Làm sao chọn dầu nhớt tốt nhất cho xế iu của mình?

thehien2011

Xe đạp
Tôi có vấn đề xin các bác tư vấn về nhớt xe. Cảm ơn trước các bác tư vấn nhé.
Nhớt xe ô tô chỉ dùng khoảng hơn 3 lít (loại xe nhỏ) nhưng cửa hàng chỉ bán toàn loại 4L nên lần nào cũng dư lại khoảng 1L.
Vậy mình có thể gộp chung nhớt thừa 3 lần đó và dùng vào lần thứ tư được không ạ.
Mỗi lần thay nhớt mà bỏ gần cả lít phí quá các bác ạ.

toronvm

Xe đạp
các bác cho em hỏi luôn tiêu chuẩn SAE vả API là sao ạ?

Nats

Xe máy
tiêu chuẩn SAE (tiêu chuẩn của Hiệp hội ô tô Mỹ)
tiêu chuẩn API (tiêu chuẩn của Viện dầu mỏ Mỹ)

Kienp

Xe đạp
Nếu đánh giá theo độ nhớt của SAE, dầu có chữ "W" là loại đa cấp, khi có chữ "W" có thể hiểu nó dùng được cho tất cả các mùa. Theo API, cấp S (Service) dùng để dành cho dầu đổ vào động cơ xăng và C (Commercial) cho các động cơ diesel.

Ta hay thấy ghi trên vỏ thùng dầu các ký hiệu : 5W, 10W hay 15W, 20W. “W "dùng để chỉ khoảng nhiệt độ mà loại dầu động cơ đó có độ nhớt đủ để khởi động xe lúc lạnh. Để xác định nhiệt độ khởi động theo ký tự này, bạn chỉ cần lấy 30 trừ đi các số đó nhưng theo nhiệt độ âm. Ví dụ, dầu 10W sẽ khởi động tốt ở âm 20 độ C, dầu 15W khởi động tốt ở âm 15 độ C.

Đứng sau chữ W ở loại dầu đa cấp có thể là chữ 40, 50 hoặc 60. Đây là ký tự dùng để chỉ khoảng độ nhớt ở 100 độ C của các loại dầu nhờn. Thông thường, số càng to thì độ nhớt càng lớn và ngược lại.
Đây là lạoi mình thấy rất là ok, thích hợp các chú siêu xe đây :
[video]http://youtu.be/jjC_70xAwro[/video]

Chỉnh sửa cuối:

Nats

Xe máy
ah, lưu ý là xe dù mới hay cũ sau một khoảng thời gian hoặc trước một chuyến đi xa, nên kiểm tra mức dầu của xe để kịp thời phát hiện thiếu hoặc thậm chí dư thừa dầu. điều này rất quan trọng nha

Nats

Xe máy
hĩ, Hà Nội thì mình bó tay, mình chỉ biết ở HCM thui :(

toronvm

Xe đạp
ah, chiếc Ford Escape 2002 của em bị chảy dầu thước lái. Vào chính hãng chỉnh sửa mấy lần nhưng không hết. Đặc biệt quay vô lăng thì chảy nhiều hơn.các anh có ý kiến gì ko?

Nats

Xe máy
Theo mình có 2 cách để khắc phục hiện tượng của cụ. Cách 1 là thay một thước lái mới nếu cụ có điều kiện.
Cách thứ hai thông thường ít đại lý nào muốn làm là cụ nhờ họ đóng lại phớt thước lá (cách này rẻ, khoảng 1tr là cùng). Tuy nhiên phải xem một số điều kiện như số km, bề mặt tiếp giáp của thước lái có bị xước tại phần phớt đó không nữa.

toronvm

Xe đạp
à bác ơi cho em hỏi xíu nữa, xe buổi sáng khởi động hơi khó thì do j ạ?

Nats

Xe máy
cái này bạn thử mang ra gara kiểm tra đầu phun nhiên liệu thử

bluestar2006

Xe container
Tôi có vấn đề xin các bác tư vấn về nhớt xe. Cảm ơn trước các bác tư vấn nhé.
Nhớt xe ô tô chỉ dùng khoảng hơn 3 lít (loại xe nhỏ) nhưng cửa hàng chỉ bán toàn loại 4L nên lần nào cũng dư lại khoảng 1L.
Vậy mình có thể gộp chung nhớt thừa 3 lần đó và dùng vào lần thứ tư được không ạ.
Mỗi lần thay nhớt mà bỏ gần cả lít phí quá các bác ạ.
Cái 1 lit thừa đó về nguyên tắc là dùng được nếu đậy kín lại và bảo quản tốt bác ạ (trừ khi để quá lâu thì dầu cũng biến chất). Theo em 1 lít đó bác nên dùng luôn vào lần kế tiếp, rồi dư ra 2 lít,...
Bọn em thì hay tập trung 4 xe cần thay dầu gần nhau, chia nhau 3 can dầu cho tiết kiệm.

bluestar2006

Xe container
ah, chiếc Ford Escape 2002 của em bị chảy dầu thước lái. Vào chính hãng chỉnh sửa mấy lần nhưng không hết. Đặc biệt quay vô lăng thì chảy nhiều hơn.các anh có ý kiến gì ko?
Hãng đã can thiệp, theo em nghĩ nguyên nhân không dừng lại ở phớt mà là tại bề mặt thước đã không còn nguyên vẹn.
Ở Hà nội, có bác Minh Khàn có tiếng trong việc phục hồi thước lái, láng bánh đà có chất lượng (ở mạn Kim Ngưu). Em chưa đến trực tiếp nhưng thợ cũng đã mang đồ của xe em đến gia công. Bác có thể tìm hiểu thêm, nhưng phải tháo thước mang đến bác ý.

bluestar2006

Xe container

thehien2011

Xe đạp
Em đang tính đi bảo dưỡng xe, vì cũng hơn 1 năm rồi mà chưa tút lại em xe của mình. LÚc trước em chạy con Volvo, do mới mua, cũng chưa có kinh nghiệm nhiều nên xe bây giờ đã ko còn bên cạnh em, cũng tại do nhớt mà ra cả T__T. Em xài dầu nhớt mà do lười nên ko thay nhớt đúng kỳ, em chạy xe rất đều nhưng hơn 30,000 km mới thay 1 lần. Mỗi lần đến chỗ thay là cặn tích tụ trong rãnh pít tông gây dính bạc se-năng, xi lanh bị mài mòn lun, đặc biệt đi hao xăng muốn chết. Sau hơn 2 năm như vậy, kết quả là buồng nổ, bugi bám bụi khá nhiều, súp páp thì tróc rỗ nên h mua xe mới quyết tâm phải chăm sóc cẩn thận. Em đang tìm mua loại nhớt nào mạnh, chịu được động cơ họt động liên tục, thích hợp cho động cơ diesels, bác nào biết chỉ em với nhá!
đầu tiên em xin chúc mừng con xe đầu đời của cụ đã về an dưỡng tủi già, còn để trả lời câu hỏi của cụ thì ko khó lắm. Xe cụ mua là xe hãng nào vậy? Bây giờ trên thị trường nhiều loại dầu nhớt lắm à, nhưng chịu được động cơ liên tục thì chỉ có Castrol Edge thôi, chịu được 148h liên tục, nhớt này chỉ thích hợp cho động cơ diesels theo đúng ý cụ lun đó. BỮa trước có thấy cái clip cũng hay lắm, mà giờ tìm ko ra để share cho cụ

Pkien

Xe đạp
đầu tiên em xin chúc mừng con xe đầu đời của cụ đã về an dưỡng tủi già, còn để trả lời câu hỏi của cụ thì ko khó lắm. Xe cụ mua là xe hãng nào vậy? Bây giờ trên thị trường nhiều loại dầu nhớt lắm à, nhưng chịu được động cơ liên tục thì chỉ có Castrol Edge thôi, chịu được 148h liên tục, nhớt này chỉ thích hợp cho động cơ diesels theo đúng ý cụ lun đó. BỮa trước có thấy cái clip cũng hay lắm, mà giờ tìm ko ra để share cho cụ
Mec cụ ơi, cụ kiếm đc cái clip share cho em với nào, đúng là giờ thị trường nhìu hãng dầu nhớt thật, mua xe đã khổ, mua dầu nhớt để thay còn khổ hơn

kscuong-bk2002

Xe hơi
Cụ quyenthai không có gì hay hơn à. Cứ đưa hoài 01 nội dung kể cũng không phải phép lắm. Cụ cần chứng tỏ để anh em hiểu là hàng VN như thế nào chứ? Có gì tốt hơn so hay hữu ích hơn so với hàng ngoại chứ. Còn nói cam kết chất lượng thì ai mà chả nói được, có được các tổ chức API, SAE chứng nhận không? Show lên cho anh em thấy đi.

daunhoncaocap

Xe đạp
Website
daunhoncaocap.com
dầu nhớt SP Saigon petro Và AP OIL Singapore , Chất lượng luôn cam kết, giá thành thì hợp lý nhất, Chứ nhiều dòng nhớt ngoại nhập cùng cấp chất lượng nhưng người tiêu dùng phải trả tiền cho thương hiệu của họ mất 10 - 20 % giá trị . Người việt nam nên Sử dụng hàng Việt nam chất lượng cao.
Các bạn có thể tìm hiểu kỷ hơn về các chuẩn nhớt để chăm sóc xe minh thất tốt :Tài liệu & Thông số kỷ thuất các loại dầu nhớt :http://www.mediafire.com/#yt2vb8vvsgq3u
http://www.mediafire.com/view/?6yafyw243kggedg ,http://www.mediafire.com/?cr02bt59l5x46
http://blog.zing.vn/jb/c/daunhotsaigonpetro/3836710
[video=youtube;swG_sPvsqbg]http://www.youtube.com/watch?v=swG_sPvsqbg[/video]
Phải nỏi thẳng một điều là Biết thì thưa thớt, không biết thì dựa cột mà nghe, đừng tự vỗ ngực ra oai, khi mà gọi là có một chút kiến thức, bán dầu thì cũng phải biết thiên hạ đều có tai có mắt hết, không ai bị mù bị điếc đâu. Đâu là số 1 tại Việt Nam ? đâu là cùng phẩm cấp, ở VN đã có hãng nào có dầu tổng hợp chưa? ở VN đã có thương hiệu nào được API cấp chứng nhận chất lượng đạt tiêu chuẩn phẩm cấp chưa? hay toàn làm giả ăn thật, xin toàn thể anh em cảnh giác với những kiểu quảng cáo một phát lên trời như thế này.