Lái xe số tự động: quên gạt phanh tay khi sang P, vậy có gây hại hộp số nhiều ko mọi người nhỉ?

One-77

Xe cút kít
Các dòng mới 2021, 2022 của Hàn Quốc, Nhật thì ko có. Xe em Colorado AT 2019 vẫn có.
Chả dòng nào ko có cả cụ ạ. Cái ảnh cụ pót lên cụ chịu khó zoom to lên. Cái phanh tay đó nó nằm ở vị trí chân trái của cụ.
P/S: đây là bộ phận cực kỳ quan trọng và vận hành hoàn toàn cơ học. Nó là cứu cánh cuối cùng khi xe đang vận hành mà bị tụt áp phanh. Nên xe hiện đại cỡ nào cũng có ( tính tới thời điểm bây h).

One-77

Xe cút kít
Để e xem nó ở đâu :D, e chỉ biết on/off với vặn vô lăng cụ ạ, giờ xem số km thế nào cũng chả biết, chỉ biết hết xăng nó báo thì đổ :D
Toét nên lưu ý tìm hiểu thêm. Khó gì đâu. Biết các chức năng xe cũng là cách tăng cường kỹ năng lái xe an toàn. Đừng để mọi người thêm thành kiến “ Phụ nữ lái xe…. “ :D

thattinhvt

Xe buýt
E thì lúc dừng lại hay kéo về P luôn, xong kéo phanh tay lên. Thế có sao ko cc nhỉ?

Ni No Kuni 2

Xe điện
Thớt này đang trả lời cho các cụ hỏi chẳng may quên phanh tay có sao ko. Mà lắm ông tinh vi vào còm ae tiếc bị mòn phanh tay là sao =))

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Em quen nhiều người đi như thế cả chục năm chả thấy hỏng gì. Còn em thì em để N kéo phanh tay giống số sàn.
Mấy con đời mới nó cứ ốp P với Phanh tay đi kèm cụ nhé. Muốn phanh tay điện tử đc phải về P, lắm lúc điên vc. Nguyên nhân là em toàn đêt N kéo phanh tay, ko bao giờ về P cả. Chắc em chưa có xèng đổi con xịn nên chưa quen với việc P và phanh tay điện tử.

cadilac30

Xe tăng
Em thấy kinh nghiệm như sau:
Bắt đầu hành trình: Nổ máy > P Về N > Nhả phanh tay.
Kết thúc hành trình: Về N > Kéo phanh tay > Về P > Tắt máy
Đó là kn của cụ , em không làm nhì nhằng như cụ cho mất công, cứ nổ máy, vào số, chạy , ngừng vào P rút khóa xuống, Xong , mấy chục năm kinh nghiệm chả thấy bị gì cả

hm.tuan

Xì hơi lốp
Khi đỗ ở địa hình bằng phẳng thì về P không cần kéo phanh tay cũng được. Tuy nhiên nhiều trường hợp đỗ xe ở địa hình dốc không kéo phanh tay về P thì khi di chuyển không chuyển số được. Theo em thì khi đỗ thì về N => kéo phanh tay => về P
Em đồng ý và luôn theo quy trình như của cụ và tạo thành thói quen.
Còn bảo đg bằng ko cần kéo phanh tay thì cụ cứ thí nghiệm xem nhé: Chỉ cần 2 người lớn đẩy dập dình tiến lùi khoảng dăm bảy chục cái xem sao nhé.

Nguyenhongson26

Xe tăng
Theo em Tây nó dốt hơn Ta ở chỗ nó đã có số P rồi còn đẻ ra cái phanh tay để cho hộp số dễ hỏng.Xe số sàn là chuẩn nhất, chỉ cần dùng đến phanh tay là xong.
Nhiều cụ qui trình nọ kia, tự dưng lại đẻ thêm bước nữa, lúc thì về P trước phanh tay lúc thì phanh tay trước P. Thiết nghĩ xe càng hiện đại thì nó càng đơn giản hoá, giả sử sau này cứ tắt máy là có chế độ tự động hãm xe thay cho phanh tay hoặc P. Sợ hỏng hộp số khi dừng đỗ thì tốt nhất di MT cho đỡ lăn tăn

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Còn bảo đg bằng ko cần kéo phanh tay thì cụ cứ thí nghiệm xem nhé: Chỉ cần 2 người lớn đẩy dập dình tiến lùi khoảng dăm bảy chục cái xem sao nhé.
Cụ nói những trường hợp oái oăm thế thì khó lắm. Em không nghĩ cả đời kéo phanh tay để phòng ngừa mấy trường hợp có cả nghìn người không gặp một lần. Mà cũng có trường hợp kéo phanh tay như thế chắc gì đã tốt, chẳng hạn xe cụ bị cẩu đi, nó lôi xềnh xệch trong khi phanh tay vẫn cài cả chục km mà cụ không biết thì sao.
Mà nhân tiện nói về thói quen, hơi ngoài lề cụ bỏ qua cho, thì các cụ nhà mình không có thói quen quan trọng đánh lái chéo bánh khi đỗ trên dốc.

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Đó là kn của cụ , em không làm nhì nhằng như cụ cho mất công, cứ nổ máy, vào số, chạy , ngừng vào P rút khóa xuống, Xong , mấy chục năm kinh nghiệm chả thấy bị gì cả
E cũng thế. Nhiều cụ nói về N rồi phanh tay xong mới về P là rất lằng nhằng. Cần lưu ý là ở những chỗ dốc cần dừng xe (trước đèn xanh đỏ chẳng hạn) về N mà ko giữ phanh chân là xe nó cũng trôi nên cần tiếp tục giữ phanh chân hoặc về P. Lúc đó theo thói quen mà về N rồi kéo phanh tay là rất dở hơi. Chưa kể nhiều xe phanh tay ko ăn (như dòng Ếch chẳng hạn, dù về N kéo phanh tay xe vẫn có khả năng trôi).
Tóm lại khi dừng đỗ chỗ bằng phẳng thì về P, ko cần kéo phanh tay.
Đỗ chỗ dốc thì về P, kéo phanh tay + xoay tréo bánh xe.

quangsot

Xe lăn
Thế thì là chơi nhau rồi :D

Boy_8x

Xe máy
Có ảnh hưởng nhưng ko đáng kể ợ

cmos83

Xe buýt
Bỏ mẹ, cháu toàn kéo phanh tay, rổi về thẳng P bỏ qua bước về N có ảnh hưởng lớn ko cccm :(

The Silent

Xe tăng
Không vấn đề gì đâu cụ ơi. Kỹ quá, lại cực cái thân.

Quy trình đỗ xe chuẩn theo em là:
đạp phanh chân
Về N
Nhả phanh chân cho xe cân bằng trong khoảng nửa giây
Kéo phanh tay
Về P
Đọc còm thấy cụ xử lý là chuẩn nhất, vào N nhả phanh chân cho xe dừng ở vị trí cân bằng trong 1-2s rồi mới vào P, nhiều cụ cứ dừng là P luôn thì nếu trường hợp xe đang dừng trên chướng ngại vật hoặc tảng đá thì cũng P luôn ah?? có thể xe ko trôi ngay nhưng sau đó sẽ trôi làm mất an toàn hoặc gây hư hại cho bánh xe cóc...trừ khi đỗ trên dốc thì dừng xe - N - phanh tay - P

pisces_hn

Xe container
Mấy con đời mới nó cứ ốp P với Phanh tay đi kèm cụ nhé. Muốn phanh tay điện tử đc phải về P, lắm lúc điên vc. Nguyên nhân là em toàn đêt N kéo phanh tay, ko bao giờ về P cả. Chắc em chưa có xèng đổi con xịn nên chưa quen với việc P và phanh tay điện tử.
Xe đời cũ k có phanh tay điện tử cụ nhé. Nhiều khi mình cứ nghĩ cái oto nó nọ kia lắm chứ cứ kệ nó coi là cái hộp che thân cho nó nhẹ đầu.