Làm gì khi xe sau xin vượt trong điều kiện không an toàn?

QuietmanQ

Xe điện
Thưa các cụ, tình huống này em gặp suốt mà vẫn không biết làm thế nào nên lên đây nhờ các cụ giúp. Một vài ví dụ:
1. Đường đông, xe kẹp trước và kẹp bên phải (Phạm Văn Đồng) nhưng xe đi sau cứ còi và đèn xin vượt. Xe con xin vượt thì em kệ, cứ đi bình thường, nhưng với khủng long mà nó bám mít mình thì ái ngại lắm ạ.
2. Lên/xuống đường dẫn vành đai 3, tốc độ tối đa 35/40, em đi đúng tốc độ nhưng xe sau vẫn còi inh ỏi. Hôm vừa rồi 1 ông xe tải hạng nặng cứ bám mít và hụ còi làm em cũng hoảng.
Thế mới biết đi đúng luật vẫn chưa đủ.
Các cụ có cao kiến gì cho em học hỏi với.

Muon_biet

Xe cút kít
Thưa các cụ, tình huống này em gặp suốt mà vẫn không biết làm thế nào nên lên đây nhờ các cụ giúp. Một vài ví dụ:
1. Đường đông, xe kẹp trước và kẹp bên phải (Phạm Văn Đồng) nhưng xe đi sau cứ còi và đèn xin vượt. Xe con xin vượt thì em kệ, cứ đi bình thường, nhưng với khủng long mà nó bám mít mình thì ái ngại lắm ạ.
2. Lên/xuống đường dẫn vành đai 3, tốc độ tối đa 35/40, em đi đúng tốc độ nhưng xe sau vẫn còi inh ỏi. Hôm vừa rồi 1 ông xe tải hạng nặng cứ bám mít và hụ còi làm em cũng hoảng.
Khi không an toàn thì không cho vượt. Xe sau bấm còi, đèn xin vượt thì cụ cũng nháy đèn xin vượt thì họ biết ngay là chưa cho vượt.

inovavgj

Xe container
ko an toàn thì ko cho vượt

vietpq75hanes

Xe container
Thứ nhất cụ bật xi nhan bên trái, báo hiệu cho xe chạy phía sau là chưa cho vượt, có thể là chưa an toàn, chưa đủ khoảng cách, chỗ trống để nhường đường.

Civic TN

Xe lăn
Thứ nhất cụ bật xi nhan bên trái, báo hiệu cho xe chạy phía sau là chưa cho vượt, có thể là chưa an toàn, chưa đủ khoảng cách, chỗ trống để nhường đường.
E cũng như cụ này, mong các a đi sau hiểu cho, không đến lúc vượt đc a ấy lại tạt cho phát thì khổ e

fly_us

Xe hơi
nên bật xi nhan trái, nếu được nữa thì hạ kiếng thò ta ray, úp bàn tay xuối phẩy phẩy ra phía sau là đã nhận tín hiệu nhưng ko vượt được. Chứ xinhan mà gần giao lộ các cụ phía sau tưởng là mình sắp rẽ trái, làm quả tạt đầu thì khổ.

ngày giữa đêm

[Tịch thu bằng lái]
Ấn tượng nhõn cái a và tà???????

QuietmanQ

Xe điện
Cảm ơn các cụ đã chia sẻ. Bây giờ thì em đã hiểu. Báo hiệu chưa cho vượt là xinhan trái hoặc vẫy vẫy tay chỗ giao nhau. Sẽ vodka các cụ khi online trên laptop.

anhtho

Xe ngựa
Thường thì đường không vượt được, họ cũng không xin vượt đâu. Có thể cụ lái mới nên cảm giác khó, không cho vượt được. Khi có người xin vượt, điều kiện ko cho phép, em cũng nháy xi nhan trái vài cái , thế là họ hiểu. Nhưng mình đừng để khoảng cách phía trước quá rộng, xe sau sẽ nghĩ mình 'chơi' họ.
Trường hợp xe khách cứ đòi vượt ở chỗ không thể vượt thì em làm dư lày. Hôm đó em bị một xe khách cứ tiến sát mít, còi đèn loạn xạ trên cầu Hàm rồng ở Thanh hóa, em giả vờ nháy phanh vài cái, đi hơi loạng choạng. Chú xe khách đi sau nghĩ em lái mới nên sợ quá lại lùi luôn và không dám xin vượt nữa. Đúng là: Thứ nhất sợ kẻ anh hùng, thứ nhì sợ kẻ bần cùng khố dây.. gặp lái mới, lái kém (bần cùng) loạng quạng nó lại tương cho phát thì toai !
Nhưng các cụ lái mới thật có khi lại không giả vờ được ấy chứ !

QuietmanQ

Xe điện
Hehe. Chiêu của cụ hay thật nhưng không đùa được với xe khách và xe tải dọc đường Phạm Văn Đồng đâu cụ ạ, nó vượt ẩu lắm. Nhiều khi vượt là để chen lên trước một tý thôi. Em đúng là lái mới. Còn dán cả chữ LÁI MỚI sau xe. Chắc còn phải rèn luyện bản lĩnh nhiều.

nunachuoi

Xe điện
Hehe. Chiêu của cụ hay thật nhưng không đùa được với xe khách và xe tải dọc đường Phạm Văn Đồng đâu cụ ạ, nó vượt ẩu lắm. Nhiều khi vượt là để chen lên trước một tý thôi. Em đúng là lái mới. Còn dán cả chữ LÁI MỚI sau xe. Chắc còn phải rèn luyện bản lĩnh nhiều.
Xe khách xe tải không ngại cụ ạ, họ chỉ vượt để tránh mấy ông bắt khách là chính, xong là về làn trong ngay. Sợ nhất đám hung thần xe ben, phi ầm ầm mà toàn làn ngoài cùng mới kinh. Quan điểm của em là cứ phải an toàn mới cho vượt. Nhiều ông giữa ngã tư Cổ Nhuế vẫn đèn còi xin vượt thì bố ai mà nhường được ạ.

mychubg

[Tịch thu bằng lái]
còi to lạng lách em tránh xa

xe_thung0201

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Hic hic em kệ *** nó thôi, nó éo dám húc mít mình đâu

dht

Xe điện
thỉnh thoảng rà phanh cho xe sau sợ khỏi bám

Jeremy Bùi

Xe đạp
cái avata của cụ huyền ảo thật đấy

1977cd5

Xe tăng
Em cứ đúng làn em đi khi nào thấy ok thì chuyển làn cho vượt k thì kệ *** nó bố bảo dám húc xe mình

QuietmanQ

Xe điện
Cảm ơn các cụ đã chia sẻ nhiều kinh nghiệm hay. Đi cái đường pvđ ban ngày đã hãi rồi. Ban đêm xe sau xin vượt còn nháy pha cho mù cả mắt nữa. Làn phải thì xe khách, xe tải lướt vù vù.

cái avata của cụ huyền ảo thật đấy
Hehe. Hàng thửa xách tay đấy cụ ợ.

QuietmanQ

Xe điện
Nếu đằng trước ko an toàn. EM:
-Bật nút tam giác cảnh báo đèn đi thẳng, từ từ phanh hoặc giữ nguyên tốc độ.
-Bình tĩnh và ko cho vượt.
Nếu đằng sau cứ nháy liên tục em càng đi chậm lại, em cứ ì ra, kệ nó. Chả sao cả.
Quan trọng là mình bình tĩnh, nhiều ông cứ run lên tránh bằng được.
Trưa nay em cũng bấm cái tam giác đấy rồi cụ ạ. Nhưng không phải đi thẳng mà dừng khẩn cấp vì một cụ hôn vào mít. May cái cản sau nó chỉ bị móp vào tý em vỗ cái nó lại phẳng ra. Lúc đấy đang vội nên cũng không kịp nhìn xem cụ kia đi xe gì nữa.
Em sẽ theo lời cụ: bình tĩnh và bình tĩnh hơn nữa.