[Funland] Làm quen với ánh sáng

chuotlang

Xe lừa
Em mở topic này để mời các cao thủ vào chỉ bảo cho em hay những người muốn chơi speedlite vào chia sẻ kiến thức với nhau.

Sau 8 tháng cầm máy nên đã khá quen thuộc với cách đo sáng và các loại ánh sáng tự nhiên, nhiều lúc ko cầm máy ra đường nên sợ mốc máy, vậy ở nhà ta chụp cái gì cho vui?

Em quyết định chơi ánh sáng nhân tạo, có thể sẽ là sẽ dùng 2 đèn flash cho sau này khi đã tiến bộ, nhưng bước đầu sẽ chơi 1 đèn đã

Đã chơi trong nhà là tự mình chơi 1 mình, cho nên làm sao ta tự chụp được cho ta? Mà cũng ko ai hứng thú cầm cái bánh trựng của mình chụp cả mới khổ ;)
Vì ko có mẫu, muốn làm quen với AS ta phải dùng mẫu nhà, chứ mời ai đến chụp mà setup AS ko chuẩn ng ta chửi cho hehe
Em đang nghiên cứu dùng software tự chụp qua PC

Trigger em cũng chưa mua vì ko biết mua loại nào, chắc là Pixel luôn, nghe nói ko nên dùng loại TTL phải ko các bác?

Ở nhà buồn em muốn có những tấm kiểu lowkey như dưới cho đỡ buồn

Như vậy em phải luyện tập dài dài về cường độ AS của đèn, cái này thấy cũng khoai vì do BG ra sao, mình zoom cái Len là nó đã khác chút rồi, phức tạp phết, khó hơn làm chủ thiết bị của cái Len và Body ...

Tiện lợi cái là có thể set menu đèn trên body đc

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Để có AS mềm dịu, ta cần 1 softbox, nếu hình chữ nhật sẽ có hiện tượng flare như ảnh trên, nếu là ô hay hình tròn thì nó sẽ tròn, nhìn con mắt phản chiếu sẽ kiểu khác, có buồn cười hay ko là do cảm nhận từng người

Đồ đạc đã chuẩn bị như hình này, vậy là còn thiếu 1 bộ thu phát sóng nữa

Bao gồm 1 đèn 580EXII, 1 chân đèn có thể gắn ô, 1 softbox 20x30

chuotlang

Xe lừa
Hiện trường:

Thời buổi thóc cao gạo kém, đam mê có hạn, nhiệt huyết có thừa, cho nên setup đơn giản thôi ;)

Giá nhà đắt đỏ, nên ko đủ rộng để có phòng riêng làm studio ;) Em tận dụng như hình dưới:

Dùng màn chiếu HD của phòng ngủ làm BG, tạm thời màu trắng và bị hạn chế là ko xuống sâu, vậy em phải mua thêm font đen để kẹp vào nó, cho tiện việc luyện lowkey

Như vậy ban ngày em có thêm 1 AS phụ từ ngoài cửa sổ làm sáng biên cho chủ thể, buổi tối thì dùng 1 đèn ngủ câu vào nửa mặt, tóm lại là mới nghĩ ra như vậy, chưa biết cường độ sáng ra sao ;)

Ở giữa nó là cái giường rồi, cho nên chỉ có thể ngồi hoặc đứng gần BG, máy ảnh sẽ đc gắn trên tripod và để trên giường, tập với AS chéo khoảng 45 độ từ 2 bên thành giường vào

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Tạm thời thế đã, chưa mua bộ phát sóng ko dây cho đèn thì chụp vào mũi hehe, đồ mới nên mở topic cái cho sướng cái thân em
Đc cái chân đèn cao 1,9m mà gọn nhẹ chắc chắn nên em vui ;) Mang đi outdoor đỡ ngại

Bác nào biết cách chụp qua Laptop thì chỉ em với, hay có cách nào tự chụp cho mình ko? Ko có em lại phải đi mua thêm
Wireless Live View Remote ;)

chuotlang

Xe lừa
Tại sao em thích AS chéo?
Vì để cho mặt nó nổi khổi hơn

Ví dụ bằng 1 tấm AS thẳng khai trương cái đèn mới của em, nhìn hình nó ko nổi khối, cứ bẹt bẹt:

Vả lại cường độ AS ảnh hưởng từ BG rất quan trọng, ko hiểu tường kia nó gắn vật liệu j mà đánh mãi màu nó ko lên đúng như mình mong muốn.

Ảnh này mượn thử chụp bằng máy của anh bạn, mới phát hiện ra con 24-70 lúc nó tháo hood ra thì lại ngược với các Len khác, lạ nhỉ ;)
Ở 24mm thì nó dài nhất, ở 70mm thì nó ngắn nhất

Masters

Xe buýt
Chuột nghiện nặng rồi. Nghiện quá, nghiện quá.

Lót dép ngồi hóng hớt xem có cao nhân nào đi ngang chỉ giáo cho Chuột vài đường. Đúng bài học trò nghèo nghe trộm qua cửa sổ. Hia hia.

chuotlang

Xe lừa
Chuột nghiện nặng rồi. Nghiện quá, nghiện quá.

Lót dép ngồi hóng hớt xem có cao nhân nào đi ngang chỉ giáo cho Chuột vài đường. Đúng bài học trò nghèo nghe trộm qua cửa sổ. Hia hia.
Hehe, em ở bên đất địch 1 mình chẳng có ai chỉ bảo, tự học mệt quá ;)
Đang hoa mắt với cái menu và Cfn của đèn speedlight đây ạ, toàn ngôn từ mới hehe

Chỉnh sửa cuối:

Bình X-Five

Xe container
Cụ Chuột có điều kiện và thời gian chơi loại này là hợp quá rồi, về sau là mê đấy :x

Chụp với ánh sáng cưỡng bức về bản chất là người chụp phải điều khiển hướng ánh sáng và cường độ ánh sáng, tiếp đó là cách sử dụng các phụ kiện đèn sao cho phù hợp với ý đồ như: soft box, ô phản sáng, tấm hắt sáng, chóa tổ ong...

Với đà chịu khó mày mò như cụ Chuột thì chả mấy mà thành chính quả :D :P

chuotlang

Xe lừa
Cụ Chuột có điều kiện và thời gian chơi loại này là hợp quá rồi, về sau là mê đấy :x

Chụp với ánh sáng cưỡng bức về bản chất là người chụp phải điều khiển hướng ánh sáng và cường độ ánh sáng, tiếp đó là cách sử dụng các phụ kiện đèn sao cho phù hợp với ý đồ như: soft box, ô phản sáng, tấm hắt sáng, chóa tổ ong...

Với đà chịu khó mày mò như cụ Chuột thì chả mấy mà thành chính quả :D :P
Cái này nó phức tạp lắm, cho nên mình phải quen với các loại cường độ AS
Tạm thời em chơi softbox thôi, cụ nhìn cái hiện trường nó hẹp thế thì kê ô ra ko có chỗ mà đi lại nữa, 1 bên kia em có cái tủ quần áo rồi

Em đang chờ ý kiến để mua bộ phát sóng, đc 1 cao nhân bảo rồi, mua loại Non TTL tốt mà dùng, chứ ko nên mua hàng FOR có TTL nó sẽ ko đánh chuẩn như chính hãng, và rất hiếm khi chụp trên 1/200s trừ khi thể thao ngoài trời
Cách khắc phục là lắp thêm ND hoặc CPL tùy AS Outdoor

Cao nhân nào chỉ dạy em thêm với, mỗi lần call về VN hỏi toàn ĐT Qte lục tốn quá ;)

Liveview reomte thì em đắn đo vì cái LCD nó phân giải thấp quá, bác nào có cách tự chụp cho mình khác ko> Em thấy ng ta sao vẫn chụp bằng cách đấu ra laptop đc nhỉ?

chuotlang

Xe lừa
Cụ Chuột xem video này rồi tìm mua cái card Eye-Fi cài đặt và sử dụng nhé...!
Video này hướng dẫn cho ipad, nhưng Laptop cũng vậy thôi (b)
http://www.youtube.com/watch?v=H84EpXXcG_o
Khổ thân em, bên em chặn có vào đc Ytube đâu

@Shares: cmt#1 là em mong ước setup ánh sáng của 1 đèn + softbox để đc như ảnh đó chứ mẫu Nam đó là thằng Tây ạ ehhe
Bài học này còn dài, em sẽ tự chụp em và show cho cụ xem mọi góc đặt đèn và cường độ khác nhau hehe

Em sẽ tạm gọi chủ thể là vị trí tâm trục kim đồng hồ, vị trí đặt đèn sẽ ở các khoảng 3-9h, vị trí đặt máy là 6h

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com

Khổ thân em, bên em chặn có vào đc Ytube đâu

@Shares: cmt#1 là em mong ước setup ánh sáng của 1 đèn + softbox để đc như ảnh đó chứ mẫu Nam đó là thằng Tây ạ ehhe
Bài học này còn dài, em sẽ tự chụp em và show cho cụ xem mọi góc đặt đèn và cường độ khác nhau hehe

Em sẽ tạm gọi chủ thể là vị trí tâm trục kim đồng hồ, vị trí đặt đèn sẽ ở các khoảng 3-9h, vị trí đặt máy là 6h

Cụ có thấy tóc của mẫu tối quá và mất chi tiết không? Xử lý vụ này cần thêm 1-2 cái đèn oánh chếch 1 chút từ phía sau nữa.

Em cũng khoái chơi vụ này, khi nào cụ về VN khéo em và cụ lập hội đầu tư 1 phòng chơi Strobist đê, nhà em rộng, chơi thoải mái :D

Mà em có đủ cả trigger và remote control rồi nhá.

vh_savatage

Xe điện
Cụ Chuột nghiên cứu tìm hiểu thiết bị công phu thật (b) em là em rất ngưỡng mộ đấy b-)

chuotlang

Xe lừa
Cụ Chuột nghiên cứu tìm hiểu thiết bị công phu thật (b) em là em rất ngưỡng mộ đấy b-)
Đất em ở nó có cái chợ đồ máy ảnh to khủng khiếp, cụ lạc vào đó 5-6 tiếng ko muốn ra

Cỡ khoảng 300 kiot cho cụ lượn thoải con gà mái hehe

Nhà em thích chơi công nghệ, khám phá nó trc đã, ảnh ọt ko ra j cũng đc hehe

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Cụ có thấy tóc của mẫu tối quá và mất chi tiết không? Xử lý vụ này cần thêm 1-2 cái đèn oánh chếch 1 chút từ phía sau nữa.

Em cũng khoái chơi vụ này, khi nào cụ về VN khéo em và cụ lập hội đầu tư 1 phòng chơi Strobist đê, nhà em rộng, chơi thoải mái :D

Mà em có đủ cả trigger và remote control rồi nhá.
Em đã bảo là em thích lowkey mà, mất 1/2 cái mẹt cũng đc à hehe, nhìn cho nó có cá tính

Đầu tư cái này thì ko đắt lắm, bằng đi uống rượu 2 bữa thôi, nhưng nó là đam mê và học cách khống chế AS

Đèn phụ mua thêm cái đèn rẻ hơn là đc, ko nhất thiết phải 580 II, ô, phông, rẻ như bùn hehe

Nhưng khổ cái nhà em ko ở VN

Chỉnh sửa cuối:

sv_ngheo

Xe điện

chuotlang

Xe lừa
Cái này là thẻ SD mà, bác chủ thớt xài 5D2 làm sao xài được. Bên tinhte có thằng bán cái 8GB có hơn triệu thôi mà
Đúng roài, nó hoạt động với ipad cực ngon, dạng kiểu show hàng ko dây thôi chứ ko phải như viewfinder remote em mong muốn