[Funland] Làm cách nào để hát hay hơn?

Vo_thuong

Xe điện
À, có một ý này cho các mợ chất giọng ko cao lắm thì ko nên chọn bài hát giọng cao mà nên chọn những bài tình cảm và học cách thể hiện sao cho "ra" được cái chất đó. Chú ý đến cách luyến láy khi hát (cái này thì học được).
Em giọng ko cao nhưng khi hát thì ai cũng bảo là cực kỳ tình cảm kkk, tranh thủ khoe tý :)

QDV2012

Xe tăng
Em giọng tốt, hơi khỏe lên cao xuống trầm vô tư. Mỗi tội hát tý là loạn nhịp khi nhìn màn hình. Chỉnh mãi không được, hay là phải đeo tai nghe như cs xịn mới đỡ phải không cụ?
Thì đi học thanh nhạc là giải quyết được hết mà cụ. Thầy thợ họ chỉ cần nắn câu nắn chữ mở khẩu hình miệng ntn là cả đoạn hát nó khác hẳn rồi.

Chứ còn đơn giản thì là nghe nhạc nhiều và copy paste cách ca sĩ hát bài đó thôi. Còn hát theo bản năng thì hên xui cụ à

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cụ qua em mua bộ soundcard về hát nhé , sẽ hay hơn hẳn hát chay.

Leanh65

Xe container
Thì đi học thanh nhạc là giải quyết được hết mà cụ. Thầy thợ họ chỉ cần nắn câu nắn chữ mở khẩu hình miệng ntn là cả đoạn hát nó khác hẳn rồi.

Chứ còn đơn giản thì là nghe nhạc nhiều và copy paste cách ca sĩ hát bài đó thôi. Còn hát theo bản năng thì hên xui cụ à
Ý em là em hát vài câu là bị sai nhạc, lệch tông. Bài nào thuộc lời không nhìn màn hình hát còn đỡ. Hồi đi lính chơi ghi ta hát cũng toàn bị sai toàn bị bọn nó chế diễu. Kiểu bị phân tâm ý.🤣

Leanh65

Xe container
À, có một ý này cho các mợ chất giọng ko cao lắm thì ko nên chọn bài hát giọng cao mà nên chọn những bài tình cảm và học cách thể hiện sao cho "ra" được cái chất đó. Chú ý đến cách luyến láy khi hát (cái này thì học được).
Em giọng ko cao nhưng khi hát thì ai cũng bảo là cực kỳ tình cảm kkk, tranh thủ khoe tý :)
Thế chắc cụ giống chú em cọc chèo nhà em. Hát nghe cực hay và có hồn. Dù ông anh hát đúng nhạc lý hơn nhưng giọng nó trơ kiểu gì đó không truyền cảm bằng.

114hangbong

Xe cút kít
Chỉ có đi học, chả có cách nào khác, mất tiền nhưng chuyên nghiệp, kỹ năng xử lý nốt nhạc, cao độ nó chuẩn chỉ.

Bằng Kiều bài nào em cũng lên được, từ trái tim bên lề, cơn mưa băng giá, linh hồn đã mất...

Cụ em giỏi thế, chị chỉ gào được bài Buồn ơi, xin chào mi. 😂

duongqua

Xe container
E thấy đi hát cứ ngồi mà ăn uống, nghịch tí toáy cho sướng, lúc nào hứng lên thì cầm mic gào cái là xong. Còn đứa nào thích hát, hát hay, hát nhiều em kệ, cho nó hưởng hết :D

114hangbong

Xe cút kít
Hát kara hay là phải có tí năng khiếu, còn đến tầm tiếp khứa ra tiền, lòi hợp đồng thì thuê ca sĩ về ca, mình ngồi thưởng và chém gió thôi chứ cố làm gì :))
Chồng cô bạn em hát hay cực như ca sỹ mà cậu ấy bị rách màng nhĩ nên chỉ góp vui mấy bài đầu là âm thanh nó dội thẳng vào tai ko chịu được lại phải ngoi ra ngoài dưỡng tai. Khổ thế !

phuongmit

Xe cút kít
Chồng cô bạn em hát hay cực như ca sỹ mà cậu ấy bị rách màng nhĩ nên chỉ góp vui mấy bài đầu là âm thanh nó dội thẳng vào tai ko chịu được lại phải ngoi ra ngoài dưỡng tai. Khổ thế !
Hát cho nhau nghe, ăn nhậu vui chơi thì ai hát cũng dc chứ hát ra vấn đề thì giờ e thấy thuê nhiều, cao hứng thì hát góp 1/2 bài giao lưu với đối tác cho xôm thôi mợ

TranCB

Xe tăng
Cụ chủ chăm đi hát karaoke có các em phổi nở giúp sức là giọng lên căng đét ngay

Yaris_2009

Xe tăng
Cụ em giỏi thế, chị chỉ gào được bài Buồn ơi, xin chào mi. 😂
Vâng hồi xưa chưa vk e ở lắm hội lắm mà ko thôi giờ cũng thế mà thôi cá lồng chim châuk mất rùi 😭😭😭

Hẹn chị hnao off hội hồ tây nhá, cụ nhím là chủ tịch, chiều Hồ tây lao xao hoài con sóng, bỗng thấy mình chẳng nhớ nổi một con đường ..

Để hát một bài cần 2 yếu tố cơ bản là: hát đúng nhịp phách; hát đúng cao độ.
Văn nghệ quần chúng chỉ cần đảm bảo được 2 yếu tố này đã là hay rồi.

Cảm giác về nhịp phách và cao độ được quyết định bởi năng khiếu của từng người. Do vậy, khả năng hát tốt hay ko thì 90% do năng khiếu.

Em đánh giá chủ quan:
- Khoảng 0,5% dân số hát ổn và hay.
- Có khoảng ~20% dân số mù năng khiếu. Nghĩa là họ ko phân biệt đc nhịp phách, cao độ. Hát cả đời vẫn sai nhịp, cao độ thì chênh vênh (gọi chung là hát phô). Họ có một đặc điểm là hát sai nhưng họ ko biết mình sai (phân biệt được thì đã hát đúng). Nếu những người này mà có đam mê vô bờ bến thì thật sự ác mộng cho cộng đồng. Việc mù năng khiếu này nó là "lỗi nhà xuất bản", ko thầy nào dạy nổi. Đời ko cho mình hát hay thì sẽ cho mình bàn tay điêu luyện. Ko có gì phải buồn cả. Hãy luyện cho mình bàn khéo léo thì lốp nào mình cũng móc đc hết, vinh quang sẽ chào đón miễn là bạn đừng đụng vào cái Mic.

- Khoảng 80% là năng khiếu trung bình. Đa số các cụ mợ nằm ở nhóm này. Nghĩa là hát cũng tàm tạm, nhưng nghe nó vẫn chua chua...
Để cải thiện thì phải nghe nhiều, giả dụ muốn tập hát bài A. Thì tốt nhất là nghe kết hợp (nhìn vào lời bài + chân đập nhịp theo nhạc), nhớ câu nào rơi vào phách mạnh. Nghe đi nghe lại một cách nghiêm túc, tập trung.
Nếu có điều kiện thì đi học một số buổi. Thầy sẽ xác định giọng của các cụ ở cữ nào. Phù hợp với những ca sỹ nào. Cữ giọng thuật ngữ gọi là âm vực.
Giả dụ, giọng mình nam trầm (bass) mà cố hát những bài của nam cao (teno) thì chả khác gì bắt con cá leo lên ngọn cây.
Chỉ cần xác định và kiểm soát được mấy yếu tố trên. Chắc chắn các bác sẽ hát tốt.

motthoidongbim

Xe điện
Em có giọng hát trung bình thấp. Tức là chơi mấy bài cao của Bằng Kiều thì không lên được, chỉ đu đưa được mấy bài giọng trầm và nhạc chậm.
Nghề thì hay phải đi tiếp khách, mà đi hát với đối tác, uống bia thôi thì chưa đủ, cũng phải hát hò được 1 tí.
Mặc dù giọng hát do trời phú, nhưng các cụ có cách nào để cải thiện được giọng hát của mình bằng bí kíp hoặc kỹ thuật gì không.
Xin đa tạ.
Đăng ký 1 lớp học hát ở trung tâm đào tạo. Chứ lên fun để hỏi bí kíp thì cụ chỉ dc chỉ dẫn khi mời ofer đi thực nghiệm thôi.

VCHDHN

Xe container
Chọn vài bài vừa tone mà luyện:). Muốn rít đc tone cao chỉ nốc nhiều vào lên hết :))

phuongmit

Xe cút kít

Cảm giác về nhịp phách và cao độ được quyết định bởi năng khiếu của từng người. Do vậy, khả năng hát tốt hay ko thì 90% do năng khiếu.

Em đánh giá chủ quan:
- Có khoảng ~20% dân số mù năng khiếu. Nghĩa là họ ko phân biệt đc nhịp phách, cao độ. Hát cả đời vẫn sai nhịp, cao độ thì chênh vênh (gọi chung là hát phô). Họ có một đặc điểm là hát sai nhưng họ ko biết mình sai (phân biệt được thì đã hát đúng). Nếu những người này mà có đam mê vô bờ bến thì thật sự ác mộng cho cộng đồng. Việc mù năng khiếu này nó là "lỗi nhà xuất bản", ko thầy nào dạy nổi. Đời ko cho mình hát hay thì sẽ cho mình bàn tay điêu luyện. Ko có gì phải buồn cả. Hãy luyện cho mình bàn khéo léo thì lốp nào mình cũng móc đc hết, vinh quang sẽ chào đón miễn là bạn đừng đụng vào cái Mic.

- Khoảng 80% là năng khiếu trung bình. Đa số các cụ mợ nằm ở nhóm này. Nghĩa là hát cũng tàm tạm, nhưng nghe nó vẫn chua chua...
Để cải thiện thì phải nghe nhiều, giả dụ muốn tập hát bài A. Thì tốt nhất là nghe kết hợp (nhìn vào lời bài + chân đập nhịp theo nhạc), nhớ câu nào rơi vào phách mạnh. Nghe đi nghe lại một cách nghiêm túc, tập trung.
Nếu có điều kiện thì đi học một số buổi. Thầy sẽ xác định giọng của các cụ ở cữ nào. Phù hợp với những ca sỹ nào. Cữ giọng thuật ngữ gọi là âm vực.
Giả dụ, giọng mình nam trầm (bass) mà cố hát những bài của nam cao (teno) thì chả khác gì bắt con cá leo lên ngọn cây.
Chỉ cần xác định và kiểm soát được mấy yếu tố trên. Chắc chắn các bác sẽ hát tốt.
Quan trọng nhất là hát trong tình trạng mình và thằng nghe nó như nào, têy têy như nhau thì cầm dc mic và đọc dc lời là vui rồi. Mấy khi nghe mà tỉnh táo tàu đâu. Còn hát tiếp khách vừa nhậu vừa ca, khi đó chưa say nên cần chú trọng chất lượng ca sĩ hơn

Em có giọng hát trung bình thấp. Tức là chơi mấy bài cao của Bằng Kiều thì không lên được, chỉ đu đưa được mấy bài giọng trầm và nhạc chậm.
Nghề thì hay phải đi tiếp khách, mà đi hát với đối tác, uống bia thôi thì chưa đủ, cũng phải hát hò được 1 tí.
Mặc dù giọng hát do trời phú, nhưng các cụ có cách nào để cải thiện được giọng hát của mình bằng bí kíp hoặc kỹ thuật gì không.
Xin đa tạ.
Giọng cụ trầm thì chọn mấy bài của Tuấn Ngọc mà chơi, đu sao được mấy bài Bằng Kiều.

Trần Đoành.

Xe container
Xin đa tạ.
Hát ko hay thì cụ luyện tay múa hay múa giỏi, sao phải soắn

Huy197

Xe hơi
Theo em là cụ lên youtube học theo mấy cái clip hướng dẫn hát. Em thử mấy lần thấy có cải thiện :)) Mặc dù hát không hay nhưng cứ phải đúng nhạc đã :))

Trần Đoành.

Xe container

Em đánh giá chủ quan:

Thống kê môn múa giỏi xem dư lào cụ

Quan trọng nhất là hát trong tình trạng mình và thằng nghe nó như nào, têy têy như nhau thì cầm dc mic và đọc dc lời là vui rồi. Mấy khi nghe mà tỉnh táo tàu đâu. Còn hát tiếp khách vừa nhậu vừa ca, khi đó chưa say nên cần chú trọng chất lượng ca sĩ hơn
Cơ bản thì giáo xư nói ko sai.
Nhưng khi đổ một bài thật sự hay, thì "tuy bạn ko sao nhưng tất cả cũng phải ngước nhìn" đấy, đôi khi cũng làm lay động trái tim các đối tác chứ ko đùa đâu. còn gặp các đối tác "tai trâu" thì chịu hẳn :D