[Thảo luận] Lái xe văn minh là không lạm dụng còi trong thành phố

coixay

Xe buýt
Sáng qua trời mát, em hứng chí bỏ 4B nằm bãi, lấy 2B ra đường. Lúc gần 12h trưa, em đi từ ngã 4 cầu Láng hạ-Thái hà về đến ngã tư cầu vượt Tây sơn-Chùa Bộc, đường hơi đông các xe 4B đi rất trật tự, bình tĩnh, riêng có 1 cu camry bạc biển 30S-2355 cứ vài chục giây lại bấm còi, rất ức chế cho những người đi 2B.

Đã có thớt trao đổi chuyện này trên otofun, mong các cụ dù có vội vã cũng tránh sử dụng còi tùy tiện. Nếu cụ nào hay bấm còi chỉ vì thói quen thì mong các cụ cũng vì văn minh giao thông mà tự sửa.

thtvuf

Xe điện
thực ra ở ta nhiều lúc không bấm không được...

chemgio33

Xe tải
mà có khi bấm còi còn như ĐIẾC.....cứ như đg làng nhà mình!thật cám cảnh...

taplaiux

Xe tải
Văn hóa Còi mà cụ:D

blutooliver

Xe hơi
Em tập đi bấm còi ít nhưng vừa bị vợ mắng sao ko bấm còi làm sao mà đi được. Với lại nhiều khi ko bấm cũng ko được. Nhiều người do mới đi hoặc mượn xe nên chưa quen cảm giác nên bấm liên tục như vậy thôi. Chỉ có điều lắp còi âm lượng vừa phải tránh gây giật mình cho 2b thôi.

maybayfun

Xe buýt
đố cụ nào đi xe ở cái thành phố Hà Nội này mà k phải bấm còi 1 vài lần trong hành trình của mình đấy :( Chả ai muốn sử dụng đâu nhưng k sử dụng k được :( văn hóa giao thông còn kém thì còn phải còi nhiều :)

PhanhGap

Xe điện
Xe máy vừa đi nghênh ngang vừa dử dụng dtdd, chuyển làn chuyển hướng đột ngột không xi nhan, xi nhan 1 bên rẽ 1 bên, đunwgf trách 4b không còi.
Không còi - đồng ý ngay, 2b đi ẩu va vào chết ráng chịu nhé? OK ngay.
p/s: Đa phần 4b chỉ còi khi thấy cần thiết thôi,đi trong phố 4b tả xung hữu đột quá đánh trận thời Tam Quốc. Phải đối mặt: 4b khác, 2b gồm cả xe đạp xe thồ lẫn xe máy, người đi bộ vô tư dưới lòng đường, CSGT, biển báo, vạch kẻ đường, đèn tín hiệu, ngoài ra còn đạo chích, Phan Đình Gót Chân đưa vào lốp ăn vạ.

ke0kul

Xe buýt
nhắc đến còi mới nhớ. htrc' nhà em đi 2b đi chơi. lúc về bị tắc ở đường k3 gần cầu diễn. đang xếp hàng sau 1 ô tô khác đứng đợi (em thì ko bao giờ kiểu luồn lách sang phần đường ngược chiều cả, tắc càng thêm tắc) thì có con :@) đi toy cứ bim bim liên tục. em bực càng cố tình đứng đấy vì em nghĩ là em chả có chỗ nào để đi, mà em có đi thì nó cũng chỉ nhích được lên 2m, làm ăn đc gì. sau đó nó hạ kính xuống nói em đi cho nó đi.
theo các cụ, sau đó em đã làm gì, và em nên làm gì? :D

thuysinh.tl

Xe container
Nhà cháu đồng ý với cụ. Bấm còi không phải là vô văn hóa nhưng lạm dụng còi thì đúng là vô văn hóa. Bấm còi lúc cần thiết thì không sao nhưng nhiều thằng rất vô văn hóa khi đường tắc cứ bấm còi vô tội vạ, hoặc là đi qua đám đàn bà trẻ con thì bấm còi làm người ta giật mình rồi lại cười khoái trá.

superdrives

Xe điện
Thực chất em cũng nhận thấy đi 2b và 4b ra đường mà lạm dụng còi là rất thiếu văn minh! Ở một số nước châu á thôi nhưng ra đường rất ít khi nghe thấy tiếng còi xe, nghe tiếng còi xe là gần như sắp xảy ra va chạm hoặc là trường hợp ngủ giữa đường quên không đi, bên đó họ cũng kẹt xe giờ cao điểm đấy chứ. Nhưng phải nói đó là ý thức tham gia giao thông của tất cả mọi người đều kiên nhẫn và chấp hành tương đối tốt, tuy nhiên vẫn có những cá biệt. Nhưng ở Việt Nam mình thì cái cá biệt lại quá nhiều nên vẫn cứ phải sử dụng còi nhưng làm sao ta chỉ nên hạn chế sử dụng còi xe, rèn luyện tính kiên nhẫn, còi xe nên có âm lượng vừa đủ theo đúng luật đã quy định! Việc bấm còi cũng cần có văn hóa!

henryk

Xe buýt
Sáng qua trời mát, em hứng chí bỏ 4B nằm bãi, lấy 2B ra đường. Lúc gần 12h trưa, em đi từ ngã 4 cầu Láng hạ-Thái hà về đến ngã tư cầu vượt Tây sơn-Chùa Bộc, đường hơi đông các xe 4B đi rất trật tự, bình tĩnh, riêng có 1 cu camry bạc biển 30S-2355 cứ vài chục giây lại bấm còi, rất ức chế cho những người đi 2B.

Đã có thớt trao đổi chuyện này trên otofun, mong các cụ dù có vội vã cũng tránh sử dụng còi tùy tiện. Nếu cụ nào hay bấm còi chỉ vì thói quen thì mong các cụ cũng vì văn minh giao thông mà tự sửa.
Với tình trạng đường xá và văn hóa tham gia giao thông ở Việt nam hiện nay bảo lái xe (cả 4b và 2b) không sử dụng còi là điều không thể nhưng mong rằng các lái xe sử dụng còi hợp lý và có văn hóa.
Em rất ghét những lái xe sử dụng còi có âm lượng to lại còn bấm dài và liên tục, khi trờ đèn xanh cũng bấm còi inh ỏi.

atbu

Xe máy
em cũng rất ít khi dùng tới còi khi đi trên đường, trong phố thậm chí còn ít hơn đi trên quốc lộ :)

Furious

Xe điện
Em chỉ bấm còi khi không còn cách nào khác, nhưng chỉ đúng 2 phát. Dù muốn dù không thì với giao thông của VN cũng không thể không còi được.

HUNGSMUN

Xe container
Nói chung là cần có ý thức khi tham gia giao thông. Không bấm còi thì không đi được hoặc xe hai bánh ép đầu ròi có khi còn xảy ra va chạm.

CHIANTHI

Xe tăng
Bóp còi không đúng chỗ có thể bị luộc hoặc ăn ...phụ khoa .

HuyPhongMSC

Xe máy
Người Việt Nam mà bác, còi camry hoi to, mình cho vượt vậy. Hà Nội h nhiều cậu ấm cô choai có xe lên văn hóa cũng hơi choai hơi ẩm chút.

TVPL

Xe container
Chỉ bấm còi khi cần thiết và em phản đối lạm dụng còi.
đố cụ nào đi xe ở cái thành phố Hà Nội này mà k phải bấm còi 1 vài lần trong hành trình của mình đấy :( Chả ai muốn sử dụng đâu nhưng k sử dụng k được :( văn hóa giao thông còn kém thì còn phải còi nhiều :)
Có em ạ. Hàng ngày đi làm em chạy HĐ --> Mỗ Lao --> Trung Văn --> TT HN QG --> Bùng binh BigC --> Phạm Hùng --> Cầu giấy, chiều về ngược lại, đi tắt mấy cái đường hẹp đông phương tiện. 95% ngày đi làm trong tháng em chả bóp phát nào, 5% còn lại thì chắc có bóp 1 vài nhát. Vướng xe cùng chiều không vội em nháy đèn, không dẹp em đi sau chờ cơ hội. Gặp xe ngược chiều đường hẹp em nhường trước ngay nếu họ thuận hơn, còn không em cũng nháy đèn và ... đè luôn :). Đèn đỏ thì em điếc chờ xanh và thoáng thì đi, gặp dân tình đi bộ, chợ búa chiếm chỗ.... em lẽo đẽo đi sau hạ kính thò cổ ra xin đường vì sợ bị oánh hay ném đá. Hay tại em nhát và lái mới nó thế các cụ nhẩy ?

hatcuom

Xe hơi
Theo em, vấn đề là ở chỗ:
- Người đi 4b không thể không bấm còi, vì nếu k thì dính tai nạn với 2b ngay.
- Người đi 2b rất bực vì bị bấm còi.
Nguyên nhân là: nhiều người đi 2b tạt rẽ lung tung, nghe điện thoại khi lái xe, không đi vào phần đường của mình... Vì vậy, nhiều 4b từ chỗ bắt buộc phải bấm còi đến hình thành thói quen bấm còi. Nhiều cụ ngồi buồn buồn cũng bấm còi, thích thì bấm thôi, đôi lúc cũng ko ý thức được bấm để làm j. Đấy là chưa kể nhiều cụ 4b vô văn hóa bấm để trêu người khác...
Vì vậy, theo em:
1. Cần tách riêng làn 2b và 4b
2. 4b cần bỏ thói quen bấm còi của mình, chỉ khi nào thực sự cần thiết hãy bấm
3. 2b cần học cách tham gia giao thông văn minh.
Tuy nhiên, 1 khó có thể thực hiện, chúng ta cố gắng thực hiện 2 và 3 để những người đi 2b có văn hóa như cụ chủ thớt đỡ bực mình.

dongkijote

Xe điện
Cụ có cần em chứng minh không? Em gửi cho Cụ file camera hành trình 6/7 ngày đi làm, về của em-----> không 1 tiếng còi nào nha.