[Funland] Lái xe mấy năm rồi mà em vẫn không đánh vô lăng 1 tay được.

chitom

Xe tăng
Em lúc đánh lái bằng hai tay, lúc thì từng tay một. Có điều lúc đánh lái một tay thì tay còn lại luôn trong tình trạng đặt hờ ở gần vô lăng để sẵn sàng tiếp nhận khi tay kia đã vươn hoặc thu hết mức.
Không hiểu đấy có phải gọi là “một tay không” nhưng chắc đây là cách cầm chuẩn vì nó rất thoải mái, nhanh phản ứng và tập trung.
Em lái cũng từa tựa cụ, nhiều khi xoay một tay ko hết vòng, lại phải cho tay kia đỡ vào .

Tiểungưnhi88

Xe điện
Có cụ nào lái xe tình báo vào phán mới chuẩn nếu phải lái xe 20 tiếng ôm vô lăng mà xoa đc vô lăng 1 tay 1 tay nghỉ. Và lái 2 tay thì
Lái thế nào mỏi hơn. Đỡ vất hơn. Mà ko phải chạy 1 ngày 20 tiếng mà vài ngày mới thấy thấm.
Còn em nghỉ cứ an toàn hàng đặt trên hết.

vieteuro

Xe container
Tỳ lòng bàn tay lên vô lăng mà xoay, cụ đừng nắm cả bàn tay vào vô lăng.

Em đang tập xoay vô lăng bằng... lưỡi đây.
Cụ vét máng nhiều vào thì lưỡi nó mới mềm và chai múa volanwg mới ổn

Chim ăn thịt

Xe buýt
Có cụ nào giống em không?
Em có bằng năm 2017, từ đó đến giờ lái cũng gần 3 vạn km rồi thế mà vào cua, đánh lái trả lái cứ phải 2 tay. Thi thoảng mà có người trên xe ko biết, thấy em lái vậy đều hỏi mới lái à?
Đợt mới lái em cứ nghĩ đánh 1 tay thấy có vẻ thuận tiện và nhanh nên cũng tập nhưng tập đánh 1 tay mãi vẫn thấy gượng gạo, thiếu an toàn thế là thôi quyết định cứ 2 tay mà làm việc thôi.
Nhiều khi thấy mấy em gái đánh vô lăng 1 tay rất dẻo. Ấy thế mà mình lại chịu, tủi thật.
Em nghĩ là cụ chưa quen thôi nhưng lái 2 tay vẫn an toàn hơn!

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Không hiểu học lấy bằng lái ở VN thế nào,nhưng nếu như học lái để lấy bằng ở Châu Âu,cụ thể là Đức thì nguyên tắc hai tay lúc nào cũng phải để trên vô lăng,trừ trường hợp lúc chuyển đổi số.
Bạn em lái xe được gần 20 năm,sau vụ uống rượu lái xe,bị CS bắt,họ thu bằng mấy năm sau mới cho đi học lại sau khi qua kiểm tra ngặt nghèo về thần kinh,lượng Cồn trong cơ thể.Hôm thi lấy bằng,theo thói quen bố ấy về vô lăng 1 tay thì ông Giám thị đuổi xuống luôn,nó không hiểu lý do gì,sau về ông thầy giáo mới nói lý do bị trượt là vê Vô lăng một tay. Rút kinh nghiệm thi lần sau ôm cả hai tay thì mới đậu.
Các cụ có thể hỏi những ai học chính quy ở Châu Âu để kiểm tra.
Ở châu âu, e hay thấy lái xe chủ yếu họ để cả hai tay trên vô lăng -> lái hai tay trừ lúc vào số. Từ già đến trẻ

Cá nhân em lái 1 tay chỉ khi đi chậm hay trong phố, còn vòng vèo với chạy cao tốc em cứ hai tay cho nó chắc cú :)

Lái mãi rồi nó thành 1 thói quen, lúc chậm thì 1 hoặc 2 tay, trung bình cũng vậy, nhưng chạy nhanh trên 100km/h thì chủ yếu là 2 tay, thỉnh thoảng đảo tay cho 1 tay nghỉ.
Tóm lại không có công thức, thảnh thơi và an toàn.

0946632663

Xe buýt
Cái đó đâu phải là hay, tính mạng cụ và mọi người trên xe là quan trọng. Những thứ thể hiện đó cháu không quan tâm. Cháu cũng lấy bằng năm 2017 đi tầm 5 vạn, vẫn trong đầu lúc nào cũng tâm niệm sẩy một ly là đi cả đời.

Xin_chao

Xe buýt
E còn lái được bằng chân :))

Patriots

Xe lăn
Đánh lái 2 tay đúng cách đẹp hơn 1 tay cụ nhé. Và nó cũng không hề chậm hơn một tay đâu.
Lái xe một tay vững thì trong tình huống khẩn cấp vẫn có một tay xử lý số (sàn) rất tiện, như khi phanh gấp đồng thời về số để có thêm lực hãm của máy, cũng như khi vượt xe ép số, thao tác như vậy sẽ nhanh hơn lái xe luôn cần hai tay. Cái này thì không phải là đánh lái nhưng điều khiển xe tốt

ruounephanoi

Xe buýt
Cụ cứ đùa m3 tay lái cũng nhẹ, trước e lấy bằng 2011 mua xe chạy luôn, đánh lái 1 tay đơn giản, sau 1 vài năm e lại có thói quen 2 tay vì cảm thấy yên tâm hơn, trừ khi cua gấp thì đôi khi để tay vào cần số thôi, mấy ông mới lấy bằng.thấy e đi 2 tay lại cười, e kệ cmn cụ ạ. Tự dưng chả thích 1 tay nữa, dạo đi m3 số sàn, e lại hay đi 1 tay, tay còn lại thì bận du lịch bên cạnh, đi về suốt vậy chả sao hehe. Giờ lại 2 tay ôm.vl rồi
M3 đời nào có số sàn thế cụ?

thattinhvt

Xe buýt
Do căng thẳng lão ợ. Thầy cũng thường nhắc không tóm chặt vô lăng.
E lái mới cũng toàn cầm 2 tay, thằng bạn e nó cứ bảo đừng có cứng tay, trong khi e có cứng tay đâu. Nhìn nó xoa 1 tay thấy cũng khoái, định thử nhưng cảm giác kiểu ko an toàn, kiểu không chắc lái ý cụ :D

sparta.leonidas

Xe cút kít
Cám ơn cụ. Em ko vod được cụ.
E lái mới cũng toàn cầm 2 tay, thằng bạn e nó cứ bảo đừng có cứng tay, trong khi e có cứng tay đâu. Nhìn nó xoa 1 tay thấy cũng khoái, định thử nhưng cảm giác kiểu ko an toàn, kiểu không chắc lái ý cụ :D
Nó nhàn tay và dễ lái hơn cụ ạ. Lái 1 tay cũng không có gì khó. Tuy nhiên nhiều cụ trong này đã phân tích: lái 2 tay an toàn hơn.

Cụ lái thì cứ thư giãn thôi. Em không khuyến khích lái 1 tay cụ ạ. Mười mấy năm nay em lái vậy nó thành tật rồi :D

kubi82

Xe điện
Em chưa thấy ai '' quay tay'' bằng cả hai tay cả=))

thattinhvt

Xe buýt
Nó nhàn tay và dễ lái hơn cụ ạ. Lái 1 tay cũng không có gì khó. Tuy nhiên nhiều cụ trong này đã phân tích: lái 2 tay an toàn hơn.

Cụ lái thì cứ thư giãn thôi. Em không khuyến khích lái 1 tay cụ ạ. Mười mấy năm nay em lái vậy nó thành tật rồi :D
E thấy bạn e nó lái 1 tay, lúc vượt xe thấy nó nhanh thật, đánh lái tí là ra. Cơ mà e lái mới nên cứ 2 tay cho chắc, lúc nào đường thông hè thoáng, không có xe trước mặt e mới dám vượt :D.

tuxedomatna

Xe hơi
Lái hai tay bao giờ cũng an toàn hơn 1 tay nhất là khi gặp tình huống bất ngờ bị tạt đầu, bị lấn làn cần xử lý gấp.., khi ấy chỉ cần nhích vài mm là cứu cả một mạng người. Đi cao tốc hoặc lái xe ở tốc độ cao, tuyệt đối ko lái 1 tay nhé.

BiK

Xe điện
Em ưu tiên đánh lái 1 tay nếu cho phép, đảm bảo an toàn. Rẽ trái xoa bằng tay phải và ngược lại. Thỉnh thoảng đi cùng ông anh, ông ấy kêu em lái 1 tay trông ko an toàn, thế mà xe ông ấy va quệt nhiều hơn em nhiều.
Nhưng trên cao tốc và khi tốc độ xe từ 60km/h trở lên, em toàn 2 tay.

Chỉnh sửa cuối: