[Funland] Làm sao để bảo vệ gan hở các cụ???

khanghuu

Xe máy
Ước gì có gan nhân tạo các cụ nhỉ,hư cái gốc thì ta thay nhân tạo vào chiến tiếp .Nhưng mà 1 khi đã quen uống rồi thì bỏ cũng khó đành lòng phải dùng thuốc bổ hoặc giảm liều lượng lại (cái này khó nhất)

nqhung263

Xe đạp
Em cũng đang ở tình trạng gan có vấn đề. Hôm trước đi nhậu quá chén với công ty về toàn thân nổi mẩn ngứa hết cả người. Em sợ quá chạy ra bệnh viện Thanh Nhàn làm ngay mấy cái xét nghiệm về gan nhưng thấy bác sỹ bảo chẳng làm sao cả, bỏ rượu bia đi ^:)^. Em cứ đinh ninh mình bị men gan cao mà kết quả xét nghiệm như thế thì lại càng lo, không biết dính chưởng ở cơ quan nội tạng nào nữa :-?.
Thấy gấu nhà bảo anh kiểu gì cũng bị gan, thôi thì ra làm ít thuốc bổ gan uống cho yên tâm vấy.
Các cụ có kinh nghiệm tư vấn giúp em xem nên dùng loại gì thì ổn.

truongtrum

Xe máy
TOP 5 LOẠI TRÁI CÂY GIÚP LÀM SẠCH GAN ĐẾN BẤT NGỜ

Gan là cơ quan nội tạng lớn nhất trong cơ thể, là cơ quan duy nhất trong cơ thể có khả năng tái sinh vì nó có thể thay thế các mô tổn thương bằng các tế bào mới. Nó giúp chuyển hóa chất béo, là môi trường giải độc hóa chất, sản xuất chất hóa sinh cần thiết cho tiêu hóa...

Thêm vào đó, nó có trách nhiệm tổng hợp cholesterol, tổng hợp protein, và thải ra các chất độc hại. Vì vậy, "làm sạch" gan là việc hết sức cần thiết để giúp nó thực hiện chức năng của mình một cách hoàn hảo.

Lợi ích của việc "làm sạch" gan bao gồm:

- Cải thiện chức năng gan
- Giảm vấn đề bệnh tật ở gan
- Trợ giúp tiêu hóa
- Thúc đẩy sự trao đổi chất
- Thanh lọc máu
- Làm sạch ống mật
- Kiểm soát dị ứng
- Giảm nguy cơ sỏi mật và làm giảm đau bụng do rối loạn túi mật
- Giảm các triệu chứng chữa bệnh như mệt mỏi, đau đầu, buồn nôn, chán ăn...

Tuy nhiên, "làm sạch" gan không được coi là phương pháp chữa trị tổn thương gan do các bệnh tự miễn dịch, tiêu thụ rượu quá mức... Hơn nữa, các can thiệp "làm sạch" gan nó có thể gây tác dụng phụ như nhức đầu, tiêu chảy, nôn, đau bụng, và như vậy.

Bởi vậy, người bị bệnh tiểu đường, huyết áp thấp, và bệnh tim đặc biệt, nên tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi chọn cho một thủ tục "làm sạch" gan bởi vì nó liên quan đến việc ăn chay.

Dấu hiệu gan bị tổn thương

- Phân nhạt màu (do thiếu sản xuất mật)
- Nước tiểu sẫm màu (vì các thành phần mật bilirubin - màu cam không được lọc)
- Chảy máu hoặc dễ bị bầm tím bất thường (khả năng của gan là sản xuất protein để máu đông bình thường, tránh bị tổn thương)
- Phù (giữ nước)
- Mệt mỏi (có thể là do chức năng trao đổi chất suy gan)
- Mất cảm giác ngon miệng

Bệnh gan bao gồm các bệnh như vàng da, bệnh gan nhiễm mỡ, viêm gan, xơ gan, bệnh gan mãn tính và ung thư gan.

Hầu hết các vấn đề về gan là do rượu, ma túy, và virus gây ra. Hệ thống miễn dịch, di truyền và rối loạn chuyển hóa cũng có thể lbị ảnh hưởng và gây ra các bệnh về gan.

Để bảo vệ gan, bạn có thể lựa chọn cách tự nhiên, đơn giản nhất, đó là nhờ vào các loại trái cây. Dưới đây là 5 loại trái cây tốt nhất giúp làm sạch gan.

1. Bưởi

Bưởi có chứa các hợp chất kích thích việc sản xuất và hoạt động của các enzym hỗ trợ trong giải độc gan. Hơn nữa, nó giúp "làm sạch" và đào thải các chất gây ung thư ra khỏi gan.
Ngoài ra, bưởi còn là loại trái cây tốt cho sức khỏe tổng thể của bạn quá vì nó làm giảm cholesterol LDL (cholesterol xấu), ngăn ngừa sỏi thận và bảo vệ chống lại một số loại ung thư (ung thư gan, ung thư dạ dày...). Loại trái cây có tính axit này cũng giúp bạn giảm cân hiệu quả.

Nếu muốn ăn bưởi nhằm mục đích "làm sạch" gan bạn nên tham khảo tư vấn của bác sĩ vì nó có thể ảnh hưởng đến một số loại thuốc như thuốc chống tăng huyết áp, tim mạch, bổ sung canxi, hạ mỡ máu...

2. Cam, quýt

Cam và quýt là một nguồn cung cấp vitamin C, vitamin E, vitamin B1, vitamin B3, vitamin B9, và caroteniods... rất phong phú. Bên cạnh đó, chúng còn chứa magiê, đồng và kẽm nên rất có lợi cho sức khỏe

Tất cả những chất dinh dưỡng có trong cam đều cần thiết để hỗ trợ sức khỏe của gan. Hơn nữa, các chất chống oxy hóa trong bưởi còn giúp "làm sạch" kí sinh trùng trong gan, đào thải các độc tố trong gan rất tốt.

3. Bơ

Quả bở có chứa chất xơ, chất béo lành mạnh, và các vitamin như vitamin B, vitamin C và vitamin E. Đây là những chất dinh dưỡng tốt cho sức khỏe gan tổng thể. Bơ sản xuất một chất chống oxy hóa gọi là glutathione giúp tăng khả năng "làm sạch" của gan.

Ngoài ra, loại quả này có lợi cho việc sửa chữa tổn thương gan, bảo vệ gan tránh được một loại độc tố mạnh mẽ (galactosamine). Bạn chỉ cần ăn 1-2 quả bơ một tuần là đã giúp cho sức khỏe của gan.

4. Táo

Táo hoặc nước táo giúp "làm sạch" gan bởi vì nó rất hữu ích trong việc giải độc tố khỏi cơ thể. Nước ép táo có chứa axit malic giúp hòa tan sỏi mật.

Trong táo còn có chứa một chất xơ gọi là pectin, đây là chất có tác dụng giúp cơ thể đào thải các kim loại nặng được tích lũy từ thực phẩm, nó còn giúp loại bỏ các vi khuẩn đường ruột, viêm bàng quang, ngăn ngừa các bệnh về gan và da.

5. Chanh

Quả chanh có tác dụng kích thích giải độc và cân bằng mức độ pH trong cơ thể. Là loại quả giàu vitamin C, chanh giúp gan đào thải các chất béo và chất thải sinh hóa ra khỏi cơ thể.

Bạn nên uống nước chanh ấm buổi sáng (nước ấm trộn với vài giọt nước cốt chanh tươi) để giúp kích thích sản sinh các enzym trong gan nhằm loại bỏ chất thải độc hiệu quả.

Bên cạnh việc lựa chọn các loại thực phẩm có lợi cho gan như trên, bạn cũng nên áp dụng một chế độ ăn uống thanh lọc cơ thể, tránh ăn nhiều thực phẩm ăn nhanh và tinh chế như khoai tây chiên, khoai tây chiên, bánh quy, bánh mì trắng... tránh các loại đường tinh chế... để giúp gan khỏe mạnh.

Ngoài ra, bạn đừng bỏ qua những điều cần thiết như sau nếu muốn gan luôn "sạch" và làm tốt chức năng của nó:

- Không uống quá nhiều rượu, caffeine
- Ăn các loại rau màu xanh đậm như bông cải xanh, rau bina, cải xoăn, cải bắp, và như vậy. Chúng rất giàu chlorophyll thực vật giúp loại bỏ độc tố rất tốt.
- Ăn củ cải và cà rốt hàng gày vì chúng chứa beta carotene, kích thích các tế bào gan.
- Tỏi cũng được xem là tuyệt vời để làm sạch gan bởi vì nó kích hoạt các enzym gan.
- Uống 8-10 ly nước trong một ngày để cho phép gan để tuôn ra độc tố ra khỏi cơ thể.
- Lựa chọn các loại trái cây và rau quả hữu cơ bởi chúng chứa nhiều chất chống oxy hóa so với thực phẩm thông thường.
cảm ơn bác nhiều nha... những thông tin của bác rất bổ ích cho chúng em :D

Vuithoima

Xe tải
Ước gì có gan nhân tạo các cụ nhỉ,hư cái gốc thì ta thay nhân tạo vào chiến tiếp .Nhưng mà 1 khi đã quen uống rồi thì bỏ cũng khó đành lòng phải dùng thuốc bổ hoặc giảm liều lượng lại (cái này khó nhất)
Em thích cái í tưởng của cụ rồi đấy. Chỉ có điều thế thì hình như có hơi nhiều cái phải fake cụ nhỉ
Ví như cái vấn đề mà cụ nào (hình như cụ Tinh hay j nhỉ) gặp phải í =))

Chỉnh sửa cuối:

seoer

Xe hơi
ít rượu chè thôi cu.

Phương Min

Xe tăng
Em thích cái í tưởng của cụ rồi đấy. Chỉ có điều thế thì hình như có hơi nhiều cái phải fake cụ nhỉ
Ví như cái vấn đề mà cụ nào (hình như cụ Tinh hay j nhỉ) gặp phải í =))
Ý cụ nà rì hả cụ meo? Sao lấp lửng thế, có cao kiến j thì móc ra cho a e mở mang tầm mắt chứ. he ;)

Vuithoima

Xe tải
Ý cụ nà rì hả cụ meo? Sao lấp lửng thế, có cao kiến j thì móc ra cho a e mở mang tầm mắt chứ. he ;)
E có í j đâu cụ. Thấy cụ Tinh còn kêu cả vấn đề xyz nữa nên e dự 'hàng giả' cơ thể người sẽ phát triển mạnh, lúc ấy thì Hamega hay Boganic cũng hết thời ah =))

chuotrain

Xe đạp
tình hình là sau khi làm 1 hộp Hamega sau 1 tuần uống em thấy ăn bớt đắng miệng nhưng tình trang nhức đầu mỗi khi nhậu bia xong vẫn còn các cụ ơi chắc phải uống 1 tháng và giảm lượng cồn hàng ngày thì mới có tác dụng quá

khucdaodau88

Xe tải
Các cụ ở đây ai hiểu về cách phòng tránh và điều trị bệnh gan thì chia sẻ giúp em vài bí quyết với :(:( Do đặc thù công việc của em là thường xuyên phải đi nhậu tiếp khách:P. Mà ông bạn làm cùng phòng vừa đi khám về, bị chuẩn đoán là gan nhiễm mỡ rồi[..]. Thấy ông ý bị thế em cũng hãi, đang sợ chẳng mấy chốc lại giống ông ý mất. :(
Em nghe người ta nói là bệnh này cũng không nguy hiểm lắm (không rõ có nguy hiểm không các cụ?!:-B) nhưng mà nó rất dễ biến chứng thành các bệnh khác nữa#:-s. Điều này thì em thật sự lo...%-( Không biết ở cụ ở đây có ai mắc bệnh như thế không, giúp em chia sẻ vài cách phòng tránh, bảo vệ và điều trị bệnh gan hiệu quả được không ạ :( Thanks các cụ nhiều...
GIám đốc bia rượu hả cụ?

docnhantruong

Xe máy
Sau một thời kỳ tiến hóa nữa tất cả đàn ông đều sẽ có 2 buồng gan giống như đã có 2 viên bi & chị em phụ nữ có 2 bầu sữa. nhằm phục vụ cho các mục đích cao cả :))
kaka... kiểu này là các cụ nhà mình tiến hóa theo một hướng mà khoa học chưa bao giờ tìm ra rồi ... kaka

Vuithoima

Xe tải
tình hình là sau khi làm 1 hộp Hamega sau 1 tuần uống em thấy ăn bớt đắng miệng nhưng tình trang nhức đầu mỗi khi nhậu bia xong vẫn còn các cụ ơi chắc phải uống 1 tháng và giảm lượng cồn hàng ngày thì mới có tác dụng quá
Thế nài chắc tiết kiệm hơn việc kiếm cái lá gan hàng fake 1 kia
Nếu tính ra xài cái này cỡ 4 xịch năm vẫn rẻ hơn cái hàng giả kia thì e cũng ủng hộ coi, dù j thì hàng thật vẫn hơn cụ nhệ =))

chem

Xe hơi
Cái này ko phải uống cả vốc như hôm trước có cụ phổ biến loại thuốc gì đó mà uống 6 viên với cả 10 viên 1 lượt. Nên em cũng chọn roài...

Chỉnh sửa cuối:

chem

Xe hơi
hĩ đâu phải bỏ 1 sớm 1 chiều được, em mà bỏ phát huyết áp lên ngay các bác à, các bác có cách nào không?
Thì trước tiên là cứ nhậu thôi cụ ;) ...
Nhưng trước của trước tiên thì cụ nhớ tập thói quen ăn lót dạ trước khi nốc. Phải bảo vệ ông anh ruột cái đã. Rồi bảo vợ đun cho mấy cái thể loại lá chó đẻ, nấm linh chi...uống thay nước hàng ngày. Hoặc nếu cụ chưa vợ hoặc vợ cụ tên là lười thì cụ uống mấy loại thuốc hạ men gan, giải độc gan, mát gan... Chứ kể cả không rượu bia thì cái thói quen ăn uống, rồi tình hình an toàn thực phẩm cái thời này toàn hóa chất và độc hại... cũng phải cẩn thận vấn đề của gan. Ung thư như chơi cụ ah. Em dùng Hamega được 1 tuần nay theo lời các cụ trên Thớt này rồi. Vì nghe nó đã thấy " Hạ Men Gan" rồi....:)))))))

chem

Xe hơi
cách đây 2 tháng em đi khám định kỳ thì dính 1/3 men gan cao, mỡ máu, mỡ gan, bực mình về em triển khai việc chạy bộ tầm 3km buổi sáng, qua 2 tháng chịu khó dậy từ 5h chạy hiện các chỉ số em đã đẹp như mơ
rượu bia em vẫn bình bình
theo em nên tập thể dục nâng cao sức khỏe làm bản lề
Cụ nói chuẩn đấy!!! Em cũng dính cụ ợ... Em được bác sĩ tư vấn là thể dục đều đặn, tập cái môn dưỡng sinh, dưỡng khí ấy cụ. Để vận khí và điều hòa khí trong người, nó rất tốt cụ ah. Tập thế thuốc men hay ăn uống nó mới có tác dụng. Chứ thuốc tiên mà cứ nốc rượu tì tì, ngủ nghỉ, tập tành không điều độ... cũng ra đi thôi.

chem

Xe hơi
Với em, cho 1 vốc thuốc vào miệng thì chả khác gì uống độc dược cả cụ ạ. Vì có loại thuốc nào ngon như gà tần sâm đâu. Hix
Ko biết các chị em thế nào, chứ anh em mình mà phải làm cả vốc thế là có cảm giác đang lâm bạo bệnh và sắp sang bên kia roài.

Vuithoima

Xe tải
Hay cụ Chem kéo ô bác sĩ kia qua đây tư vấn cho a e đi, vừa đỡ tốn công/ đỡ ít thời gian đi gặp thầy thuốc. Nếu được thì bắt bệnh bốc thuốc trên này luôn.
Cụ í mà bắt bệnh hay, có khi bệnh viện cũng đông người hơn :D
E fun tí ... nhưng í hoàn toàn thực đấy. E sợ bệnh viện bỏ xừ nên bít ai nhờ vả trước rồi mới dám đến khám =))

younggun

Xe tăng
các cụ trồng cái cây diệp hạ châu mà uống, cây này trồng 1 lần là nó mọc um tùm như cỏ dại. Em thỉnh thoảng bà cả đun cho vài ấm uống thay nước thấy ko bị men gan. Nhưng uống vừa thôi ạ, em nghe thấy hình như nó cũng hại cái khoản x kia

chem

Xe hơi
Hay cụ Chem kéo ô bác sĩ kia qua đây tư vấn cho a e đi, vừa đỡ tốn công/ đỡ ít thời gian đi gặp thầy thuốc. Nếu được thì bắt bệnh bốc thuốc trên này luôn.
Cụ í mà bắt bệnh hay, có khi bệnh viện cũng đông người hơn :D
E fun tí ... nhưng í hoàn toàn thực đấy. E sợ bệnh viện bỏ xừ nên bít ai nhờ vả trước rồi mới dám đến khám =))
Idea của cụ toẹt vời ông mặt trời. Vậy để em mời Bác sĩ lên thớt tọa đàm cùng các cụ. Chứ dân hỏi mà ko có bộ trưởng giả nhời. Anh em cũng đang hoang mang lắm....

CtyHCTVietNam

Xe máy
rau má là tốt nhất đó cụ :)>-

lamnguyenhoang

Xe đạp
Nhậu bia rượu nhiều thì xơ gan thôi các cụ, muốn bảo vệ gan thì tránh uống bia rượu!