinh nghiệm nhận ra ngay ấy mà.
......................................
tâm lý và hành vi ứng xử thôi ạ:

1. Ra đường nhớ mang theo 2 chữ "nhường nhịn" và học thuộc bài "2 con dê qua cầu". Thôi thì ra đường nếu đường đi được thì đi, nếu có xung đột với phương tiện khác thì ta nhường họ đi trước .......

2. Nếu vì mình chậm chạp và gây cản trở giao thông (cái này không tránh được) thì cứ chủ động làm động tác xin lỗi,................ hầu như mọi người đều thông cảm thôi.

3. Trường hợp khó tránh nữa là các xe phía sau cứ bấm còi liên tục làm mình phân tâm và sốt ruột. ......... Những người lái xe có văn hóa thì nhận biết được vấn đề và sẽ không còi liên tục, chỉ còi để thông báo cho người lái xe kia biết xe mình để xử lý thôi. Cái bọn mà cứ còi liên tục thì là văn hóa còi rồi, ..................để mình không bị tác động bởi tiếng còi thôi.

5. Tiếp theo nữa là mợ nên cho ông thầy nghỉ hưu đi, .............. Mọi việc tự mình làm được sẽ tự tin hơn rất nhiều, ban đầu chọn đường dễ đi, về sau chọn các đường khó dần lên.

6. Thêm nữa là 2b mà chưa biết lái 4b thì phần nhiều là không nhận ra lái mới đâu nên họ chen lấn vô tư, vì vậy xe của mợ cũng sẽ bị vài vết xước, cái này ở đường Hà Nội cũng khó tránh được lắm, nên mợ cứ phải vui vẻ mà chấp nhận nó,

Tóm lại, chỉ là vấn đề tâm lý thôi mợ ạ, cứ vô tư đi.
Nhà cháu rất tâm đắc với ý kiến của cụ và xin mời cụ LuckyCar 1 ly để cảm ơn
Nhà cháu cũng là lính mới như mợ ,Ban dầu rất sợ và hay bị mất bình tĩnh khi lái xe,mắc các fan rất ngớ ngẩn.Khi giờ bay tăng lên thì tự mình sẽ có những thao tác cần thiết và đòng bộ thôi (ta hay nói là " lụa ' dần lên ấy mà.Chúc mợ tay lái cang ngày càng lụa.
Qua cách nói nhà cháu hình dung chắc mợ là VIP và rất xinh đẹp nên cố chen vào hóng hớt để chiêm ngưỡng dung nhan của mợ.Nếu có điều kiện mợ đưa ảnh của mợ lên nhé để ra đường có gặp nhà cháu còn chào.
Chúc mợ thành công và hạnh phúc trong cuộc sống !

xegicunglai

Xe buýt
Như cụ luckycar tư vấn là chuẩn rồi :
- nếu xe 4b thì người ta sẽ nhận ra ngay là mợ lái mới & chủ động nhường hoặc tránh xa ( mợ yên tâm khoản này )
- Với taxi thì ko cần quan tâm ( vì đa số lái xe taxi vì miếng cơm nên họ rất ẩu )
- Tránh xa các loại xe như : xe buss, xe tải
- Không nối đuôi xe phía trước khi đi trên đường đông ( chấp nhận cho xe 2b chen ngang )
- Chỉ cần quan tâm đến xe 2b phía bên phụ & phía trước ( ko cần quan tâm đến xe ngược chiều & xe phía sau )
- Thường xuyên liếc kính chiếu hậu bên phụ, kính trong xe ( thi thoảng liếc kính chiếu hậu bên tài )
- Đi đúng lane, ko lấn đường, ko cố vượt đèn ( khi đèn tín hiệu chuyển sang vàng )
- Ko nên đi chậm quá ( sẽ gây bức xúc cho người đi sau )
- Ko nên thường xuyên đạp phanh ( thói quen này sẽ khó bỏ & nó là thói quen xấu ), nếu xe có chế độ bán tự động thì nên sử dụng để hãm xe khi cần

Túm lại, tự tin & lái xe đúng luật là mợ có thể ung dung với niềm vui của mình
( Tuyệt đối không lái xe đường trường khi chưa đủ tự tin vào tay lái của mình vì nó sẽ có thể gây hậu quả nặng nề )
P.S : Nên chủ động cho bác lơ xe nghỉ sớm thì mợ mới mau thăng tiến được.