Làm gì khi xe sau xin vượt trong điều kiện không an toàn?

heroesdaubu

Xe điện
Lên xuuống đg cầu cạn thỉnh thoảng e gặp mấy chú xe 7c như phò tùn nháy pha lia lịa. Khi có xe bám đ.ít thíc vượt e cứ giẫm phanh đỏ *** cho mấy phát là hết nháy, mấy xe chuyên gia bố láo xanh đỏ còn phải cun cút phía sau thì các chú cứ nháy bét nhè nhóe. Đủ đk vượt thì e cho vượt ngay

hoanibst

Xe tải
Trong tình huống như thế cụ cứ thẳng tay lái mà đi, đi chậm hơn chút cũng được cụ à! E ghét nhất cái loại xin vượt kiểu vậy, đã đi sai rồi thì vượt phải luôn đi, xin vượt là cái gì chứ!

Tribute

Xe container
Khi không đủ an toàn để cho vượt em thường nháy xi nhan trái vài cái, thường thì đã số hiểu là chưa cho vượt được. Nếu xe sau vẫn cứ bám riết đòi vượt thì nhá nhá phanh vài cái để họ cũng phải phanh lại rồi mình bứt lên giãn cách ra. Khi nào đủ ĐK an toàn thì xi nhan phải, nép vào và ngớt ga cho họ vượt.

pnew

Xe điện
Thưa các cụ, tình huống này em gặp suốt mà vẫn không biết làm thế nào nên lên đây nhờ các cụ giúp. Một vài ví dụ:
1. Đường đông, xe kẹp trước và kẹp bên phải (Phạm Văn Đồng) nhưng xe đi sau cứ còi và đèn xin vượt. Xe con xin vượt thì em kệ, cứ đi bình thường, nhưng với khủng long mà nó bám mít mình thì ái ngại lắm ạ.
2. Lên/xuống đường dẫn vành đai 3, tốc độ tối đa 35/40, em đi đúng tốc độ nhưng xe sau vẫn còi inh ỏi. Hôm vừa rồi 1 ông xe tải hạng nặng cứ bám mít và hụ còi làm em cũng hoảng.
Thế mới biết đi đúng luật vẫn chưa đủ.
Các cụ có cao kiến gì cho em học hỏi với.
Mình đã không cảm thấy an toàn thì làm sao cho vượt được. Điều cần làm là có tín hiệu báo cho xe sau biết là chưa vượt được (vì nếu không có thể xe sau hiểu nhầm là mình không nhận được tín hiệu xin vượt của nó)

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Thưa các cụ, tình huống này em gặp suốt mà vẫn không biết làm thế nào nên lên đây nhờ các cụ giúp. Một vài ví dụ:
1. Đường đông, xe kẹp trước và kẹp bên phải (Phạm Văn Đồng) nhưng xe đi sau cứ còi và đèn xin vượt. Xe con xin vượt thì em kệ, cứ đi bình thường, nhưng với khủng long mà nó bám mít mình thì ái ngại lắm ạ.
2. Lên/xuống đường dẫn vành đai 3, tốc độ tối đa 35/40, em đi đúng tốc độ nhưng xe sau vẫn còi inh ỏi. Hôm vừa rồi 1 ông xe tải hạng nặng cứ bám mít và hụ còi làm em cũng hoảng.
Thế mới biết đi đúng luật vẫn chưa đủ.
Các cụ có cao kiến gì cho em học hỏi với.
Bình tĩnh. Chủ động.
Giữ đường.
Đi chậm lại.
Thỉnh thoảng nhá đèn phanh cho nó chán :D

Lái xe quê

Xe buýt
Cụ làm vài cái biển nho nhỏ. Nó xin vượt tình huống đấy cụ giơ biển "Ngoan tí em cho"ra ngoài. Nó còn nháy tiếp cụ giơ biển " TSB thằng VH kém"....em fun tí thôi nhá!

QuietmanQ

Xe điện
Cảm ơn các cụ cho nhiều kinh nghiệm hay.
Tiêu chí "không an toàn thì không cho vượt" và việc cần làm là: nháy xi nhan trái báo hiệu, vẫy vẫy tay, giơ biển,...
Tuy vậy em vẫn sợ khi xe bám mít là khủng long, tải thì nặng mà quán tính thì lớn, nó mà nhỡ cái thì mình bẹp dúm, có được vạ thì má cũng sung vù lên rồi ợ.

fly_us

Xe hơi
ko biết các bác ngoài đó sao, chứ trong này em mà xi nhan trái thì bác sau sẽ im lặng khoảng được 3p, tiếp tục xin vượt tiếp. Em mà cho thì qua thế nào cũng bị liếc 1 phát, còn ko cho thì lặp lại quy trình :D

pnew

Xe điện
Cảm ơn các cụ cho nhiều kinh nghiệm hay.
Tiêu chí "không an toàn thì không cho vượt" và việc cần làm là: nháy xi nhan trái báo hiệu, vẫy vẫy tay, giơ biển,...
Tuy vậy em vẫn sợ khi xe bám mít là khủng long, tải thì nặng mà quán tính thì lớn, nó mà nhỡ cái thì mình bẹp dúm, có được vạ thì má cũng sung vù lên rồi ợ.
Nếu cụ sợ khủng long như thế thì cho vượt lại là an toàn hơn. Thà bị đâm xe nhỏ hơn là bi xe to đâm. he