[Funland] Làm công nhân vất vả, nhưng lại dành 2/3 tiền lương để xây cái nhà rất to ở quê

keomutvuive

Xe điện
xây nhà ở quê xây thô hết 700 thì hoàn thiện mức trung bình cũng phải 1t5, ở quê hoàn thiện trung bình tầm 4tr2 thôi ạ, tính ra 350m2 sàn, ở quê xây nhà 2 tầng mỗi sàn 100m hết tầm 800 sơn xong thôi

TONGIA

Xe lừa
Câu ấy là sử dụng ngoài dân dã. Không có ý định nhận xét về đạo đức, mà lật mặt những kẻ đạo đức... giả thôi =))
Chỉ 1 câu là Em biết cụ dân dã mà.
Đạo đức thực ra là khái niệm không dân dã lắm.
Ai cũng nói nhưng hiểu khái niệm và thực hành theo đạo đức thì hiếm.
Thậm chí với những người ngẫm nghĩ về nó vài chục năm, còn chưa phân biệt nổi thật giả.
Quan trọng là hướng về đạo đức trong từng hành vi, nếp nghĩ
Chứ buông thả, hoang tàn, vô đạo thì thấu hiểu sao được

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Chỉ 1 câu là Em biết cụ dân dã mà.
Đạo đức thực ra là khái niệm không dân dã lắm.
Ai cũng nói nhưng hiểu khái niệm và thực hành theo đạo đức thì hiếm.
Thậm chí với những người ngẫm nghĩ về nó vài chục năm, còn chưa phân biệt nổi thật giả.
Quan trọng là hướng về đạo đức trong từng hành vi, nếp nghĩ
Chứ buông thả, hoang tàn vô đạo thì thấu hiểu sao được
Vầng, cụ lại nói về đạo đức cao siêu quá, mà ai buông thả hoang tàn vô đạo hả cụ, cụ có hiểu nghĩa của câu cụ nói không? Cụ rao giảng thế này, em e là... =))

TONGIA

Xe lừa
Vầng, cụ lại nói về đạo đức cao siêu quá, mà ai buông thả hoang tàn vô đạo hả cụ, cụ có hiểu nghĩa của câu cụ nói không? Cụ rao giảng thế này, em e là... =))
Ví dụ mở miệng ra là văng tục đấy gọi là buông thả đấy cụ.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Ví dụ mở miệng ra là văng tục đấy gọi là buông thả đấy cụ.
Câu đấy là dẫn chứng ngoài đời, và đã viết lóng. Nhưng cụ đạo đức vậy, tạm chấp nhận 2 từ buông thả, còn hoang tàn vô đạo là sao? là cách sống của cụ hay gia đình cụ à?

TONGIA

Xe lừa
Câu đấy là dẫn chứng ngoài đời, và đã viết lóng. Nhưng cụ đạo đức vậy, tạm chấp nhận 2 từ buông thả, còn hoang tàn vô đạo là sao? là cách sống của cụ hay gia đình cụ à?
Em là người cố gắng sống tử tế hướng về lối suy nghĩ và hành xử có đạo đức.

Thực ra nói chuyện về đạo đức với cụ là không nên.
Tuy nhiên em viết đây là để mọi người cùng đọc vui lúc Covid nhàn nhã.

Lịch sử nhận thức cuộc sống tạo trước mắt ta một tấm kính.
Và ta không bao giờ nhìn ra chân lý, sự tử tế cuộc đời nếu như trước mắt ta là tấm kính hoen ố.

Nhìn vào con cáo đỏ bị bắn
Quý cô nhà giàu liên tưởng đến 1 cái áo da cáo quý báu
Bác nông dân hả hê nhớ đến những con gà bị mất
1 bạn WWF thấy xót xa vì mất thêm 1 cá thể của loài sắp tuyệt chủng

Chỉnh sửa cuối:

darthvader

Xe điện
Nhiều cặp vợ chồng trẻ về thành phố làm việc, lương chắc cũng 20-30 tr, hơn cặp vợ chồng công nhân kia tí ti... cũng phải tiết kiệm vay mượn mua căn chung cư bét cũng tỷ rưỡi.. nhưng chả ai trách là đua đòi hay không biết tính toán cả.. đơn giản vì họ không phải công nhân.. Phân biệt là đây chứ đâu. Văn phòng mà cho thôi việc thì cũng lâm vào hoàn cảnh như cặp vợ chồng công nhân kia thôi, trừ khi vay được tiền người nhà xin khất được...

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Em là người cố gắng sống hướng tử tế hướng về lối suy nghĩ và hành xử có đạo đức.
Thực ra nói chuyện về đạo đức với cụ là không nên.
Tuy nhiên em viết đây là để mọi người cùng đọc vui lúc Covid nhàn nhã.
Lịch sử cuộc sống tạo cho ta một tấm kính.
Và ta không bao giờ nhìn ra chân lý, sự tử tế cuộc đời nếu như trước mắt ta là tấm kính hoen ố.
Dùng từ hoang tàn vô đạo là cụ có biết có thể dẫn đến án mạng nếu hiểu đúng nghĩa của nó không? Cụ mở miệng là đạo đức, nhưng lại không thừa nhận cái sai của bản thân khi cho phép mình dùng từ ngữ xúc phạm người khác, rồi còn đánh trống lảng =)).

KatKik

Xe điện
Mà e sợ nhất cho vay tiền xây nhà í, ko biết bao giờ mới trả lại được. Mà nghĩ cũng tội, cứ làm tích được vài chục lại lôi ra xây nhà cơi nới đến khổ. Ông chú em cũng thế mà. Còn đương nhiên tâm lý ai cũng muốn xây quá tiền có 1 tí, vay rồi lại trả, để nhà khang trang đẹp chút. Sợ nhất mấy bác ko dự tính, vay tứ lung tung, như ông bác ở quê xây xong cái nhà 4 tầng thì nợ mớ tiền, trong khi xây làm gì 4 tầng ở khi nào hết.
Chết ở chỗ ko lường trước đc chi phí.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Chốt lại vẫn là tiếng gáy thôi, bài báo nói về những người vượt biên chỉ là khía cạnh nhỏ của xã hội, nông thôn nhà ta chỗ nào con cháu đi làm xa có tý tiền là xây. Bia mộ hoành tráng ở phía Bắc và miền Trung nhiều.
Cái này e công nhận, quê em cũng thế, năm nào cũng có chỉ đạo gửi tiền theo suất đinh về quê xây bia mộ, nhà thờ tổ, họ mình cứ phải to hơn họ khác nhá :)). Mà tuy ko có ý định phân biệt vùng miền, nhưng cảm nhận Bắc - Trung nặng về gáy hơn Nam!

TONGIA

Xe lừa
Dùng từ hoang tàn vô đạo là cụ có biết có thể dẫn đến án mạng nếu hiểu đúng nghĩa của nó không? Cụ mở miệng là đạo đức, nhưng lại không thừa nhận cái sai của bản thân khi cho phép mình dùng từ ngữ xúc phạm người khác, rồi còn đánh trống lảng =)).
Em rất sợ án mạng dù người bị giết hay kẻ giết người là ai.

Những kẻ sống buông thả, hoang tàn vô đạo tất nhiên không hiểu đạo đức là điều hiên hiển nhiên.
Tất nhiên không nhất thiết phải hội tụ đủ cả 3 yếu tố đó chỉ cần 1 trong 3 là khó rồi.
Và em không có ý định ám chỉ một cá nhân cụ thể nào có cả ba yếu tố đó trong phần viết trên.
Nếu cụ hiểu rằng em viết về cá nhân cụ - hoang tàn vô đạo thì xin chân thành xin lỗi cụ vì em đã viết không thoát nghĩa dẫn tới hiểu lầm,
Câu đấy em em muốn khái quát các nhóm đối tượng
Mong cụ đừng chạnh lòng quá.

Chỉnh sửa cuối:

giá xào lòng gà.

[Tịch thu bằng lái]
Người quê gắng cả đời để xây cái nhà.
Hầu như không có cơ hội xây lại.
Mong thoát kiếp tạm bợ, chạy lũ chạy bão
Nên họ thường dốc sức xây kiên cố, đủ rộng cho tương lai,

Về cơ bản họ không xin, vay gì ai ở đây.
Nên việc đánh giá của các cụ cũng cần cân nhắc, hạn chế chửi càn!
Một bài báo nói về cuộc sống khốn đốn của người công nhân thất nghiệp tràn làn, sinh kế gãy đứt, tương lai hàng triệu hộ phụ thuộc mờ mịt.

Thay vì đồng cảm.

Được chủ thớt và các cụ rộng lượng đây chuyển để tài thành chửi người nghèo thích xây nhà to.

Tạo hóa ban cho muôn loài Khát vọng vươn lên.
Đến cỏ cây vô tri còn biết và có quyền vươn ra chỗ sáng.

Cùng đọc bài báo:

Nhưng đọc qua lăng kính đen tối nó chắn hết lòng trắc ẩn bao dung, nên nhiền bạn chỉ còn đọc thấy những vỵ kỷ, hẹp hòi.
Chửi và chê là đặc sản auto của ô tô phân mà anh Tôn :)), kệ ng ta xây thế nào thì xây, đến chán cho cái thói soi mói của dân đông lào toàn đi lo việc nhà người khác.

Conchuotnho

Xe tăng
Ở quê thì thường như vậy, nhà rất rất to, nhưng bên trong lại chả có gì. :(
Chuẩn đét luôn. Quê e về giờ khá nhiều nhà to nhưng bên trong mỗi bộ bàn ghế vì ko có tiền. Ở quê đất rộng nên thích xây nhà to, phòng khách ngồi phải dăm mâm mới được. Tiện nghi thì ko đầu tư mấy

giá xào lòng gà.

[Tịch thu bằng lái]
700 củ chịu khó đầu tư vào sản xuất kinh doanh thì vừa tăng được nguồn tiền vừa tạo công ăn việc làm cho mình và xã hội, đóng góp cho sự phát triển của kinh tế đất nước...
một Graber nghỉ chân dưới gốc cây tránh nắng lướt web bằng 3G cho biết.
Gớm, cụ lo cho thân cụ đi :D tưởng ai có tiền là cũng biết đầu tư sxkd đem lại lợi nhuận chắc.

Hiendai

Xe tăng
Nhiều cặp vợ chồng trẻ về thành phố làm việc, lương chắc cũng 20-30 tr, hơn cặp vợ chồng công nhân kia tí ti... cũng phải tiết kiệm vay mượn mua căn chung cư bét cũng tỷ rưỡi.. nhưng chả ai trách là đua đòi hay không biết tính toán cả.. đơn giản vì họ không phải công nhân.. Phân biệt là đây chứ đâu. Văn phòng mà cho thôi việc thì cũng lâm vào hoàn cảnh như cặp vợ chồng công nhân kia thôi, trừ khi vay được tiền người nhà xin khất được...
Cụ nói nghe cũng có lý nhỉ, hi hi, nhưng vẫn có chi tiết chưa bao quát hết.
Đó là mấy vị mua nhà ở thành phố cũng có tính toán chứ không phải không đâu. Nhà chung cư nó là tài sản có thanh khoản, dễ chuyển nhượng chứ xây nhà ở quê có bán được không? Thêm nữa là họ phải trả lãi ngân hàng nhưng lại trừ đi tiền thuê nhà + sống thoải mái hơn. Nếu họ phóng tay mua nhà to quá tầm thì lúc đấy mới nên nói.
Có một đợt rộ lên sách cha giàu cha nghèo, nếu chỉ bàn đến nội dung thì rất hay, mỗi tội bị đội MLM lôi ra làm công cụ mê hoặc gà nên mỗi lần nhắc đến tài sản, tiêu sản lại gợn gơn, sợ bà con nghĩ mình cũng dạng MLM.

Hieu Altis2011

Xe buýt
Em nghe những lời gia giảng cũng thấy buồn cười vc :)) , Kiểu thượng đẳng ý

Culay

[Tịch thu bằng lái]
Nói như các cụ thì bọn Mỹ nó cũng sĩ diện mí ganh đua như VN à ? Theo những gì em đọc được rất nhiều phần trăm dân Mỹ vay để mua nhà mua xe và è cổ giả tiền và lãi NH đấy !

QuangSunlight

Xe điện
Lương 2 vc công nhân 25 tr x 12 tháng = 300 tr mỗi năm . Làm 4 năm mà mới nghỉ việc 3 tháng đã khóc thì nên xem lại cách chi tiêu .
Ngay như các bác trên OF cũng hay dốc túi mua xe để đỡ bị nắng mưa , dính covid19 vẫn chưa bác nào phải bán xe cả . Công nhân nên vào OF chơi mà học thêm kinh nghiệm quản lý tài chính .