[Funland] Làm công nhân KCN - Chôn vùi tuổi thanh xuân.

Ocdaonho

Xe tải
Tình huống giả định này em và con em cũng đã từng trao đổi với nhau.
Con em có dự định xin học bổng Nhật, Hàn, TQ - em bảo các nước này không phải là mục tiêu con nên hướng tới.
Du học Mỹ, Canada, Úc --- em ủng hộ.
Giờ là phần hỏi đáp:
- Con sẽ làm việc ở VN hay là ở nước con đi du học?
- Đáp: con làm việc tại VN
- Vậy mục đích du học của con là không hiệu quả, nếu du học nước ngoài thì phải tính p/a định cư.
Rõ ràng là vậy.

Giờ chốt lại là học trong nước, chờ sự điều chỉnh p/a (nếu có).
Ui cứ đi du học là xđ để định cư hả cụ?
Em nghĩ đi học là để học, mở mang tầm mắt nhìn ra thế giới, tích luỹ trải nghiệm & kiến thức rồi sau đó muốn ở lại được thì ở, thích về thì về chứ.
Tuổi trẻ có cơ hội được đi ra thế giới thì cứ đi, nếu thích lại quay về miễn có vốn liếng kiến thức kinh nghiệm ở đâu cũng sống được.
Ở VN giờ đầy việc & đời sống cao.
E nhìn rất nhiều bạn bè e đi du học và định cư, học giỏi nhé, cuộc sống bên kia cũng ko phải thoải mái vui vẻ gì lắm. Nhiều người hỏi em có nên về VN ko…
Em nghe chúng nó tâm sự thì mới vỡ mộng về các thiên đường Anh, Úc, Mỹ, Nhật, Pháp…

noname1981

Xe tải
Em nghĩ đi học là để học, mở mang tầm mắt nhìn ra thế giới, tích luỹ trải nghiệm & kiến thức rồi sau đó muốn ở lại được thì ở, thích về thì về chứ.
Tuổi trẻ có cơ hội được đi ra thế giới thì cứ đi, nếu thích lại quay về miễn có vốn liếng kiến thức kinh nghiệm ở đâu cũng sống được.
E nhìn rất nhiều bạn bè e đi du học và định cư, học giỏi nhé, cuộc sống bên kia cũng ko phải thoải mái vui vẻ gì lắm. Nhiều người hỏi em có nên về VN ko…
Em nghe chúng nó tâm sự thì mới vỡ mộng về các thiên đường Anh, Úc, Mỹ, Nhật, Pháp…
Nhà giàu và có sự nghiệp hồi môn cho con thì nên du học âu Mỹ để trải nghiệm, sau về kế nghiệp gia đình vì tài sản có chuyển sang được đâu mà chả phải về. Còn nhà hạng bình thường thì du học phải xét hiệu quả kinh tế, chẳng ai đầu tư mấy tỷ và công sức như thế để du học về nhận lương 10 triệu cả. Ở đâu đầy việc lương cao vậy cụ, cụ trích dẫn em với.

Chỉnh sửa cuối:

noname1981

Xe tải
Làm công nhân mà làm công việc giản đơn thì hết sức khỏe là bị đào thải ngay và luôn...tầm trên dưới 40 tuổi. Còn làm công nhân mà có trình độ và ngày càng nâng cao thì lại là 1 câu chuyện khác.

Còn kiểu so sánh làm cả đời không bằng lời miếng đất thì không cần bàn tới
Nền kinh tế gia công lắp ghép cần công nhân trẻ, ngoan, lương thấp lấy đâu ra cơ hội nâng cao trình độ. Trên 30 là em không tuyển nữa cụ nhé.

noname1981

Xe tải
Thực ra các bạn trẻ giỏi đều lường trước được khó khăn ở bển nhưng vì cơ hội thôi cụ, ở đâu nhiều thì chúng sẽ ở, chúng nó khôn hơn tụi già nhiều, cụ không phải lo cho chúng đâu.

Nhimtiu

Xe lăn
Năm 2001 em đi làm mới qđ mua lại của đồng nghiệp em Siemens C35 bác ạ ;))

View attachment 7943904
Cụ làm em nhớ lại các tb điện tử hồi em mới đi làm...thời 1997-98 là em vẫn dùng máy nt motorola đeo thắt lưng, sau đó thì ra Ericsson 688 cục gạch và có Nokia 3210 thì em nhờ bạn mua bên Finland mang về đập hộp. Phải nói con này pin trâu mà loa nghe thích lắm thời đó quãng năm 1999. Sang năm 2003 hay 2004 gì đó thì em mua cho bạn gái là gấu em bây giờ cái SS A800; hồi đó nàng làm vp bẩu em dùng đtdd để làm gì lấy đâu tiền trả bill dt hàng tháng...em làm thêm quả thẻ debit vcb hồi đó thả vào đâu 20 củ, nàng chả dùng gì. Lương bạn gái hồi đó đâu mới 2.5tr/tháng gì đó em k nhớ nữa. Nhìn lại mấy đồ công nghệ này cũng nhiều kỉ niệm phết cụ ạ. Thời đó đi xe máy thôi k có ê tô nhiều như bây giờ, em quen nàng đã chạy GLpro 1600 rồi nhưng vào nhà nàng em toàn phải xuống xe dắt vào và dắt ra một quãng mới dám nổ máy k có tiếng Pô hơi đanh nên em lại chuyển sang đi Bonus. Hồi đó em thích con GL này lắm đi cũng phê, có khi cảm giác còn phê hơn mua Mer ở thời bây giờ cụ ạ. Cảm giác chạy xe máy ngon thời 1998-2002 nó phiêu lắm, em chạy lên Tuyên Quang đã cảm giác là xa lắm òi...

Chỉnh sửa cuối:

Matxech

Xe container
Con tớ mà thích 1 cái j như con mợ tớ sẵn sàng bán nhà luôn nếu cần. Cha bố con với cái. Tối nay trường thông báo kết quả a chị 2008 thi. Bảo cu con cố lên. Nó bảo bố chọn cho con trường thấp thấp thôi.
Thằng lớn nhà mình cấp 2 học NTT bảo nó cấp 3 học mà thi chuyên hoặc NTT nó bảo
Học theo chúng nó mà chết à

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cụ làm em nhớ lại các tb điện tử hồi em mới đi làm...thời 1997-98 là em vẫn dùng máy nt motorola đeo thắt lưng, sau đó thì ra Ericsson 688 cục gạch và có Nokia 3210 thì em nhờ bạn mua bên Finland mang về đập hộp. Phải nói con này pin trâu mà loa nghe thích lắm thời đó quãng năm 1999. Sang năm 2003 hay 2004 gì đó thì em mua cho bạn gái là gấu em bây giờ cái SS A800; hồi đó nàng làm vp bẩu em dùng đtdd để làm gì lấy đâu tiền trả bill dt hàng tháng...em làm thêm quả thẻ debit vcb hồi đó thả vào đâu 20 củ, nàng chả dùng gì. Lương bạn gái hồi đó đâu mới 2.5tr/tháng gì đó em k nhớ nữa. Nhìn lại mấy đồ công nghệ này cũng nhiều kỉ niệm phết cụ ạ. Thời đó đi xe máy thôi k có ê tô nhiều như bây giờ, em quen nàng đã chạy GLpro 1600 rồi nhưng vào nhà nàng em toàn phải xuống xe dắt vào và dắt ra một quãng mới dám nổ máy k có tiếng Pô hơi đanh nên em lại chuyển sang đi Bonus. Hồi đó em thích con GL này lắm đi cũng phê, có khi cảm giác còn phê hơn mua Mer ở thời bây giờ cụ ạ. Cảm giác chạy xe máy ngon thời 1998-2002 nó phiêu lắm, em chạy lên Tuyên Quang đã cảm giác là xa lắm òi...

View attachment 7944006
Cụ Tiu có đồ chơi, hỏa lực mạnh thế này thì cưa đâu đổ đấy :D

Nhimtiu

Xe lăn
Cụ Tiu có đồ chơi, hỏa lực mạnh thế này thì cưa đâu đổ đấy :D
Hồi đó em thấy bt mà vì lương em có 70k/ngày thôi nhưng phụ cấp và tiền ngoài tầm 10-15củ/tháng là bt. Hồi đó đất rẻ lém nếu mua tập trung thì giờ em k phải đi làm grab bike cụ ạ. :)) Âu vẫn cứ là cái Liễn cụ ơi.

dheIa

Xe điện
Mấy nước kia ko biết zá zổ thế nào.
Chứ Úc thấy bẩu 1 suất định cư là 11 tỏi đấy.
Cứ ngồi đáy giếng mà vỡ mộng. Nẫu lắm.. hichic 8-}

Batman

Xe container
Bản chất sống ở nước nào cũng vậy, phải làm như trâu thì mới có đời sống cao.
Tôi thì tôi muốn nó có đời sống cao, dĩ nhiên rồi, nhưng với số tiền bỏ ra để mua trải nghiệm đó, thì tôi đầy việc khác dùng đến nó để tạo ra thu nhập cao tại ngay đất mẹ. Muốn trải nghiệm thì rất dễ, sau mỗi kỳ nghỉ, mang vài trăm triệu đi du lịch - trải nghiệm, có phải là cuộc sống vương giả hơn không?
Du học là du học, mà trải nghiệm là trải nghiệm - hai thứ khác nhau hoàn toàn.
À, nếu xét về giỏi, thì em không kém đội đi du học. Cuộc sống của em ở bên này cũng không phải thoải mái, vui vẻ gì, 8h hành chính làm việc như trâu. Chả lẽ em lại hỏi bạn em là có nên ra nước ngoài định cư không?
Nhiều bạn đi du học thì được mỗi cái mác, còn đâu trong đầu rỗng tuếch, nên sống ở đâu mà chả khó, chả khổ như nhau. :P

Batman

Xe container
Nhà giàu và có sự nghiệp hồi môn cho con thì nên du học âu Mỹ để trải nghiệm, sau về kế nghiệp gia đình vì tài sản có chuyển sang được đâu mà chả phải về. Còn nhà hạng bình thường thì du học phải xét hiệu quả kinh tế, chẳng ai đầu tư mấy tỷ và công sức như thế để du học về nhận lương 10 triệu cả. Ở đâu đầy việc lương cao vậy cụ, cụ trích dẫn em với.
À, cái đội học trong nước ra trường, lương cỡ 1000-1500$ làm cho tư bản.
Đầy việc lương cao đó cụ, nhưng năng lực phải thế nào thì mới có được mức lương hấp dẫn vậy.
Thực ra các bạn trẻ giỏi đều lường trước được khó khăn ở bển nhưng vì cơ hội thôi cụ, ở đâu nhiều thì chúng sẽ ở, chúng nó khôn hơn tụi già nhiều, cụ không phải lo cho chúng đâu.
Bọn trẻ giờ tốn bao nhiêu tiền ăn học, không khôn hơn đội già thì hơi phí, cụ nhỉ.
Mấy nước kia ko biết zá zổ thế nào.
Chứ Úc thấy bẩu 1 suất định cư là 11 tỏi đấy.
Cứ ngồi đáy giếng mà vỡ mộng. Nẫu lắm.. hichic 8-}
Ai cũng kêu là vỡ mộng, nhưng hằng năm người VN vẫn đi sang đó định cư, chả lẽ định cư cũng là để trải nghiệm. =))

noname1981

Xe tải
À, cái đội học trong nước ra trường, lương cỡ 1000-1500$ làm cho tư bản.
Đầy việc lương cao đó cụ, nhưng năng lực phải thế nào thì mới có được mức lương hấp dẫn vậy.

Bọn trẻ giờ tốn bao nhiêu tiền ăn học, không khôn hơn đội già thì hơi phí, cụ nhỉ.

Ai cũng kêu là vỡ mộng, nhưng hằng năm người VN vẫn đi sang đó định cư, chả lẽ định cư cũng là để trải nghiệm. =))
Dạ vâng, cụ chuẩn ạ. Em thấy thế là đảm bảo hạnh phúc cho tất cả, nguồn lực được phân bổ hợp lý, và nguồn lực đó rất tốt cho tương lai nước nhà nếu trình độ phát triển tiệm cận khả năng của những người di cư, vd như Trung Quốc bây giờ chẳng hạn.

Batman

Xe container
Dạ vâng, cụ chuẩn ạ. Em thấy thế là đảm bảo hạnh phúc cho tất cả, nguồn lực được phân bổ hợp lý, và nguồn lực đó rất tốt cho tương lai nước nhà nếu trình độ phát triển tiệm cận khả năng của những người di cư, vd như Trung Quốc bây giờ chẳng hạn.
F1 nhà em giờ đã biết thế nào làm lạm phát, bằng tuổi nó, em còn chả biết gì. :D
Khả năng sử dụng tài chính và làm thêm của nó là khá tốt, nên em không bị nó xin tiền mấy khi.
Tạm thời, 4 năm ở bậc đại học, em chỉ lo cho nó mỗi tiền bay đi bay về, không phải lo gì cho nó nữa.

noname1981

Xe tải
F1 nhà em giờ đã biết thế nào làm lạm phát, bằng tuổi nó, em còn chả biết gì. :D
Khả năng sử dụng tài chính và làm thêm của nó là khá tốt, nên em không bị nó xin tiền mấy khi.
Tạm thời, 4 năm ở bậc đại học, em chỉ lo cho nó mỗi tiền bay đi bay về, không phải lo gì cho nó nữa.
Chà tuyệt vời quá, chúc mừng cụ, em đang cố gắng để được nhu cụ đây nhưng có lẽ em vẫn phải tài trợ tiền sinh hoạt cho nó.

Batman

Xe container
Chà tuyệt vời quá, chúc mừng cụ, em đang cố gắng để được nhu cụ đây nhưng có lẽ em vẫn phải tài trợ tiền sinh hoạt cho nó.
Cảm ơn Cụ, em sẽ gửi lời chúc của cụ đến nó, chứ em có giúp gì được nó đâu.
Em chỉ giúp được nó mỗi việc là ủng hộ nó một số việc mà nó muốn làm mà em cho là phù hợp, cho dù có trái chiều, trái ý với phần lớn những người xung quanh.

neocop

[Tịch thu bằng lái]
Việt Nam mà cải thiện được môi trường sống thì đích thực là thiên đường luôn
Nhìn bọn teilon bơi bì bõm trong những dòng sông trong vắt mà mê quá đi

neocop

[Tịch thu bằng lái]
Em biết nhiều cụ trong đó có em nếu đc quay lại của năm 18t sẽ cố gắng học thật chăm chỉ, học đúng sở trường của hiện tại :))
Em đúng dân học chăm chỉ đây
Lúc bọn bạn yêu đương ầm ầm, suốt ngày tập trung trong thư viện, đọc, nghiên cứu
Nên dù đời có phong ba, nhưng bây giờ thực sự rất hạnh phúc, khó khăn nào trong đời cũng vượt qua, và rất may mắn khi vào tuổi 40. Dù năm 36t em ngập sâu tưởng như không ngóc đầu lên nổi

Mít - Mật

Xe tăng
Tình huống giả định này em và con em cũng đã từng trao đổi với nhau.
Con em có dự định xin học bổng Nhật, Hàn, TQ - em bảo các nước này không phải là mục tiêu con nên hướng tới.
Du học Mỹ, Canada, Úc --- em ủng hộ.
Giờ là phần hỏi đáp:
- Con sẽ làm việc ở VN hay là ở nước con đi du học?
- Đáp: con làm việc tại VN
- Vậy mục đích du học của con là không hiệu quả, nếu du học nước ngoài thì phải tính p/a định cư.
Rõ ràng là vậy.

Giờ chốt lại là học trong nước, chờ sự điều chỉnh p/a (nếu có).
Sao Cụ giống em thế! Em nói thẳng với F1 nếu xac định đi DH rồi định cư, thì ủng hộ. Còn học xong để quay về thì thôi. Đk kinh tế nhà em thì bình thường nên phải tính toán. Bây giờ F1 đã sang Canada được 6 tháng rồi

noname1981

Xe tải
Cảm ơn Cụ, em sẽ gửi lời chúc của cụ đến nó, chứ em có giúp gì được nó đâu.
Em chỉ giúp được nó mỗi việc là ủng hộ nó một số việc mà nó muốn làm mà em cho là phù hợp, cho dù có trái chiều, trái ý với phần lớn những người xung quanh.
Đấy cái quan trọng là cụ cho nó thấy đâu là sự phù hợp dù trái ý đám đông.

Batman

Xe container
Giờ tính học phí bên Úc cỡ 800tr/năm, cộng chi phí ăn ở chắc cỡ 600tr nữa.
Tốn hơn tỉ/năm chỉ cho con lấy thứ gọi là trải nghiệm có mà thần kinh, cụ nhỉ, thừa tiền thì không nói.
Con em nó app học bổng thì được 50%, nhưng nghe vẻ nó vẫn thấy đắt nên không đi.

Sao Cụ giống em thế! Em nói thẳng với F1 nếu xac định đi DH rồi định cư, thì ủng hộ. Còn học xong để quay về thì thôi. Đk kinh tế nhà em thì bình thường nên phải tính toán. Bây giờ F1 đã sang Canada được 6 tháng rồi