[Funland] Làm đá khó đến vậy sao các cụ

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Nhà em cứ làm cái chậu dương toàn phần, vừa đẹp, lịch sự, sang trọng mà đơn giản.

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Cụ ở huyện nên thợ không quen là đúng rồi. Thôi, cụ lên HN một chuyến, sáng đi trưa về là... Ngon ngay.
NNưng mà mình có phải cầm theo cái chậu đi không cụ ơi. Liệu làm ba cái chậu họ có chê ít không làm không hả cụ. Nếu cụ có biết địa chỉ làm được thì cho em xin số điện thoại để em lên được không ạ

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Nhà cháu cũng làm chậu âm Inax và số lượng 3 cái chiều dài 1 m. Trong thùng đựng chậu của Inax đã có sẵn tở giấy in kích thước,bọn thợ đá chỉ tờ giấy đó rồi vẽ theo kích thước là cắt thôi,cắt bằng máy cắt bàn như vẫn thường thấy. 3 cái bàn đá,cả cắt mài cạnh,đánh bóng,khoan bắt giá niox tất tần tật,2 thèng thợ TH làm đúng 1 buổi là xong.
Bàn đá nhà cháu làm bằng đá Marble.

Cái nhà cụ đẹp quá . E nghĩ chắc thợ họ văn vẻ. À mà cái giá cụ mua sẵn hay tự gia công vậy ạ

vieteuro

Xe container
Nhà cháu cũng làm chậu âm Inax và số lượng 3 cái chiều dài 1 m. Trong thùng đựng chậu của Inax đã có sẵn tở giấy in kích thước,bọn thợ đá chỉ tờ giấy đó rồi vẽ theo kích thước là cắt thôi,cắt bằng máy cắt bàn như vẫn thường thấy. 3 cái bàn đá,cả cắt mài cạnh,đánh bóng,khoan bắt giá niox tất tần tật,2 thèng thợ TH làm đúng 1 buổi là xong.
Bàn đá nhà cháu làm bằng đá Marble.

Mấy tay thợ đá thanh hóa làm ngon lắm
Ghép mòi ngon hơn thợ hà nội .

giangha2k3

Xe tăng
Thợ nhà cụ đánh võng rồi, nhà em 2 cái đều âm vành, cũng thợ quê, em thấy họ làm đơn giản, chả kêu ca gì. Họ vạch 2 đường: đường thứ nhất theo hình phía ngoài của chậu chưa kể miệng chậu, đường thứ 2 theo hình miệng chậu. Họ cắt đứt đường thứ nhất(lúc này đặt chậu lọt vào lỗ nhưng miệng chậu vẫn trên mặt bàn), sau đó cắt theo đường dấu thứ 2, đường này không cắt đứt, thợ cắt sâu mấy ly là theo độ dầy của miệng chậu, cắt xong thợ gõ nhẹ là có ngay một lớp kiểu như giật cấp, dùng máy chỉnh sửa cho phẳng phiu và đủ độ sâu bằng miệng chậu, bơm silicon và đặt chậu lên. Xong. Nhà em chậu hình ô van còn khó làm hơn chậu tròn đấy.

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Thợ nhà cụ đánh võng rồi, nhà em 2 cái đều âm vành, cũng thợ quê, em thấy họ làm đơn giản, chả kêu ca gì. Họ vạch 2 đường: đường thứ nhất theo hình phía ngoài của chậu chưa kể miệng chậu, đường thứ 2 theo hình miệng chậu. Họ cắt đứt đường thứ nhất(lúc này đặt chậu lọt vào lỗ nhưng miệng chậu vẫn trên mặt bàn), sau đó cắt theo đường dấu thứ 2, đường này không cắt đứt, thợ cắt sâu mấy ly là theo độ dầy của miệng chậu, cắt xong thợ gõ nhẹ là có ngay một lớp kiểu như giật cấp, dùng máy chỉnh sửa cho phẳng phiu và đủ độ sâu bằng miệng chậu, bơm silicon và đặt chậu lên. Xong. Nhà em chậu hình ô van còn khó làm hơn chậu tròn đấy.
Cụ ơi em không hiểu cách làm ạ sao lại có giật cấp ở chậu âm vành được nhỉ

60Hz

Xe buýt
Cụ cứ xem mấy cái clip là đc, hiểu làm gì. E chắc gần tết mấy ông thợ chỗ cụ làm trò thôi chứ ko có chuyện ko cắt đc đâu ạ.

khanhpt4

Xe tăng
KHổ em quá đến giáp tết nhà hoàn thiện gần xong rồi giờ đến cái bàn lavabo lắp chậu âm. Ngày xưa ông làm đá cầu thang bếp nhà em bảo làm được thế là em cứ tự tin hôm nay ra mua 3 cái chậu inax về thì ông ấy bảo chịu cái này ở Hải Dương không một ai làm được phải đem lên hải phòng hoặc hà nội nó có máy cnn gì giá một tỉ mớt cắt được. Giờ có chết em không
Ps* Các cụ nào có biết địa chỉ nào làm được cái này chỉ giúp em với ạ em chân thành cảm ơn
Ở Hải Dương thì Cụ đi hỏi các cửa hàng đá xem, khoét chậu âm này không khó với thợ đã làm đá quen: chỉ cần đặt dưỡng đánh dấu rồi khoét nhỏ đi 1 chút ( như bọn em gọi là khoét mực trong) rồi mài, dùng đầu số , sáp, cana đánh bóng lên.. Công khoét chậu loại này trên Hà Nội khoảng 200-300
Đây là loại chậu mà vành vẫn nằm trên thân đá còn mặt chậu bằng mặt đá, chậu 1 số Cụ đưa ở trên nằm hẳn dưới mặt đá

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Ở Hải Dương thì Cụ đi hỏi các cửa hàng đá xem, khoét chậu âm này không khó với thợ đã làm đá quen: chỉ cần đặt dưỡng đánh dấu rồi khoét nhỏ đi 1 chút ( như bọn em gọi là khoét mực trong) rồi mài, dùng đầu số , sáp, cana đánh bóng lên.. Công khoét chậu loại này trên Hà Nội khoảng 200-300

Đây là loại chậu mà vành vẫn nằm trên thân đá còn mặt chậu bằng mặt đá, chậu 1 số Cụ đưa ở trên nằm hẳn dưới mặt đá

Ak em hiểu rồi nếu nằm như thế này thì ko cần giá đỡ chậu. E vừa gọi lại cho ông kia rồi nói như các bảo bảo ý ạ xong ông ấy bảo là làm dc nhưng mà giá khoét lỗ vành dương là 150k thêm vành âm nữa thêm tiền bố tổ

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Vụ khoét đá xong rồi mà đến phần giá bên inax bán cho em cái giá ntn e vẫn ko hiểu là nếu đặt đá lên thì cái phần sắt em khoanh đỏ nó lồi lên trên phải ko ạ

Pumzen

Xe ba gác
Cái nhà cụ đẹp quá . E nghĩ chắc thợ họ văn vẻ. À mà cái giá cụ mua sẵn hay tự gia công vậy ạ
Vụ khoét đá xong rồi mà đến phần giá bên inax bán cho em cái giá ntn e vẫn ko hiểu là nếu đặt đá lên thì cái phần sắt em khoanh đỏ nó lồi lên trên phải ko ạ

Chậu âm và bàn đá mỗi loại đều phải có 2 giá đỡ (hay còn gọi là xích đông). Loại xích đông đỡ chậu Inax phải đi kèm với chậu,cụ có thể khiếu nại với CH bán chậu cho cụ.
Loại xích đông này có vít tăng giảm chiều cao,bàn đá lắp trước rồi mới lắp chậu,khi đó thợ sẽ vặn vít tăng chậu cho khít với mặt bàn đá.
Loại xích đông đỡ bàn đá là loại xích đông inox hộp bình thường,ở ngoài vẫn bán sẵn,có lỗ sẵn chỉ việc khoan vào tường,dùng nở thép bắt chặt là xong. Tuy nhiên khi thi công cụ phải nhớ vị trí đường ống nằm chìm trong tường,rất có thể vị trí lỗ có sẵn trên xích đông trùng với vị trí đường ống chạy ngang qua,cụ bắt nó phải khoan lỗ khác thì xích đông mới chắc chắn để đỡ cả bàn đá nặng gần 30kg đc và lúc sử dụng mn rất hay tỳ tay vào mặt bàn đá.

Xe vài bánh

Xe điện
Khó quá thì cụ chủ kiếm tạm tấm gỗ nhựa chịu nước (gỗ nhựa hay làm vách tủ bếp ấy), khoét tạm và đặt tạm sài đỡ, sau tết ngày rộng tháng dài thay mặt đá lại sau!

tienaka

Xe điện
Chắc nhà cụ bàn dương chậu âm. Cái này có máy cắt họ đặt vào tý là xong chứ mấy. Ko cụ vác cả tấm ra công trình nào đang làm bảo họ cắt cho

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi cái nhà cụ chắc là chậu dương bàn lên mới dễ thế ạ.
Chậu nhà e nó dạng kiểu ntn ạ

Cắt tay tốt mà!
Nếu mất dưỡng thì mất công làm dưỡng rồi dán vào mà cắt thôi!
Chậu nào cũng có tờ dưỡng đi kèm,mất thì thợ đá phải tự tạo dưỡng mà làm!

Pumzen

Xe ba gác
Nhắc thêm cụ chủ thớt 1 chi tiết nữa mà ngay cả thợ làm cũng rất khi để ý vấn đề này.
Đó là khoan lỗ trên bàn đá để cắm đầu vòi nước thì lỗ khoan này nhớ để phần thịt sát tường rộng ra 1 chút. Thường thì thợ chỉ để tim lỗ cách mép bàn (tính từ tường ra) 5 cm,nhưng có loại vòi nước gật gù,khi mở nước sẽ ngả về phía sau,nếu lắp gương rộng hết diện tích,mặt gương còn lồi ra mặt tường 1 phân nữa, khi mở nước sẽ bị chạm vào gương. Hơn nữa khi thợ nước lắp vòi,do diện tích chật sẽ rất khó thi công và sau này có sửa chữa hay thay thế cũng gặp khó khăn. Thế nên phải lấy tim lỗ cách tường 7 cm là đẹp.

omerta77

Xe điện
Cụ ơi cái nhà cụ chắc là chậu dương bàn lên mới dễ thế ạ.
Chậu nhà e nó dạng kiểu ntn ạ

Làm cái này phải thợ chứ ko tự làm được đâu. Các cụ ý cứ nghĩ đánh dấu rồi khoét ra nhét vào là xong :))
Trước nhà e làm cái mặt bàn bếp thôi mà cũng phải cắt, ghép mép, dán, mài... đủ cả. Giờ công nghệ mới thế nào thì e chịu

omerta77

Xe điện
Cụ chịu khó nghiên cứu qua câi clip e post đó. Rồi nói thợ sắt nó làm cho cái khung đỡ đc cái lavabo của cụ và đỡ đc cả tấm đá. Nếu ko thì làm 2 cái đỡ riêng. 1 cái đỡ lavabo 1 cái đỡ tấm đá. Còn cái miệng thì úp ngược cái chậu. Đánh dấu, rồi khoét thôi cụ

Đây chỉ là khoét lỗ đặt chậu thôi. Chả ai để cái cạnh như thế kia đâu

vitomxau

Xe container
KHổ em quá đến giáp tết nhà hoàn thiện gần xong rồi giờ đến cái bàn lavabo lắp chậu âm. Ngày xưa ông làm đá cầu thang bếp nhà em bảo làm được thế là em cứ tự tin hôm nay ra mua 3 cái chậu inax về thì ông ấy bảo chịu cái này ở Hải Dương không một ai làm được phải đem lên hải phòng hoặc hà nội nó có máy cnn gì giá một tỉ mớt cắt được. Giờ có chết em không
Ps* Các cụ nào có biết địa chỉ nào làm được cái này chỉ giúp em với ạ em chân thành cảm ơn
Chào Sanji, anh là Luffy đây :))