[Funland] Làm sao để biết cty mình bị đối tác xuất hóa đơn khống?

BMW X10

Xe điện
Cục Thuế TPHCM nhận thấy, việc Yến Sào Hubnest lập 6 hóa đơn điện tử nêu trên là phù hợp với quy định tại khoản 1 Điều 4 Nghị định số 123/2020/NĐ-CP ngày 19/10/2020 của Chính phủ quy định về hóa đơn, chứng từ.
Lãnh đạo Cục Thuế TPHCM cho biết thêm, dù Yến Sào Hubnest không vi phạm trong vụ xuất 6 hóa đơn, nhưng do việc kê khai chuyển chứng khoán phái sinh có trị giá rất lớn nên Cục Thuế TPHCM đã yêu cầu Chi cục Thuế quận Bình Thạnh đưa doanh nghiệp vào diện giám sát chặt chẽ, thường xuyên.
Doanh nghiệp không vi phạm quy định gì, thậm chí còn cố gắng làm đúng cái quy định chưa hợp lý mà lại bị đưa vào diện kiểm soát chặt chẽ, như vậy khác gì làm khó DN.
TRích link của bác:
"Khi kiểm tra, ngành thuế phát hiện chỉ có 40 triệu đồng hóa đơn kinh doanh yến, còn lại là hóa đơn xuất vào thị trường chứng khoán. ": Thành thực là tôi không hiểu ý nghĩa của việc "hóa đơn xuất vào thị trường chứng khoán." nghĩa là gì, trong mua bán hàng hóa - chứng chỉ hay cổ phiếu.

Nhờ bác hoặc bác nào rành giải thích + đưa ra ví dụ giùm.

hungdien123

Xe máy
TRích link của bác:
"Khi kiểm tra, ngành thuế phát hiện chỉ có 40 triệu đồng hóa đơn kinh doanh yến, còn lại là hóa đơn xuất vào thị trường chứng khoán. ": Thành thực là tôi không hiểu ý nghĩa của việc "hóa đơn xuất vào thị trường chứng khoán." nghĩa là gì, trong mua bán hàng hóa - chứng chỉ hay cổ phiếu.

Nhờ bác hoặc bác nào rành giải thích + đưa ra ví dụ giùm.
Trong thị trường CK có giao dịch phái sinh, là việc mua bán các hợp đồng trong tương lai. Chính vì thế nên doanh nghiệp coi đó là 1 mặt hàng và theo quy định thì phải xuất hóa đơn. Việc giao dịch chứng khoán ps này thì đầu vào chính là giá mua, đầu ra là bán (hoặc ngược lại vì phái sinh cho giao dịch 2 chiều). Và việc sử dụng đòn bẩy trong thị trường này rất lớn, mua đi, bán lại được ngay (không giống cơ sở phải chờ t+2.5 mới được bán) nên 1 ngày có thể phát sinh giá trị giao dịch lên đến cả 100 tỷ.
VD: Cty A mở tk phái sinh ở cty chứng khoán B. Trong ngày 04/08/2023 có phát sinh giao dịch
Mua: 100 hợp đồng (đầu vào) VN30F2308, giá mua 110.000.000đ / hợp đồng thì tổng giá trị là 11 tỷ nhưng do đòn bẩy là 1:10 nên thực tế Cty A chỉ cần bỏ ra 1 tỷ là có thể mua được 100 hợp đồng.
Mua xong cty A bán luôn 100 hợp đồng đó với giá là 120.000.000 đ/hđ tương đương 12 tỷ (Đây chính là đầu ra mà cty Yến Sào đã xuất hóa đơn)
Cứ như vậy mua vào bán ra (hoặc ngược lại) 1 ngày lặp lại 100 lần (do mua xong bán được luôn) nên giá trị giao dịch 1 ngày có thể lên đến cả 1000 tỷ. Càng giao dịch nhiều thì giá trị càng lớn. Chính vì vậy mà công ty Yến Sào kia mới có giá trị hóa đơn lên đến 34.000 tỷ đấy.

dentai

Xe đạp
Nhà em cũng đang bị như trường hợp này.
Nhà em có 1 hiệu thuốc tây nhỏ, mới đây cơ quan thuế họ gởi thông báo nộp thuế cho 2024.
Họ tính thuế dựa trên doanh số mua hàng trong năm 2023 của nhà em.
Mà giờ em thấy số liệu doanh số nó cao chót vót so với số hàng bên em đã nhập về.
Khả năng là có các công ty nào đó họ lấy Mã số thuế nhà em họ xuất hàng.
Giờ em phải làm sao để chứng minh là doanh số mua hàng đó ko phải hoàn toàn của nhà em ạ.
Bác nào có kinh nghiệm cho em xin tí tư vấn.
Em cảm ơn các bác!

lamthanhngoc

Xe tải
Nhà em có 1 hiệu thuốc tây nhỏ, mới đây cơ quan thuế họ gởi thông báo nộp thuế cho 2024.
Mà giờ em thấy số liệu doanh số nó cao chót vót so với số hàng bên em đã nhập về.
Giờ em phải làm sao để chứng minh là doanh số mua hàng đó ko phải hoàn toàn của nhà em ạ.
Em cảm ơn các bác!
Khả năng cao là tthé này:
Nhà cụ có nhập về, tức là phải có hóa đơn đầu vào. K phải có cty nào đó lấy mst của cụ xuất ra mà là cụ có Hoá đơn đầu vào nhưng bên bán nó k gửi cụ, cụ không biết nên cụ k kê khai đầu vào, giờ thuế nó truy thu. Chứ k lẽ toàn bộ thuốc nhập vào k có hóa đơn thì chỉ có quy về hàng lậu, trốn thuế, nhất là những mặt hàng phải nhập khẩu thì thuế đã nộp ngay từ lúc kê khai Hải quan rồi, bán mà không xuất đầu ra cứ treo trên tồn kho thì rất mệt.

Cụ hỏi kế toán chứ lại lên đây đẽo cày.

Opel Astra

Xe điện
Em cảm ơn các bác!
Bác đề mô sổ sách, bẩu là tau chỉ nhập 7/17 Hóa đơn đầu vào thôi.
10/17 là do mấy cậu bán hàng tốt bụng họ xuất khống.

Mở sổ sách là mệt phết đấy bác.

dentai

Xe đạp
Khả năng cao là tthé này:
Nhà cụ có nhập về, tức là phải có hóa đơn đầu vào. K phải có cty nào đó lấy mst của cụ xuất ra mà là cụ có Hoá đơn đầu vào nhưng bên bán nó k gửi cụ, cụ không biết nên cụ k kê khai đầu vào, giờ thuế nó truy thu. Chứ k lẽ toàn bộ thuốc nhập vào k có hóa đơn thì chỉ có quy về hàng lậu, trốn thuế, nhất là những mặt hàng phải nhập khẩu thì thuế đã nộp ngay từ lúc kê khai Hải quan rồi, bán mà không xuất đầu ra cứ treo trên tồn kho thì rất mệt.
Nhà em quầy thuốc nhỏ thôi cụ à.
Trong list hóa đơn bên thuế thông báo, có nhiều công ty nhà em còn chưa biết đến tên ạ.
Còn vụ kê khai đầu vào này lâu nay bên thuế họ ko có yêu cầu, họ chỉ khoán thuế cho nhà em.
Giờ họ lục lại các hóa đơn bán hàng cho nhà em, rồi tính lại thuế khoán lên cao hơn.