[Funland] Làm sao để biết có những máy nào đang dùng wifi nhà mình các Cụ?

thamtho

Xe hơi
Website
www.facebook.com
văn phòng e có lắp cái wifi , 2 ,3 ng hàng xong xung quanh hỏi mình nể nên cho pass, nhưng cho họ rùi họ lại cho ng khác y ak. mạng cứ càng ngày càng ruà đi, Các cụ chỉ e cách làm tnao bít những ai đang dung wifi của minh và cách chặn với ak?

dung.leanh

Xe tải
đơn giản nhất cụ đổi pass mới đi, ng ta có hỏi thì bảo quy trình bảo mật của công ty cháu nó thế.
Cách thứ 2 thì xem ai truy cập wifi của cụ thì cụ cứ hỏi anh gúc cái ra ngay ấy mà. vào model rồi view connection, mỗi loại khác nhau thì nó hiển thị khác nhau

thamtho

Xe hơi
Website
www.facebook.com
đơn giản nhất cụ đổi pass mới đi, ng ta có hỏi thì bảo quy trình bảo mật của công ty cháu nó thế.
Cách thứ 2 thì xem ai truy cập wifi của cụ thì cụ cứ hỏi anh gúc cái ra ngay ấy mà. vào model rồi view connection, mỗi loại khác nhau thì nó hiển thị khác nhau
e đổi pass mới hum sau ko vào đc họ lại chạy sang hỏi, Nể lắm cụ ợ.

haithanhleminh

Xe tải
Để xem thì chạy cmd và gõ net view.
Cách nữa là vào modem phần manage connect sẽ có list các device đang kết nối.
Để chặn đẹp thì dùng MAC filter, họ biết pass cũng ko vào đc.

sentr

Xe hơi
đổi pass đi cụ :)) biết máy nào dùng thì cũng có làm gì được ng ta đâu, ngày trc Quán em cũng thế, khách k ai dùng, mà củ Wifi cứ nháy liên tục, đến lúc khách mình lại chả vào được nữa, thế là em đổi pass.... thực ra thì sau khi đổi pass nhiều ng dùng họ cũng biết ý nên em nghĩ phải lâu lâu sau pass mới mới bị lộ, nên cứ làm cái kế thời điểm này đã

nghenhin

Xe máy
Đổi SSID cho nhanh cụ ạ. Ai hỏi thì bảo Văn phòng cụ không xài nữa, cái SSID là của cụ nào đấy trên of đặt pass, cụ cũng không vào được.

đổi pass đi cụ :)) biết máy nào dùng thì cũng có làm gì được ng ta đâu, ngày trc Quán em cũng thế, khách k ai dùng, mà củ Wifi cứ nháy liên tục, đến lúc khách mình lại chả vào được nữa, thế là em đổi pass.... thực ra thì sau khi đổi pass nhiều ng dùng họ cũng biết ý nên em nghĩ phải lâu lâu sau pass mới mới bị lộ, nên cứ làm cái kế thời điểm này đã

huuhuy

Xe tăng
Việc gì phải đặt pass hở cụ, cụ cứ để free nhưng tạo một accept list, add địa chỉ MAC các máy được phép sử dụng wifi vào.
Hoặc là đặt chế độ add wifi bằng tay (không biết tên Wifi thì ko dò ra được). Nhà em toàn xài kiểu này, :))

Maybach Tàu

Xe container
Một sáng kiến là cụ đổi tên wifi nhà cụ sang một cái tên khác hay một cái gì khác chả liên quan đến nhà cụ, thế là hàng xóm lên tiềm kiếm wifi miễn phí ứ thấy tên nhà cụ đâu mà sang xin. Đây là tình huống triệt tận gốc vấn đề:D

chuotdong

Xe điện
Một sáng kiến là cụ đổi tên wifi nhà cụ sang một cái tên khác hay một cái gì khác chả liên quan đến nhà cụ, thế là hàng xóm lên tiềm kiếm wifi miễn phí ứ thấy tên nhà cụ đâu mà sang xin. Đây là tình huống triệt tận gốc vấn đề:D
Cụ ấy vẫn muốn cho cô bé hàng xóm , chứ giải pháp ko cho thì nói làm zề

MIG35

Xe tải
Cụ tìm chức năng DHCP nhé, nó có tác dụng khống chế chỉ cho máy nào đó truy cập, bình thường bọn bưu điện cài nó toàn tắt đi cho nhanh :D

lung1981

Xe hơi
Toàn cao nhân cả. Cháu xin phép ngồi hóng

Maybach Tàu

Xe container
Cụ ấy vẫn muốn cho cô bé hàng xóm , chứ giải pháp ko cho thì nói làm zề
Thế thì đặt tên là "cô bé hàng xóm ơi, anh chỉ cho em wifi thôi còn tụi hàng xóm khác anh không cho đâu" thế là ai ai cũng hiểu:D

laixecodon

Xe hơi
Cụ thử dùng phần mềm wireless network watcher nhé

thule6

Xe điện
Em chưa hiểu ý của cụ chủ thớt
Cho pass nhưng không vào đc thì cho làm gì
thế sao cụ khổng ẩn cái tên đó đi, SSID ấy ai biết cả tên lẫn pass thì add vào đc.
Ai mà cụ muốn cho vào nhưng ko cho pass thì cụ cầm máy của người ta mà setup cho họ, đừng cho họ biết pass.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có thể nói cụ thể hơn là tra anh Google như nào được không ?

Target_Locked

Xe máy
Nếu bác muốn share cho người ngoài mà chỉ muốn giới hạn số người thì theo em dùng MAC filter là ok nhất.
Điều kiện là người dùng văn phòng bác cũng cố định chứ ít có khách vãng lai.
Cách làm: Vào trang điều khiển của Access Point Wifi, bật chức năng MAC filter, nhập vào các MAC address của những máy mà mình muốn cho họ truy cập Internet.
Còn muốn biết MAC id của mỗi máy tính thì mở cửa sổ DOS CMD gõ lệnh ipconfig/all (enter)