[Funland] Làm gì với 300 triệu

Trạng thái
Thớt đang đóng

Thu Bình

[Tịch thu bằng lái]
Theo em , đây là cách tính chủ quan của cụ, chứ tình hình dịch giã thế này, đến khi hết dịch, kinh tế phục hồi sẽ khá lâu, mọi thứ sẽ không như mình tính. Hãy để dịch qua đi đã cụ, lúc đó tính sẽ thực tế hơn.

TieuFu

Xe container
Tìm lấy chủ hiệu vàng nào có con gái cứ mỗi tuần đến đúc 2 chỉ bán quay vòng đến khi nào lấy đc con gái chủ tiệm vàng :)
Đúc tượng ông người cho nhanh !

quangp5

Xe điện
Bán chung cư, gửi bank, đi thuê cái phòng 5tr ngay gần chỗ làm cho tiện. Không đầu tư gì thời điểm này ngoài việc nâng cao hình ảnh bản thân. Thời gian lớn dành cho tìm bạn gái mới. Cưới xong rồi tính tiếp vì sau khi cưới có thể sẽ xuất hiện cơ hội đầu tư, kinh doanh phù hợp. Chứ giờ đếm cua trong lỗ mua đất 1,5T có khi 3 năm sau còn 1T

Makoto81

Xe tải
Cụ thớt tính toán ghê nhỉ? Đầu có sạn vậy thì chắc cũng chả cần phải hỏi ai đâu. Mình thì bán ch7ng cư đi làm con lô, vào vin ở hoặc về nhà mẹ ở. Thớt tính toán tn ko biết có lq gì đến việc ly hôn vợ ko nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

lucifer82

Xe hơi
Theo em thì như này:
Không nên cho thuê nhà cụ rồi đi thuê lại căn khác -> thuê đi thuê lại + hỏng đồ thì chênh 5tr không đáng
Bán CC hiện tại đi và thuê cái CC gần nhà mẹ cụ or nhà vk cũ của cụ (tiện FWB or thăm con) -> hợp lý
Tiền bán CC và tiết kiệm cụ đầu tư mua con xe 4b để đi, thời buổi này nên đi 4b bảo vệ sức khỏe nếu có điều kiện kinh tế, còn thừa ném vào đất.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Xin chào tất cả anh chị em.

Mình năm nay 29 tuổi. Đã ly hôn và có 1 con. Hiện mình đang có 1 vấn đề về tài chính mà cần sự tư vấn của quý anh chị ở đây.
Hiện mình đang làm cho 1 cty, với mức thu nhập khoảng 25 triệu mỗi tháng. Mình đang ở 1 căn chung cư 2 phòng ngủ, trị giá khoảng 3 tỉ và số tiền tiết kiệm khoảng 300 triệu. Sắp tới tháng 9 khi con mình vào lớp 1 thì cháu sẽ về ở với mẹ phần lớn thời gian thì việc mình tiếp tục ở căn chung cư 2 phòng ngủ là ko cần thiết. Mình tính đến các phương án sau đây, mọi người xem cho mình xin ý kiến với.

Phường án 1: Mình sẽ cho thuê căn chung cư đang ở, dc khoảng 15 triệu/tháng, sau đó đi thuê căn chung cư quanh đó 1 phòng ngủ, khoảng 10 triệu/tháng đổ xuống. Hàng tháng sẽ có 5 triệu dôi ra. Đón con về ở cùng vào 2 ngày cuối tuần. Tiếp tục tích cóp, thêm vào khoản 300 triệu tiết kiệm dc để kinh doanh, đầu tư 1 hình thức gì đó.

Phương án 2: Mình cho thuê căn chung cư và về gần đó ở với mẹ. Hiện mẹ mình đang ở cùng vk ck em trai và cháu gái. Nhà thừa 1 phòng. Bất tiện sẽ có vì sống với e dâu, ngoài ra nhà tuy lớn nhưng ở trong ngõ ngách nên sẽ sinh hoạt hơi bất tiện. Nếu bỏ hết sang 1 bên thì tháng có thêm 15 triệu. Coi như là vốn kinh doanh thêm.

Phương án 3: Bán căn chung cư đang ở, tiền 3 tỉ đó để mua 1 mảnh đất rồi để đấy chờ lên. Tiền còn thừa thì mua 1 con xe 7 chỗ rồi đóng vào cty người quen cho chạy thuê, tháng lấy 12, 13 triệu. Về ở với mẹ :))

Rất mong nhận dc ý kiến đóng góp của anh chị em. Xin đa tạ.

UPDATE: Sau vài ngày cân nhắc, tham khảo ý kiến người thân thì em tiến đến phương án như sau, các cụ gạch đá thoải mái nhé. Bán chung cư 3 tỉ. Mua 1 mảnh đất ven tầm 1 tỉ 5 (để đó hy vọng lên, tất nhiên phải tìm hiểu để mua dc mảnh ưng ý). 700 mua 1 con fortuner cũ --> cho thuê vào cty người quen dc 12 triệu. 800 còn lại + 300 tiết kiệm mang đi gửi ngân hàng --> tháng dc 6 triệu. Như vậy, thu nhập hàng tháng sẽ là 25 + 12 +6 =43 triệu. Thuê 1 căn chung cư mini gần chỗ làm, tầm 7 triệu. Chi phí sinh hoạt tầm 6 triệu, chu cấp cho con tầm 5 triệu. Như vậy tháng vẫn để ra dc 25 triệu. 1 năm 300 triệu. Tiết kiệm 3 năm, hy vọng đất lên, bán mảnh đất đi 3 tỉ + 1 tỉ tiết kiệm dc trong 3 năm mua 1 căn nhà 4 tỉ. Lúc này lấy vợ mới, an cư. Như vậy sau 3 năm sẽ có 1 căn nhà để ở, 1 tỉ vẫn đang gửi tiết kiệm ngân hàng, 1 con xe fortuner cho thuê tháng 12 triệu. Mọi tính toán chỉ mang tính tương đối :))
Bán nhà nếu đc giá thôi cụ. Có cưới vợ mới thì nên sắm nhà mới, nhỏ hơn xấu hơn cũng được nhưng vợ mới nó thích thế. Đã dùng người cũ rồi thì còn nhà cũ nữa nó ám ảnh, thiếu tự tin.
Có tiền thì.tính tiếp. Nhưng tuyệt đối k ở chung với em trai.

nguyenducuong

Xe tải
Đất ở đâu 3 năm tăng giá gấp đôi các cụ chỉ e với

UPDATE LẦN 1 (6/4/2020): Báo cáo các bác là hiện chung cư em vẫn chưa bán được :)) Số tiền 300tr trên e có trích 1/2 ra để vào ck lúc đầu tháng 3, cho đến h cũng dương ra dc 1 chút tuy nhiên chứng khoán thì k biết đâu mà lần nên cũng nhiều rủi ro. Nhưng số tiền 300tr đó ngoài chứng khoán thì chả biết cho vào đâu cả, BĐS thì chưa đủ tiền, vàng thì cũng thất thường hơn cả con gái hà nội, ngân hàng thì hạ lãi suất. Mà có lẽ thời điểm này bán chung cư cũng khó kiếm khác. Chắc e dính với căn chung cư này thêm thời gian mất rồi.

VnUeT

Xe tăng
Ba trăm thì cũng mua được khối dầu ăn đấy.

Cụ thớt tính toán ghê nhỉ? Đầu có sạn vậy thì chắc cũng chả cần phải hỏi ai đâu. Mình thì bán ch7ng cư đi làm con lô, vào vin ở hoặc về nhà mẹ ở. Thớt tính toán tn ko biết có lq gì đến việc ly hôn vợ ko nhỉ?
Dạ, em h ra như này cũng vì ngày xưa ko biết tính toán cụ ạ. Có nhiều người thay đổi bản thân mà phải trả cái giá rẻ, hoặc k đắt. Riêng em thì trả giá bằng cả hạnh phúc cuộc đời của em, và quan trọng nhất là con e cụ ạ.

King_crimson

Xe tải
ko dễ vậy đâu bác

3pn full đồ 12tr còn mướt đây
Tùy thuộc vào khu vực thôi bác. Ví dụ khu CCCC tại Mễ Trì, Royal City, Metropolis, Hồ Tây thì 2 phòng ngủ có thể cho thuê lên đến $850/ tháng full đồ. Không tin bác cứ thử hỏi các bên môi giới cho người nước ngoài thuê nhà xem.

Anhduc73

Xe buýt
Xin chào tất cả anh chị em.

Mình năm nay 29 tuổi. Đã ly hôn và có 1 con. Hiện mình đang có 1 vấn đề về tài chính mà cần sự tư vấn của quý anh chị ở đây.
Hiện mình đang làm cho 1 cty, với mức thu nhập khoảng 25 triệu mỗi tháng. Mình đang ở 1 căn chung cư 2 phòng ngủ, trị giá khoảng 3 tỉ và số tiền tiết kiệm khoảng 300 triệu. Sắp tới tháng 9 khi con mình vào lớp 1 thì cháu sẽ về ở với mẹ phần lớn thời gian thì việc mình tiếp tục ở căn chung cư 2 phòng ngủ là ko cần thiết. Mình tính đến các phương án sau đây, mọi người xem cho mình xin ý kiến với.

Phường án 1: Mình sẽ cho thuê căn chung cư đang ở, dc khoảng 15 triệu/tháng, sau đó đi thuê căn chung cư quanh đó 1 phòng ngủ, khoảng 10 triệu/tháng đổ xuống. Hàng tháng sẽ có 5 triệu dôi ra. Đón con về ở cùng vào 2 ngày cuối tuần. Tiếp tục tích cóp, thêm vào khoản 300 triệu tiết kiệm dc để kinh doanh, đầu tư 1 hình thức gì đó.

Phương án 2: Mình cho thuê căn chung cư và về gần đó ở với mẹ. Hiện mẹ mình đang ở cùng vk ck em trai và cháu gái. Nhà thừa 1 phòng. Bất tiện sẽ có vì sống với e dâu, ngoài ra nhà tuy lớn nhưng ở trong ngõ ngách nên sẽ sinh hoạt hơi bất tiện. Nếu bỏ hết sang 1 bên thì tháng có thêm 15 triệu. Coi như là vốn kinh doanh thêm.

Phương án 3: Bán căn chung cư đang ở, tiền 3 tỉ đó để mua 1 mảnh đất rồi để đấy chờ lên. Tiền còn thừa thì mua 1 con xe 7 chỗ rồi đóng vào cty người quen cho chạy thuê, tháng lấy 12, 13 triệu. Về ở với mẹ :))

Rất mong nhận dc ý kiến đóng góp của anh chị em. Xin đa tạ.

UPDATE: Sau vài ngày cân nhắc, tham khảo ý kiến người thân thì em tiến đến phương án như sau, các cụ gạch đá thoải mái nhé. Bán chung cư 3 tỉ. Mua 1 mảnh đất ven tầm 1 tỉ 5 (để đó hy vọng lên, tất nhiên phải tìm hiểu để mua dc mảnh ưng ý). 700 mua 1 con fortuner cũ --> cho thuê vào cty người quen dc 12 triệu. 800 còn lại + 300 tiết kiệm mang đi gửi ngân hàng --> tháng dc 6 triệu. Như vậy, thu nhập hàng tháng sẽ là 25 + 12 +6 =43 triệu. Thuê 1 căn chung cư mini gần chỗ làm, tầm 7 triệu. Chi phí sinh hoạt tầm 6 triệu, chu cấp cho con tầm 5 triệu. Như vậy tháng vẫn để ra dc 25 triệu. 1 năm 300 triệu. Tiết kiệm 3 năm, hy vọng đất lên, bán mảnh đất đi 3 tỉ + 1 tỉ tiết kiệm dc trong 3 năm mua 1 căn nhà 4 tỉ. Lúc này lấy vợ mới, an cư. Như vậy sau 3 năm sẽ có 1 căn nhà để ở, 1 tỉ vẫn đang gửi tiết kiệm ngân hàng, 1 con xe fortuner cho thuê tháng 12 triệu. Mọi tính toán chỉ mang tính tương đối :))

UPDATE LẦN 1 (6/4/2020): Báo cáo các bác là hiện chung cư em vẫn chưa bán được :)) Số tiền 300tr trên e có trích 1/2 ra để vào ck lúc đầu tháng 3, cho đến h cũng dương ra dc 1 chút tuy nhiên chứng khoán thì k biết đâu mà lần nên cũng nhiều rủi ro. Nhưng số tiền 300tr đó ngoài chứng khoán thì chả biết cho vào đâu cả, BĐS thì chưa đủ tiền, vàng thì cũng thất thường hơn cả con gái hà nội, ngân hàng thì hạ lãi suất.
Tư vấn thế này là chuẩn nhất: Bán căn chung cư, về với... mẹ nó là OK!

hưvô

Xe lăn
Mới đọc còm trên, thấy ngon !
Ai dè đọc xuống còm dưới lại thấy chưa ngon :D
UPDATE LẦN 1 (6/4/2020): Báo cáo các bác là hiện chung cư em vẫn chưa bán được :)) Số tiền 300tr trên e có trích 1/2 ra để vào ck lúc đầu tháng 3, cho đến h cũng dương ra dc 1 chút tuy nhiên chứng khoán thì k biết đâu mà lần nên cũng nhiều rủi ro. Nhưng số tiền 300tr đó ngoài chứng khoán thì chả biết cho vào đâu cả, BĐS thì chưa đủ tiền, vàng thì cũng thất thường hơn cả con gái hà nội, ngân hàng thì hạ lãi suất.
Người tính ko bằng trời tính hay sao cụ ? :D

VTX

Xe tải
Bán nhà mua xe nghe không hợp lý vì cái xe mất giá nhanh hơn cái nhà . Cho thuê nhà dùng tiền tiết kiệm mua xe thiếu dâu trả góp . For cũ khoảng 600T cụ thiếu 300T hàng tháng trả gốc lãi khoảng 5T. Thu nhập sẽ là 25+15+12-5= 46T. Dòng tiền này chi tiêu đầu tư ntn là do cụ mà danh mục tài sản tăng thêm cái xe

VTX

Xe tải
Bán nhà mua xe nghe không hợp lý vì cái xe mất giá nhanh hơn cái nhà . Cho thuê nhà dùng tiền tiết kiệm mua xe thiếu dâu trả góp . For cũ khoảng 600T cụ thiếu 300T hàng tháng trả gốc lãi khoảng 5T. Thu nhập sẽ là 25+15+12-5= 46T. Dòng tiền này chi tiêu đầu tư ntn là do cụ mà danh mục tài sản tăng thêm cái xe
Ps : cụ về ở với mẹ nhé. Để tối ưu chi phí

Trạng thái
Thớt đang đóng