Lái xe số sàn lâu năm chuyển sang số tự động, cần hỏi các anh chị về kiến thức?

conkynhong1998

Xe buýt
Em lái xe số sàn lâu năm nay chuyển sang số tự động, cần hỏi các anh chị về kiến thức?

Có anh chị nào biết cách sử dụng chức năng số D + - trên xe Chevrolet Colorado số tự động không?

Garage Quang Đức

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.quangducauto.com
Có nhiều loại hộp số tự động khác nhau như hộp số DSG, DCT, CVT, AMT. Tuy nhiên nếu bạn đang sử dụng một chiếc xe có thêm các cấp D+/D- thì chiếc xe đó đang được trang bị hộp số Tiptronic.

Số D+/ D- sẽ thực sự hữu ích khi vận hành xe trong các tình huống như…

• Xe chở tải nặng mà phải lên dốc, đổ đèo cao.
  • Xuống đèo dốc dài dùng số để hãm tốc thay vì phải rà phanh liên tục.
  • Vượt xe dài cần bứt tốc nhanh hơn.
Việc sử dụng hộp số tự động D+/D- đúng cách sẽ giúp người lái xe đảm bảo được sự an toàn khi tham gia giao thông, đặc biệt là trong cac tình huống vượt xe, lên đèo dốc cần đà hoặc xuống cần hãm bằng động cơ xe.

CÁC CỤ THAM KHẢO A :D

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Về cơ bản: đường thông thường thì cụ không dùng đến nó;
Đường xấu, gập gềnh, lầy trơn: thì cụ gạt sang D + D- để tăng giảm số tương tự như đi số sàn để kiểm soát lực kéo phù hợp (vì cụ đi số sàn lâu năm nên kinh nghiệm đi số phù hợp tốc độ, phanh động cơ, qua đường trơn,.. quá thành thạo)
Xe cụ 4x2 hay 4x4, cài cầu phù hợp nữa !

An Thai Xanh

Đi bộ
Từ kinh nghiệm đau thương của cháu, thì có vấn đề sau cần lưu ý:
1. Khi lên vỉa hè hoặc khi đang ở trạng thái tĩnh, lốp bị vật cản mà muốn chuyển động và vượt vật cản trong trường hợp này cần nhấp chân ga nhẹ nhàng để lấy đà vượt, không đạp ga sâu như kiểu đạp ga cho xe côn. Nếu chắc chắn hơn thì chuyển sang số tay nếu có.
2. Học cách xuống dốc bằng cách dùng số tay hoặc chuyển số chậm để hãm khi xuống dốc

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Em lái xe số sàn lâu năm nay chuyển sang số tự động, cần hỏi các anh chị về kiến thức?

Có anh chị nào biết cách sử dụng chức năng số D + - trên xe Chevrolet Colorado số tự động không?

Cái món D+, D - này cũng như số sàn thôi cụ, như xe em thường là số 4/6. Khi vượt xe trên cao tốc, em chuyển chế độ S, đá về số 3, thốc lên rồi sang số 4, bứt tốc hơn hẳn khi để D tự động cụ ạ. Khi xuống dốc đèo em cứ số 3, rồi số 2, chỗ nào dốc quá thì về số 1 rồi lại lên 2, 3, ít phải dùng phanh cụ ạ. Còn thông thường đi đường bằng trong phố, cao tốc chạy đều cụ cứ để D mà phang thôi ạ

waa

Xe tải
Mấy cụ nói đúng nè, để D lên dốc rất ỳ máy, chuyển sang + -
khỏe hẳn, chế độ AT đôi khi nó ngu ngu khi gặp đèo dốc.

HnA

Xe tăng
Cái món D+, D - này cũng như số sàn thôi cụ, như xe em thường là số 4/6. Khi vượt xe trên cao tốc, em chuyển chế độ S, đá về số 3, thốc lên rồi sang số 4, bứt tốc hơn hẳn khi để D tự động cụ ạ. Khi xuống dốc đèo em cứ số 3, rồi số 2, chỗ nào dốc quá thì về số 1 rồi lại lên 2, 3, ít phải dùng phanh cụ ạ. Còn thông thường đi đường bằng trong phố, cao tốc chạy đều cụ cứ để D mà phang thôi ạ
[/Q

Thế khi chuyển số thì xe đang chạy mình vẫn chuyển bình thường chứ cụ? hay phải thêm thao tác gì không ạ? Em cũng chưa dùng tính năng này bao giờ đâu.

Kiabuoisang

Xe container
Đóng xuống D để chuyển động về phía trước. Khi muốn chuyển sang kiểu tăng, giảm số như số tay đi đèo, dốc thì để nguyên cần số ở vị trí D, gẩy sang bên trái (nút +-), gẩy lên, gẩy xuống để tăng, giảm số (lúc này cần số sẽ nghiêng nghiêng . Khi muốn quay lại tự động thì gẩy cần số về vị trí D ( lúc này cần số sẽ thẳng).
Em đoán thế 🤣

HnA

Xe tăng

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Không cần dừng hẳn lại để sang số hả cụ? Như vậy có sợ hỏng hộp số ko ạ?
Số tự động chỉ không nên đá mo như số sàn thôi, còn chuyển số thì lăn bánh chuyển bt.

• Vodka
Reactions: HnA

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
  • Vodka
Reactions: HnA

Tri_BK

Xe hơi

nó như đi cái xe côn tự động kiểu Dream so với đi Lead. Hơn cái là nó tự về số thấp nếu tốc độ xuống thấp. Nếu muốn lên số cao hơn thì phải dùng tay. Đang đi chuyển qua lại Auto/manual bình thường. Tuy vậy, kinh nghiệm cá nhân e thây mình chuyển không ngon bằng nó tự chuyển.

H2originals

Xe hơi
Có nhiều loại hộp số tự động khác nhau như hộp số DSG, DCT, CVT, AMT. Tuy nhiên nếu bạn đang sử dụng một chiếc xe có thêm các cấp D+/D- thì chiếc xe đó đang được trang bị hộp số Tiptronic.

Số D+/ D- sẽ thực sự hữu ích khi vận hành xe trong các tình huống như…

• Xe chở tải nặng mà phải lên dốc, đổ đèo cao.
  • Xuống đèo dốc dài dùng số để hãm tốc thay vì phải rà phanh liên tục.
  • Vượt xe dài cần bứt tốc nhanh hơn.
Việc sử dụng hộp số tự động D+/D- đúng cách sẽ giúp người lái xe đảm bảo được sự an toàn khi tham gia giao thông, đặc biệt là trong cac tình huống vượt xe, lên đèo dốc cần đà hoặc xuống cần hãm bằng động cơ xe.

CÁC CỤ THAM KHẢO A :D
cảm ơn cụ nhá