[Funland] Làm quen với ánh sáng

sv_ngheo

Xe điện

Đúng roài, nó hoạt động với ipad cực ngon, dạng kiểu show hàng ko dây thôi chứ ko phải như viewfinder remote em mong muốn
Không phải show hàng đâu, ai chụp cũng mong quan sát đựoc ảnh vừa chụp ở màn hình lớn để rút kinh nghiệm cho nhanh, đặc biệt là mấy vụ setup đèn đóm, chứ nhìn trên cái màn hình của máy ảnh dễ ôm mồm vì nhầm nhọt.
Với lại có chụp studio với mẫu thì để nguyên máy trên tripod, cầm ipad ra đưa mẫu rút kinh nghiệm luôn mà ko cần di chuyển máy hoặc mẫu, dễ sai lệch khoảng cách lấy nét hoặc phải pose lại từ đầu. Hay nhất là đỡ phải dây dợ với điện đóm lằng nhằng

Em thấy ích lợi phết đấy chứ, ko hề showoff đâu

chuotlang

Xe lừa
Không phải show hàng đâu, ai chụp cũng mong quan sát đựoc ảnh vừa chụp ở màn hình lớn để rút kinh nghiệm cho nhanh, đặc biệt là mấy vụ setup đèn đóm, chứ nhìn trên cái màn hình của máy ảnh dễ ôm mồm vì nhầm nhọt.
Với lại có chụp studio với mẫu thì để nguyên máy trên tripod, cầm ipad ra đưa mẫu rút kinh nghiệm luôn mà ko cần di chuyển máy hoặc mẫu, dễ sai lệch khoảng cách lấy nét hoặc phải pose lại từ đầu. Hay nhất là đỡ phải dây dợ với điện đóm lằng nhằng

Em thấy ích lợi phết đấy chứ, ko hề showoff đâu
Em thấy nó cũng chỉ đắt gấp 3 card thường, nhưng quan trong là nó ko có CF card hehe
Có thể ém sẽ mua cái hộp này để chuyển sang CF xem sao:
http://www.siyuetian.net/qipai/product/14615700017.html

Có ipad mà ko sử dụng card này thì phí quá ;)

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Tạm thời em chưa mua trigger, nên cắm tạm trên body để test, ko thích TTL lắm vì nó đánh quá sáng, nhìn ko thật

Dưới đây là đánh hắt trần cho ánh sáng dịu ở chế độ M 1/64 zoom 50

Môi trường AS có sẵn là đèn trong xe

In my car

AS đủ dịu để khử hết noise và ảnh thêm chi tiết tại iso 2000

Ở các khoảng đen của BG toàn bộ dấu hiệu của noise đều biến mất, như vậy có thể yên tâm chụp bằng đèn với iso cao

Ảnh dưới cùng iso 1250 nhìn ko khác gì so với 2 ảnh trên tại iso 2000

Đây là 1 trong những filevideo em trích từ link bucket của em, bác nào chưa hiểu thì tham khảo thêm về AS chéo

http://s976.photobucket.com/albums/ae250/ndquang/?action=view&current=C2_SmallStudioFlashTips.mp4

Ủa em phải copy cái code nào thì nó mới hiện ra cửa sổ video nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

aappie

Xe tải
Cho em xin miếng đất tối về ngâm cứu tiếp . Mà em cũng sắp theo lại con đường nghiện ngập này rồi ,theo đường này vợ em nó khoái hơn vì vừa có ảnh cho con mà đỡ tốn xu hơn xe .

chuotlang

Xe lừa
Cho em xin miếng đất tối về ngâm cứu tiếp . Mà em cũng sắp theo lại con đường nghiện ngập này rồi ,theo đường này vợ em nó khoái hơn vì vừa có ảnh cho con mà đỡ tốn xu hơn xe .
Hihi ngồi nhà chụp thoải mái, chả phải đi đâu, Gấu yên tâm hơn nhỉ ;)

Tự chụp cho gia đình, bạn bè người thân chứ việc quái gì phải chụp cho mấy teen xinh xinh ngoài đường ;) Có tiếng mà ko có miếng, chụp xong mà ko đc thịt khó chịu lắm ;))

Em có tin vui là bạn em vừa mua 5d3 xong, em sẽ phải chỉ bảo cậu ta rất nhiều vì cậu ta là newbie
Như vậy em sẽ được test máy thời gian khá lâu, em sẽ thử em với chế độ Multiple exposure xem nó phê thế nào (cùng 1 cảnh chụp nhiều tấm trên 1 frame)
Sẽ có những tấm kiểu anh em sinh 3 sinh 4 đánh nhau trong 1 khung hình thoải mái hehe
Test luôn HDR của nó phê như thế nào, còn khoản iso thì quá mê rồi nhưng em có đèn speedlite em ko quan tâm lắm

Giữ lại 580 mà dùng bác à, mark1 cũng tốt chán, em mua II vì bạn em ai cũng chơi II thôi, đú hehe, em thích as cường độ thấp cho dịu, mua con II hơi phí

Chỉnh sửa cuối:

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com

Như vậy em sẽ được test máy thời gian khá lâu, em sẽ thử em với chế độ Multiple exposure xem nó phê thế nào (cùng 1 cảnh chụp nhiều tấm trên 1 frame)
Sẽ có những tấm kiểu anh em sinh 3 sinh 4 đánh nhau trong 1 khung hình thoải mái hehe

Hôm qua đi chụp về, vừa nói về chuyện này, mấy bạn cứ GATO với Nikon mãi. Giờ 5d3 cũng có rồi, nhưng mà giá chát quá!!!!

chuotlang

Xe lừa
Hôm qua đi chụp về, vừa nói về chuyện này, mấy bạn cứ GATO với Nikon mãi. Giờ 5d3 cũng có rồi, nhưng mà giá chát quá!!!!
Bạn CL vừa mua tại HK xong, 3500 usd, tối mai hắn về là mình sẽ có đồ chơi nghịch
, hắn phải mang đến để mình học cách dùng rồi chỉ chon hắn, và còn làm mấy cái EOS Utility nữa
Ủa Nikon máy nào có chức năng chụp nhiều tấm trên 1 frame vậy?
Cái này trc kia máy phim mới có?

Tớ đang lùng mua Markins Ballhead khắp nơi mà ko có hàng, bên HK cũng ko có. Ko vì tiếc 5d2 còn quá mới và cái grip mới mua thì cũng nâng đời lên 5d3 rồi

Chỉnh sửa cuối:

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com

Bạn CL vừa mua tại HK xong, 3500 usd, tối mai hắn về là mình sẽ có đồ chơi nghịch

Ủa Nikon máy nào có chức năng chụp nhiều tấm trên 1 frame vậy?
Cái này trc kia máy phim mới có?
D90 (thấy bảo có) , D300 thì có là chắc vì đã chụp test rất nhiều lần. Chụp như này phải không CL?
(Mà tìm hiểu thiết bị kỹ thế không sợ tẩu hỏa nhập ma à? Tớ chịu không biết tí gì về thiết bị luôn)

(một buổi thực hành chụp nude)

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
D90 (thấy bảo có) , D300 thì có là chắc vì đã chụp test rất nhiều lần. Chụp như này phải không CL?
(Mà tìm hiểu thiết bị kỹ thế không sợ tẩu hỏa nhập ma à? Tớ chịu không biết tí gì về thiết bị luôn)

(một buổi thực hành chụp nude)
Theo tớ hiểu công nghệ mới nếu chụp cố định trên tripod 1 frame thì nó sẽ ra như hình dưới:

Ngày xưa mình cứ ngượng mộ mấy bác máy phim chụp mặt trăng và mặt trời tròn xoe sáng rực cùng 1 cảnh, giờ ta cũng có thể nếu cái tripod đủ vững trong thời gian dài

Để tớ đc cầm rồi test sẽ cho kết quả chính xác hơn, chứ ảnh Dims là 2 cái BG khác hẳn nhau rồi

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa

Các bác chưa vào đọc em cũng cám ơn trước vì cái này em ko cần nữa nên đã xóa cmt cũ, em đã tìm ra 2 cái mới cực hay:

1 DSRL Remote của Breeze (v2.3.2 là mới nhất) Em chưa kiếm đc Key, bác nào tim đc cho em xin Key for Window để em dùng laptop đấu ra TV LCD 40" xem cho nó sướng con mắt

2 http://www.ononesoftware.com/products/dslr-camera-remote/whats-new.html

Cái này em chưa biết cụ thể video nó autofocus thế nào nên em chưa dám mua qua Applestore cho Ipad, ai xem đc youtube cho em biết nó dùng ntn về AF với
em cám ơn
Em đã giải quyết xong vấn đề 1, còn vấn đề 2 ai giúp nốt? ;)

48$ cho ipad chuyên để chụp outdoor thật là tiện lợi nhỉ>? Nhưng nó ko nói Autofocus cách nào thì ai dám bỏ tiền ra mua?
Ngoài ra connect máy ảnh với ipad kiểu j nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

fuxe

Xe container
Cụ chuột nghiện nhanh và có kết quả đáng nể quá (b)

chuotlang

Xe lừa
Cụ chuột nghiện nhanh và có kết quả đáng nể quá (b)
Vâng, sau mấy hôm máy mó thì em cũng làm chủ đc cái speedlite

Tuy chưa động vào Cfn nhiều nhưng còn Multi của đèn thì chưa nghịch đc vì cái đó là chơi nhiều đèn, master & đèn phụ ...
Vậy là chỉ cần thửa thêm 1 cái phông đen, 1 dây TTL và 1 bộ Trigger là đủ

DuongTri1111

Xe buýt
Vào đây hóng để tìm hiểu theo cụ CL :)). Em cũng đủ cả đèn 580 EX II, softbox, trigger, remote v.v vậy mà chưa buổi nào thực hành được :)).

chuotlang

Xe lừa
Vào đây hóng để tìm hiểu theo cụ CL :)). Em cũng đủ cả đèn 580 EX II, softbox, trigger, remote v.v vậy mà chưa buổi nào thực hành được :)).
Em cho cụ xem luôn hiện trường em đang test phần mềm, nó hoạt động Auto Focus cực ngon nên em rất vui

Cụ chú ý vào cái màn hình máy All in one nhé, đó là chế độ liveview của máy ảnh

Em chỉ cần spacebar hoặc click chuột là chụp xong, AF bằng hotkey or chuột

Em sẽ cài nó sang Laptop bên cạnh để đấu dây HDMI ra TV 40" phòng khách, em dựng tạm Studio ở phòng khách cho rộng hơn, tha hồ mà Selfpotrait

Em chưa kiếm đc version mới nhất, nếu bản mới nhất sẽ có liveview lên đến 1024px (Giải pháp khắc phục, chỉnh sai giao diện màn hình của TV bằng laptop cho nó to ra)

Chỉnh sửa cuối:

tung5917

Xe điện
Trước em cũng đú đởn mua đèn 580 với 2 cái đèn 430 về đánh nhại chụp mẫu. Nhưng rồi thấy lằng nhằng và cách rách quá nên em giải tán hết.
Em có cậu bạn là dân chụp ảnh chuyên nghiệp. Cậu ấy có thói quen dùng đèn rất nhiều và rất thành thạo. Đi chụp ảnh mẫu dã ngoại nhưng luôn luôn mang nhiều đèn theo, đèn có dù tản sáng và chân gắn đèn.
Ở cửa hàng của cậu ấy có phòng chụp đầy đủ đèn đóm, anh em quen biết rồi có thể mượn sử dụng làm quen với các hệ thống đèn trong phòng chụp studio. Cụ nào có mẫu chụp nude thì nhất :P

Bác chủ topic thích chụp đèn set up thì để em PM cho cụ số đt và địa chỉ của cậu kia. 1 bữa bia là quen thân thoải mái. Cậu này thì khoái uống bia lắm.:)

chuotlang

Xe lừa
Trước em cũng đú đởn mua đèn 580 với 2 cái đèn 430 về đánh nhại chụp mẫu. Nhưng rồi thấy lằng nhằng và cách rách quá nên em giải tán hết.
Em có cậu bạn là dân chụp ảnh chuyên nghiệp. Cậu ấy có thói quen dùng đèn rất nhiều và rất thành thạo. Đi chụp ảnh mẫu dã ngoại nhưng luôn luôn mang nhiều đèn theo, đèn có dù tản sáng và chân gắn đèn.
Ở cửa hàng của cậu ấy có phòng chụp đầy đủ đèn đóm, anh em quen biết rồi có thể mượn sử dụng làm quen với các hệ thống đèn trong phòng chụp studio. Cụ nào có mẫu chụp nude thì nhất :P

Bác chủ topic thích chụp đèn set up thì để em PM cho cụ số đt và địa chỉ của cậu kia. 1 bữa bia là quen thân thoải mái. Cậu này thì khoái uống bia lắm.:)
hehe em ko có ở VN, chứ ko em cũng quen 1-2 bác có studio tại nhà chơi chứ ko kinh doanh

em tự làm cái này để em học về đèn thôi
tạm thời begin với 1 đèn + 1 hắt sáng, ko có ai trợ giúp, 1 mình em làm mới khoai chứ ;)

Đồ nghề em mới sắm thêm hôm nay đây, Up luôn cho nóng ;)
1 dây TTL, 1 Pixel Trigger có thể làm điều khiển chụp từ xa, 1 tấm hắt sáng và mấy mét phông đen

Chỉnh sửa cuối:

tung5917

Xe điện
Cụ ở nước ngoài thì em chịu rồi.

Chơi ánh sáng nhân tạo này là một lĩnh vực khó đấy ạ. Cụ chịu khó tìm tòi nghiên cứu chứ em thì ngại lỉnh kỉnh lắm nên không theo được.

Cách đây mấy năm em cũng máu vì thấy nhiều người bạn chụp set up đèn đẹp quá, cũng lọ mọ mua sắm như bác nhưng rồi lại bỏ ngay. Hic.

--------

Em nhớ là cứ để đèn chếch 45 độ so với chủ thể cách đặt đèn cơ bản và dễ nhất.

Để đèn phía trước cũng chếch 45 độ, để đèn phía sau lấy ven sáng cũng chếch 45 độ.

Cái dù tản sáng là rất quan trọng, không có dù tản sáng ánh sáng bị gắt và rất xấu.
em thấy mấy ông Tây chụp ngoại cảnh ở Hồ Hoàn Kiếm hay dùng cái này http://dgcameras.vn/products.php?product=Flash-Digital-SLR-Camera-Soft-Box

còn anh em chơi đèn chụp trong nhà thì hay mua cái dù này http://dgcameras.vn/products.php?product=Black-and-white-umbrellas-

Trước em dùng cái dù trắng xuyên sáng nhưng thấy kém hiệu quả http://dgcameras.vn/products.php?product=Transparent-Umbrellas

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Cụ ở nước ngoài thì em chịu rồi.

Chơi ánh sáng nhân tạo này là một lĩnh vực khó đấy ạ. Cụ chịu khó tìm tòi nghiên cứu chứ em thì ngại lỉnh kỉnh lắm nên không theo được.

Cách đây mấy năm em cũng máu vì thấy nhiều người bạn chụp set up đèn đẹp quá, cũng lọ mọ mua sắm như bác nhưng rồi lại bỏ ngay. Hic.
Em nghĩ chắc tại họ ko chơi tự chụp cho họ thôi, chụp đc 1 kiểu cho mình kỳ công lắm, loay hoay mãi mới xong 1 kiểu
vì ko ai ngắm hộ cái viewfinder và bấm
Còn mời người khác làm mẫu thì cũng hơi khoai, vì ng ta lo ngại trình mình ko đủ pro hehe

Libor

Xe điện
Chẹp chẹp, bác Chuột công phu quá....hôm nào em sang QC em hú bác để đến chiêm ngưỡng đống đồ nghề của bác nhá! :)

chuotlang

Xe lừa
Chẹp chẹp, bác Chuột công phu quá....hôm nào em sang QC em hú bác để đến chiêm ngưỡng đống đồ nghề của bác nhá! :)
Đồ nghề của em có j đâu, vẫn nhét vừa cái LowePro Flipsize 300 thôi, ko cồng kềnh, chỉ có tripod thì xách ngoài, chân đèn thì treo ở balo

5d2grip + 24-105 + 70-200II + 580EXII + EX2.0III ... Kenko CPL, Daisee ND ... Fujifilm X100 backup

Ngoài ra em đang lùng con Markins ballhead để lắp chung với cái chân Gitzo GT2531 đã chốt giá mặc cả xong ;)

Welcome bác ... con gái bác đã tốt nghiệp xong tại NN chưa ;)

Chỉnh sửa cuối: