[Thảo luận] Lái xe tố CSGT Mê Linh vi phạm (Vu của Đức Thịnh)

Trạng thái
Thớt đang đóng

haibangqt

Xe đạp
Lại có nhiều kịch để xem rồi các cụ ạ.

getzbac

Xe tăng
trong khi chờ thông tin từ chủ thớt các bác cho em hỏi tí nhé, ở Hà lội sao các bác cứ vào quán trà đá vỉa hè ngồi nhỉ?em ra ngoài đó mấy thằng bạn toàn dẫn đi như vậy thôi, em nói mày dẫn tao vào quán đoàng hoàng tí đi thì nó bảo quen roài, nguyên nhân sao vậy hả các bác, hay là văn hóa như vậy?
Đaây là phong cách Bắc kỳ cụ ợ

tieusufu

Xe tải
Cả Hà Nội đang hướng về Mê Linh dâu yếu

nnm2008

Xì hơi lốp
Chán nhỉ chẳng thấy có thông tin gì cả cho anh em đỡ mỏi mắt hóng

titi

Xe tải
Cụ cầu kỳ quá, chỉ cần trả lời thắng - thua - hòa hay đá lại

knedi1

Xe tăng
Hay cụ nào nạp cho em cái thẻ điện thoại đi em qua đấy phát thanh trực tiếp luôn ạ. chứ ngồi đợi thế này buồn hết cả bực.
Cụ cần thẻ của mạng nào em chuyển tiền cho. Nếu không truyền được trực tiếp thì sao?

sakuda

Xe điện
trong khi chờ thông tin từ chủ thớt các bác cho em hỏi tí nhé, ở Hà lội sao các bác cứ vào quán trà đá vỉa hè ngồi nhỉ?em ra ngoài đó mấy thằng bạn toàn dẫn đi như vậy thôi, em nói mày dẫn tao vào quán đoàng hoàng tí đi thì nó bảo quen roài, nguyên nhân sao vậy hả các bác, hay là văn hóa như vậy?
là do bạn kụ đang viêm màng túi

havu

Xe tăng
Website
www.youmevietnam.com
To chuyện rồi các cụ ạ. Các anh ấy vẫn cho là mình đúng. Thế mới hay chứ.

haibangqt

Xe đạp
Em gửi lại bài báo mới của Báo Gia đình và Xã hội.
Tiếp bài “Lái xe tố CSGT Mê Linh vi phạm”:
CSGT giữ giấy tờ, không lập biên bản là phạm Luật
Luật sư Vũ Thái Hà đã có buổi trả lời phỏng vấn Báo GĐ&XH về vụ việc CSGT huyện Mê Linh, giữ giấy tờ của anh Nguyễn Đức Thịnh ở Tân Mai, Hoàng Mai, Hà Nội.
Về vụ việc CSGT huyện Mê Linh, giữ giấy tờ của anh Nguyễn Đức Thịnh ở Tân Mai, Hoàng Mai, Hà Nội mà không lập biên bản vi phạm (GĐ&XH đăng tải tại số báo 56, ra ngày 9/5/2012), luật sư Vũ Thái Hà (ảnh), Công ty TNHH Luật YouMe (tòa nhà Thành Đông, 132-138, Kim Mã, Hà Nội) trả lời phỏng vấn Báo GĐ&XH khẳng định việc làm của CSGT trong trường hợp này là phạm luật.

Việc CSGT không cho người tham gia giao thông ghi lời khai trong biên bản thì có đúng với quy định của pháp luật?

- Theo khoản 2, Điều 55, Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính năm 2002 sửa đổi bổ sung năm 2008: “Trong biên bản về vi phạm hành chính phải ghi rõ ngày, tháng, năm, địa điểm lập biên bản; họ, tên, chức vụ người lập biên bản; họ, tên, địa chỉ, nghề nghiệp người vi phạm hoặc tên, địa chỉ tổ chức vi phạm; giờ, ngày, tháng, năm, địa điểm xảy ra vi phạm; hành vi vi phạm; lời khai của người vi phạm hoặc đại diện tổ chức vi phạm…”.

Như vậy, khi lập biên bản xử lý vi phạm hành chính nói chung và lập biên bản xử lý vi phạm giao thông nói riêng, việc CSGT không cho người tham gia giao thông ghi lời khai trong biên bản xử lý vi phạm giao thông là vi phạm trình tự, thủ tục xử lý vi phạm hành chính.

Tạm giữ bằng lái và các giấy tờ liên quan mà không có biên bản thì có đúng luật không?
- Việc tạm giữ bằng lái hoặc giấy tờ liên quan của người tham gia giao thông là biện pháp ngăn chặn, bảo đảm việc xử lý vi phạm. Đây là một trong những nội dung của Biên bản Vi phạm hành chính theo Điều 55, Pháp lệnh xử phạt vi phạm hành chính. Do đó, việc tạm giữ bằng lái và các giấy tờ liên quan mà không được lập biên bản và ghi rõ trong biên bản là trái với quy định của pháp luật về trình tự, thủ tục xử lý vi phạm hành chính.
Việc làm của CSGT trong video clip do ông Thịnh cung cấp có đúng với quy định ngành hay vi phạm quy định, tác phong làm việc của ngành?
- Việc CSGT không cho người tham gia giao thông được trình bày ý kiến trong biên bản, không cho người tham gia giao thông ký biên bản, thu giữ giấy tờ mà không có biên bản, lên xe bỏ đi khi người tham gia giao thông đề nghị được làm việc và ký biên bản có nêu ý kiến của mình là hành vi có biểu hiện thiếu chuẩn mực về tác phong làm việc của ngành, thiếu tôn trọng công dân, vi phạm các quy định của pháp luật về trình tự, thủ tục xử phạt vi phạm hành chính.
Người vi phạm trong trường hợp này cần phải làm gì để bảo đảm đúng quyền lợi?
- Khi bị lực lượng CSGT kiểm tra, người tham gia giao thông có nghĩa vụ phải thực hiện các yêu cầu, biện pháp được pháp luật cho phép của CSGT và ngược lại, người vi phạm giao thông được quyền yêu cầu CSGT thực hiện đúng các quy định của pháp luật về việc kiểm tra, kiểm soát giao thông, xử lý vi phạm hành chính. Lái xe nên tìm cách ghi nhận lại hành vi này của CSGT bằng máy ghi âm, máy ảnh hoặc mời những người xung quan làm chứng. Sau khi có được những bằng chứng này, người tham gia giao thông cần gửi Đơn khiếu nại lên cơ quan có thẩm quyền về hành vi hành chính trái pháp luật của CSGT đó.
- Xin cảm ơn ông!
Công Tâm (Thực hiện)

SantaFe_MLX

Xe buýt
Tất nhiên là hòa. Các bác ấy nhận lỗi, xin lỗi cụ chủ rồi xử lý nội bộ với nhau. Chứ các cụ muốn thế nào mà cứ hùng hổ như đi đánh giặc thế ko biết \:D/

dumuc_1102

Xe tải
Kết quả em dự như sau:
CA nhận sai và xin lỗi trả lại giấy tờ, sẽ rút kinh nghiệm.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Cụ MM nào tạo poll đỏ đen đi, để ae kiếm tí:
1. Quân ta thắng, xxx bị xử lý, vụ việc được lên báo.
2. Quân ta thắng nhưng xxx nó không bị xử lý, hòa-ỉm, thi xong xuôi tất cả lại về.

E chọn đáp án 2 luôn :))

Trạng thái
Thớt đang đóng