Lái xe số tự động có khó không.

cán bộ trưởng thôn

[Tịch thu bằng lái]
Em đi xe 4 bánh mấy chục năm rồi. Chẳng có chuyện nhầm lẫn xảy ra bao giờ đâu cụ nhé. Xử dụng nhiều nhất là đậu xe, lùi xe, và chạy tới. Mổi lần đậu xe, đều không quên kéo thêm thắng tay lên.

Những người lẫn lộn, giữa chân thắng và chân ga. Một là đang tập lái, hay là đang bị hoảng hốt. Chạy xe tự động, không nên xài 2 chân. Dùng 1 chân để đạp thắng hay đạp ga. Sẽ ít bị nhầm lẫn. Vì buông bàn đạp ga ra, là đạp thắng. Lâu ngày, tạo thành phản xạ thói quen.
vâng chờ lâu ngày thành thói quen..lúc đó cũng húc bay vài thứ trên đường . hay là do em hay chơi số sàn lên thấy cảm gián an toàn hơn chăng ?

windy1

Xe điện
vâng chờ lâu ngày thành thói quen..lúc đó cũng húc bay vài thứ trên đường . hay là do em hay chơi số sàn lên thấy cảm gián an toàn hơn chăng ?
Người khác thì em không biết, em chỉ biết tay lái của chính mình thôi cụ ơi. Thi lái xong, lấy bằng xong, chạy xe mấy chục năm, cẩn tuân theo luật đi đường. An toàn , vững vàng, không lái nhanh hơn giới hạn cho phép, là tiêu chí của em.

Cụ là cán bộ trưởng thôn thì hút bay vật, hay gì gì khác, có lẻ, chẳng phải lo. Còn em là dân thường, nên chẳng dám hút ai cả cụ a.

Em không thể lái xe số sàn, nên cụ tìm ai khác, chuyên về số sàn bàn luận thêm nhé. Chào cụ.

ruounephanoi

Xe buýt
Xe nhà em thì kiểu : có thì thừa, không có thì thiếu.

Có xe thì trung bình 1 tháng về ngoại 1 lần, cả đi cả về 150 km. Thỉnh thoảng đưa gia đình đi tắm biển, đi mua sắm, đi ăn uống cũng tiện.

Vừa rồi xe cũ đời sâu nên em tính bán, cũng là lúc xăng bắt đầu lên, khoảng 3 tháng trước tầm 25k gì đó. Giờ không có xe từ tết giờ em chưa về ngoại, gấu chó nhà em thì hình như bắt xe khách về 1 hay 2 lần gì đó, rồi cũng lâu lâu rồi cả nhà ít đi chơi hơn hẳn, có đi thì lại rồng rắn 4 người 2 vc em và 2 cháu cưỡi ngựa chiến Airblade rong ruổi.

Sắp tới nhà ngoại em có cái rằm em tính thuê con 4 chỗ về, nhưng chỗ cho thuê toàn xe số tự động, em nhớ mang máng xe AT là thế này.

P : đỗ xe.
R : lùi.
D : tiến.

Cơ bản vậy phỏng các cụ, mong các cụ khai sáng thần tốc giúp em. Em cũng lần đầu thuê xe, không biết đổ xăng đổ xeo thì chỗ cho thuê họ tính sao, ví dụ lúc trả xe thừa xăng thì thanh toán sao ạ.
Đo lọ nước mắm đếm củ dưa hành thì thôi cụ ạ. Đi taxi cho lành, còn chưa nắm rõ số nào thì đi sao nổi

msbnty-29

Xe tải
Số tự động thì cụt 1 chân còn lái đc nữa là người lành.

sonhp88

Xe tải
Xe số tự động, em thường dùng nhất là P, R và D.
Số 2 và L, chỉ dùng khi nào xe mang nặng như chở đông người và hành lý, cần leo dốc thật cao .Tuy nhiên, ít khi nào em cần đổi số đến.
Để xuống dốc nữa cụ nhé. Đấy mới là cái quan trọng

Euro2CityStar

Xe lăn
ờ giờ bảo lên ngao mỹ mà đạp côn thì thôi , em xin ở volvo i-shift cho lành cái lưng , cẳng chân .

chạy số tự động công nhận hay trượt lốp khi leo vào đất nhão , 2 cầu sau không đồng bộ vòng quay ăn đòn ngay

windy1

Xe điện
Để xuống dốc nữa cụ nhé. Đấy mới là cái quan trọng
Những đường cao tốc xa lộ em từng đi qua, độ dốc leo lên cao hay xuống thấp, đều tăng dần lên từ từ cụ ạ. Cho nên, em chỉ cần rà phanh theo tốc độ xe chạy , và đi xuống dốc, nên chưa bao giờ phải đổi số. Lên dốc thì có lúc, em cần đổi số mạnh hơn, nhưng cũng không thường làm như thế .

hưvô

Xe lăn
Xe nhà em thì kiểu : có thì thừa, không có thì thiếu.

Có xe thì trung bình 1 tháng về ngoại 1 lần, cả đi cả về 150 km. Thỉnh thoảng đưa gia đình đi tắm biển, đi mua sắm, đi ăn uống cũng tiện.

Vừa rồi xe cũ đời sâu nên em tính bán, cũng là lúc xăng bắt đầu lên, khoảng 3 tháng trước tầm 25k gì đó. Giờ không có xe từ tết giờ em chưa về ngoại, gấu chó nhà em thì hình như bắt xe khách về 1 hay 2 lần gì đó, rồi cũng lâu lâu rồi cả nhà ít đi chơi hơn hẳn, có đi thì lại rồng rắn 4 người 2 vc em và 2 cháu cưỡi ngựa chiến Airblade rong ruổi.

Sắp tới nhà ngoại em có cái rằm em tính thuê con 4 chỗ về, nhưng chỗ cho thuê toàn xe số tự động, em nhớ mang máng xe AT là thế này.

P : đỗ xe.
R : lùi.
D : tiến.

Cơ bản vậy phỏng các cụ, mong các cụ khai sáng thần tốc giúp em. Em cũng lần đầu thuê xe, không biết đổ xăng đổ xeo thì chỗ cho thuê họ tính sao, ví dụ lúc trả xe thừa xăng thì thanh toán sao ạ.
Tưởng cụ đã Phiêu cùng Elantra rồi thì còn lạ gì cái số tự động nữa nhỉ

hưvô

Xe lăn
Elantra em thích số sàn, mua xe cũng chỉ mua xe số sàn thôi
Thật ra đi số sàn vẫn có cái hay của nó, tuy nhiên xe số sàn lại bị coi là vét đĩa cho nên thường hay bị cắt hết hoặc ko được trang bị các option đầy đủ khác như xe tự động. Đây là 1 điều khá đáng tiếc.

sonhp88

Xe tải
Những đường cao tốc xa lộ em từng đi qua, độ dốc leo lên cao hay xuống thấp, đều tăng dần lên từ từ cụ ạ. Cho nên, em chỉ cần rà phanh theo tốc độ xe chạy , và đi xuống dốc, nên chưa bao giờ phải đổi số. Lên dốc thì có lúc, em cần đổi số mạnh hơn, nhưng cũng không thường làm như thế .
Vậy là cụ cần bổ túc kỹ năng đi xe số tự động. Em thật

Thật ra đi số sàn vẫn có cái hay của nó, tuy nhiên xe số sàn lại bị coi là vét đĩa cho nên thường hay bị cắt hết hoặc ko được trang bị các option đầy đủ khác như xe tự động. Đây là 1 điều khá đáng tiếc.
Em để ý khoảng cách giá giữa xe mt và at chênh nhau rất nhiều, ví dụ cùng 1 dòng xe là mt thì giữa các bản chỉ chênh nhau ít, nhưng từ bản mt base mà lên at thì chênh rất nhiều.

ubisapro

Xe trâu
Đừng như gấu e. Học lái xong về hăm hở leo xe nhà rồi bảo chân phải e để ở ga, còn chân trái e để ở đây ah (chân phanh). 1 đạp bay khỏi xe luôn và ngay :))

hưvô

Xe lăn
Em để ý khoảng cách giá giữa xe mt và at chênh nhau rất nhiều, ví dụ cùng 1 dòng xe là mt thì giữa các bản chỉ chênh nhau ít, nhưng từ bản mt base mà lên at thì chênh rất nhiều.
Trung bình hộp số chênh lệch nhau giữa MT và AT khoảng 50-60tr cụ ạ

Trung bình hộp số chênh lệch nhau giữa MT và AT khoảng 50-60tr cụ ạ
Đấy là pk xe rẻ nhất thôi cụ, như con Morning mt base có 260 triệu. Còn Mor at bản rẻ cũng 300 hoặc hơn chút.

Còn con Mitsubishi Attrage mt 340 triệu, bản CVT chênh gần 100 triệu.

Đừng như gấu e. Học lái xong về hăm hở leo xe nhà rồi bảo chân phải e để ở ga, còn chân trái e để ở đây ah (chân phanh). 1 đạp bay khỏi xe luôn và ngay :))
Em lần đầu thuê xe AT, chỗ thuê xe nó lại toàn xe xịn sò đời cao. Em phải hỏi kỹ xem mở cốp ở đâu, mở nắp xăng ở đâu, con Mazda 3 này lại phanh tay điện tử, rườm rà vãi.

Lần đầu chạy AT nhưng em thấy khá đơn giản, mỗi cái lúc dừng về P là hay nhầm. Trong đầu xác định là xe dừng hẳn đạp phanh rồi kéo phanh tay rồi mới về P. Mà thi thoảng cứ đạp phanh dừng hẳn nhưng về P trước rồi mới phanh tay.

Hiện đại quá cũng chán, em thích cần phanh tay bình thường, ko cần cái đề nổ startstop làm gì, cửa sổ giời ko cần. Mà con này đi hơi ồn, lốp nó vọng lên 1 chút.