[Thảo luận] Làm sao để các cụ nhận ra và thông cảm cho lính mới?

SGmorning

Xe máy
Chào cả nhà,

Em là quân tóc dài nhưng lại mê chạy xe, mấy tuần rồi em mạnh dạn chạy ra đường, em biết trình độ em vẫn còn ở mức "nhũ nhi" và kinh nghiệm thì zero nên vô đây đọc miệt mài ngày đêm. Tuy vậy em vẫn chưa tìm ra câu trả lời cho câu hỏi mà mỗi lần ra đường em đều hỏi sư phụ ngồi bên là:"Làm sao để các cụ tài nhận ra em là lính mới mà thông cảm cho em?". Sư phụ em nói hình như ở nước ngoài người ta có dấu hiệu gì đó ở ngoài xe để mọi người thông cảm và né... thiệt xa mấy cha mới bập bẹ ra đường.

Em chạy được mấy tuần và lần nào em cũng cảm thấy mình đang là chướng ngại vật cho mọi người, nhất là các bác taxi, nhẹ thì còi inh ỏi, nặng thì tạt qua trước mặt, có hôm một bác còn ép em vô đường và chắc tính dừng lại nện cho em một trận, thiệt may là bác kịp thấy tóc dài của em nên bác tha cho, rú ga chạy tiếp. Hú hồn!

Em không biết bao giờ thì mới dám chạy ra đường mà không có sư phụ ngồi bên cạnh?

Em là lính mới nếu có gì ngớ ngẩn mong các bác thông cảm. Nếu ai có kinh nghiệm gì cho lính mới thì chỉ dẫn em luôn, em cám ơn nhiều. Em cũng đọc nhiều topic dành cho người mới tập lái mà vẫn chưa hết ham đọc ạ.

lemnguyen

Xe tải
Chào cả nhà,

Em là quân tóc dài nhưng lại mê chạy xe, mấy tuần rồi em mạnh dạn chạy ra đường, em biết trình độ em vẫn còn ở mức "nhũ nhi" và kinh nghiệm thì zero nên vô đây đọc miệt mài ngày đêm. Tuy vậy em vẫn chưa tìm ra câu trả lời cho câu hỏi mà mỗi lần ra đường em đều hỏi sư phụ ngồi bên là:"Làm sao để các cụ tài nhận ra em là lính mới mà thông cảm cho em?". Sư phụ em nói hình như ở nước ngoài người ta có dấu hiệu gì đó ở ngoài xe để mọi người thông cảm và né... thiệt xa mấy cha mới bập bẹ ra đường.

Em chạy được mấy tuần và lần nào em cũng cảm thấy mình đang là chướng ngại vật cho mọi người, nhất là các bác taxi, nhẹ thì còi inh ỏi, nặng thì tạt qua trước mặt, có hôm một bác còn ép em vô đường và chắc tính dừng lại nện cho em một trận, thiệt may là bác kịp thấy tóc dài của em nên bác tha cho, rú ga chạy tiếp. Hú hồn!

Em không biết bao giờ thì mới dám chạy ra đường mà không có sư phụ ngồi bên cạnh?

Em là lính mới nếu có gì ngớ ngẩn mong các bác thông cảm. Nếu ai có kinh nghiệm gì cho lính mới thì chỉ dẫn em luôn, em cám ơn nhiều. Em cũng đọc nhiều topic dành cho người mới tập lái mà vẫn chưa hết ham đọc ạ.
em nghĩ mợ cứ dán ngay tờ giấy "Mới tập lái" ngay sau xe cho dễ nhìn mợ ạ..cố lên mợ nhé(b)

wagon9751

Xe tăng
Mợ cứ làm cái biển: Lái mới, lại gần quyệt ráng chịu :21:
Mợ tha hồ vừa đi vừa lượn chữ chi :21:.

sunnyhanoi

Xe điện
Mợ làm mấy quả giấy in chữ "Lái mới, yêu cầu tránh xa" dán trước sau xe là OK thôi.

Nếu có giấy dán chữ phản quang thì càng hiệu quả cho việc đi buổi tối :21::21::21:

Djokovic

Xe điện
em nghĩ mợ cứ dán ngay tờ giấy "Mới tập lái" ngay sau xe cho dễ nhìn mợ ạ..cố lên mợ nhé(b)
Vâng đặt cái biển mica "Tập lái" dán cả trước cả sau.. Ngày trc em cũng bị bà cụ với gấu nhà em bắt dán như thế đấy không thì nhất quyết đi taxi.. :102::102:

wagon9751

Xe tăng
Mà nếu mợ thấy vẫn chưa yên tâm thì mợ đánh tiếng nhờ các Thầy trên 4rum nhà mình này :21:.
Đảm bảo với mợ các Thầy không chỉ trình giỏi về mọi mặt mà lại còn giúp đỡ rất nhiệt tình nữa :21:.
Không tin mợ...thử coi:69:

pacuapin

Xe buýt
Để Em dạy cho Mợ, Mợ cứ PM cho Em.(l)(l)(l)

mcv30

Xe điện
mới lái thê đấy đi như một mình 1 đường . rất may em quá độ giai đoạn này

xherox

Xe điện
Nếu tay lái của mợ còn non quá thì an toàn nhất cho mợ và cho cả mọi người là mợ làm tờ A4 rồi in mấy chữ thật to : Mới lái,rồi dán lên kính sau.chắc chắn sẽ có tác dụng tốt (b)

NMV

Xe hơi
Vâng đặt cái biển mica "Tập lái" dán cả trước cả sau.. Ngày trc em cũng bị bà cụ với gấu nhà em bắt dán như thế đấy không thì nhất quyết đi taxi.. :102::102:
Biển Tập lái ko ổn đâu ạ. Công an sẽ Kiểm tra, nếu ko có phanh phụ, ko có thầy giáo bên phụ lái thì bị phạt nặng.
Chỉ dùng biển: Lái mới, Mới có bằng... thì ko sao

Goal

Xe tăng
Cần có thêm thời gian để rèn bản lĩnh và kỹ năng lái xe!:69::69::69: Điều đó rất thực tế đấy mợ ạ. Mợ dán biển mới lái ở kính sau cũng là một giải pháp chấp nhận được.

Nếu cần hướng dẫn viên, em xin đăng ký một chân giúp mợ!:6::6::6:

lamgiathon

Xe đạp
chạy bộ

:41:rất đáng khen tinh thần của bác.Bác cứ chạy đi.Sao phải hốt.:21:

ga.quay

Xe tải
như các cụ đã nói, mợ cứ dán tờ A4 ghi "Mới lấy bằng, mới lái, lái mới, lái non, ... " (b)

Furious

Xe điện
Chào cả nhà,

Em nghĩ đầu tiên mợ dán 1 loạt logo lên đuôi xe (otofun.com, baby in car...). Cái này em nghi có tác dụng khá nhiều đấy ợ
Thứ hai mợ cứ bình tĩnh mà lái, 4b khác 2b ở chỗ phải bình tĩnh, điềm đạm đấy ợ.
Thứ ba là mợ phải thường xuyên nhìn gương chiếu hậu để đề phòng cái điểm mù (có nghĩa là có đối tượng đi song song mà mình không nhìn được trong gương)...
Thứ tư là mợ cứ lái nhiều vào mà tích lũy kinh nghiệm...vân vân và vân vân

xedieu

Xe cút kít
Sao bác chủ thớt lại nhận mình là 'nhũ nhi' nhỉ :^):^):^)
""Đứng trên ô tô mà nói" thì mợ ấy nhận là nhũ nhi đúng quá còn gì cụ!

@mợ chủ: Mợ in A3 dòng chữ SẮP TẬP LÁI rồi dán kính trước, kính sau, 2 bên nữa cho em. Mọi người cực sợ mà lại không ai làm gì được đâu - Kể cả xxx!

mio

Xe hơi
Chào mợ, chào đúng kiểu of :21: Em là nam nhi đây nhưng cũng chả hơn mợ, gặp người cùng cảnh nên có vài dòng tâm sự... Em cũng mới mua xe, mới đi ra đường được gần 2 tháng, ra đường vẫn phải có người ngồi cạnh, thói quen đó buồn cười tới mức giờ đi ok hơn nhưng vẫn phải rủ một người chỉ để ngồi ở ghế phụ cho yên tâm:21: Theo em nếu mợ không gấp gáp lắm thì sau một lần ra đường thì cứ nghỉ vài hôm rồi lại đi, như vậy sẽ an toàn hơn vì sẽ tạo một khoảng thời gian để "tinh thần của mình" nó bit mình bit đi xe và đi lâu roài nên nó sẽ bình tĩnh hơn. Mợ cần có sư phụ ngồi cạnh là chuẩn rồi nhưng sau một khoảng thời gian dài mà vẫn thấy cần thì đó là tâm lý thôi, mợ cho sư phụ ở nhà và bẩu ai đó k phải là sư phụ ngồi bên cạnh... Lúc này người người ngồi bên cạnh không biết làm sư phụ sẽ im lặng, mợ tha hồ mà trổ tài và sau vài lần mợ sẽ đi một mình được thôi. Lần đầu tiên đi một mình nên chọn vào giờ vắng, khoảng 13 giờ ý, đi một đoạn từ chỗ gửi xe ra đường rồi về, lần sau cảm giác của mợ sẽ khác. Những gì tôi nói ở trên là cảm nhận từ chính của tui, sẽ khác nhiều cụ, mong các cụ đừng bình loạn nhé :21: