[Funland] Lái xe máy đeo tai nghe nhưng ko sử dụng bị phạt 1 triệu

lekimcuong

Xe tăng
HP thì còn phạt cả trường hợp kẹp điện thoại trên giá gắn vào tay lái xe máy vì coi là sử dụng đt trong khi lưu thông.
Phải cầm điện thoại trên tay thì mới coi là đang sử dụng chứ. Kia là điện thoại chỉ đang để trên xe mà thôi, không thể coi là đang sử dụng điện thoại được.

Ngoctungnguyen

Xe tải
theo luật phạt có 800 thì phải, trước e hay đeo nên dính, cơ mà giờ có 4b bật nhạc trên xe nghe nên ko phải đeo tai nghe nữa =)))

Sắt Vụn

Xe buýt
Luật VN có vẻ khắt khe hơn 1 số nước khác nhỉ.
Nhưng sống ở đâu phải tuân thủ theo luật ở đó thôi.

HoaMaudon

Xe tăng
Nay e chạy trên đường có đeo tai nghe để để có call còn biết, nhưng trời đổ mưa nên em rút jack ra. Sợ nước nó truyền theo dây vào đt, thì đi dc 1 đoạn bị xxx chặn xe. Đòi phạt 1tr vì đeo tai nghe khi điều khiển giao thông. E với xxx cãi cự nhau. E cho rằng e có đeo nhưng ko sử dụng. Xxx cho rằng e vi phạm khi đeo tai nghe khi điều khiển giao thông.
Cãi nhau om tỏi lên, e yêu cầu xxx chứng minh e đang sử dụng thì nghe có vẻ xxx đuối lý. Nên e qua bác đội trưởng trình bày thì dc bỏ qua.
Theo các bác đeo tai nghe mà ko sử dụng có bị lỗi ko? Hoặc có cắm vào điện thoại nhưng ko sử dụng thì sao?
Em cảm ơn
Em biết có 1 bạn thuộc style lúc nào cũng có cái tai nghe thường trực cắm vào tai, chả biết lúc nào nghe nhạc lúc nào không. Không chỉ 1 bạn ấy, mà là 1 nhóm các bạn ấy chơi với nhau cũng toàn như vậy
Một lần bạn ấy đạp xe, và chắc là như mọi ngày, kín mít đôi tai nghe, đạp từ trong ngõ ra trên đường đoạn Thanh Trì, đi qua đường tàu, tàu đến, mọi người cũng la hét gọi nhưng có lẽ bạn ấy không nghe thấy

Cũng giỗ hết được dăm năm rồi

niceshot

Xe container
Ô nào nghĩ ra luật buồn cười nhỉ?

Cấm vừa đi vừa sử dụng điện thoại thì ok, chứ đi đường ồn ào tôi nghe nhạc hoặc đeo tai nghe cho bớt ồn sao cũng cấm? Nếu thế thì phải cấm chạy bộ nghe nhạc, đi ô tô phải mở hết kính ra, ko được nghe nhạc..v.v.v

Còn tất nhiên luật đã ban hành thì họ phạt thôi.
Xem bài dưới để biết sao phải cấm nhé!

Em biết có 1 bạn thuộc style lúc nào cũng có cái tai nghe thường trực cắm vào tai, chả biết lúc nào nghe nhạc lúc nào không. Không chỉ 1 bạn ấy, mà là 1 nhóm các bạn ấy chơi với nhau cũng toàn như vậy
Một lần bạn ấy đạp xe, và chắc là như mọi ngày, kín mít đôi tai nghe, đạp từ trong ngõ ra trên đường đoạn Thanh Trì, đi qua đường tàu, tàu đến, mọi người cũng la hét gọi nhưng có lẽ bạn ấy không nghe thấy

Cũng giỗ hết được dăm năm rồi

agrimeco

Xe lăn
Đeo tai nghe có 2 trường hợp. 1 là nghe ggmap, nghe đt. 2 là nghe nhạc. Chỉ nên cấm hành vi nghe nhạc, nhưng 2 hành vi này đều có hình thức đeo tai nghe giống nhau. Luật quá khắt khe và ko phù hợp. Em xem truyền hình thấy hội Hàn trên phim đi 4b vẫn nghe dây hoặc tai ko dây. Còn áp dụng luật cứng nhắc như vậy thì 100% lái xe 2b công nghệ phải giải tán hết.
đi đường rất ức chế với tụi 2b công nghệ, vừa lái 1 tay, vừa loay hoay chọc đt gắn phía trc rất nguy hiểm.

shiluo

Xe container
Chẳng qua mấy đồng chi CSGT không muốn dây Chí Phèo mất thời gian, nhà còn bao việc thôi
Chứ gặp phải đồng chí tối qua vừa bị vợ mắng tội đi chợ thì cụ chủ thớt dính biên bản là cái chắc, ngồi đấy mà chày cối

dcoldzzz

Xe đạp
Nay e chạy trên đường có đeo tai nghe để để có call còn biết, nhưng trời đổ mưa nên em rút jack ra. Sợ nước nó truyền theo dây vào đt, thì đi dc 1 đoạn bị xxx chặn xe. Đòi phạt 1tr vì đeo tai nghe khi điều khiển giao thông. E với xxx cãi cự nhau. E cho rằng e có đeo nhưng ko sử dụng. Xxx cho rằng e vi phạm khi đeo tai nghe khi điều khiển giao thông.
Cãi nhau om tỏi lên, e yêu cầu xxx chứng minh e đang sử dụng thì nghe có vẻ xxx đuối lý. Nên e qua bác đội trưởng trình bày thì dc bỏ qua.
Theo các bác đeo tai nghe mà ko sử dụng có bị lỗi ko? Hoặc có cắm vào điện thoại nhưng ko sử dụng thì sao?
Em cảm ơn
???

leo989

Xe buýt
Xem bài dưới để biết sao phải cấm nhé!
Nếu cấm vì đeo tai nghe ko nghe được tiếng còi, tiếng các phương tiện giao thông... thì lẽ ra phải cấm ô tô lắp loa, cấm dùng kính cách âm 2 lớp, đi xe phải để hở kính...v.v, Sao ko cấm người đi bộ đeo tai nghe...? Ý e là ta đang chém gió logic nào cho việc cấm đeo tai nghe này ?.

Quochuy81

Xe buýt
Em cảm ơn
XXX này hiền, lỗi này mức phặt là 900k nha cụ, hên cho cụ nó kg lập bb đó. Cụ cứ đeo là bị phạt nhá.

quatmo212

Xe điện
Chắc bác lái sang là thiết bị trợ thính nên mới ko phạt chứ gì =))

phuongmit

Xe cút kít
Quả này sang thớt cãi nhau là cơi nới thùng xe mà chưa chở hàng, rồi chạy xe Van lắp ghế sau cãi là chở ghế là chuẩn bài cùng hệ :))

namtrieucen.hn

Xe hơi
Thực ra là luật nhưng vẫn có thể lách luật. Nhưng bản chất ở đây là CAGT cần phạt đúng người đúng tội thì Cụ đỡ bị oan ạ

Yello

Xe tải
Luật quy định là không được phép sử dụng thiết bị âm thanh.

3. Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy không được thực hiện các hành vi sau đây:
a) Đi xe dàn hàng ngang;
b) Đi xe vào phần đường dành cho người đi bộ và phương tiện khác;
c) Sử dụng ô, điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính;

Chủ thớt có đeo tai nghe nhưng mà có đang sử dụng hay không thì phải chứng minh.

TSTA

Xe container
Ô nào nghĩ ra luật buồn cười nhỉ?

Cấm vừa đi vừa sử dụng điện thoại thì ok, chứ đi đường ồn ào tôi nghe nhạc hoặc đeo tai nghe cho bớt ồn sao cũng cấm? Nếu thế thì phải cấm chạy bộ nghe nhạc, đi ô tô phải mở hết kính ra, ko được nghe nhạc..v.v.v

Còn tất nhiên luật đã ban hành thì họ phạt thôi.
Nếu cấm vì đeo tai nghe ko nghe được tiếng còi, tiếng các phương tiện giao thông... thì lẽ ra phải cấm ô tô lắp loa, cấm dùng kính cách âm 2 lớp, đi xe phải để hở kính...v.v, Sao ko cấm người đi bộ đeo tai nghe...? Ý e là ta đang chém gió logic nào cho việc cấm đeo tai nghe này ?.
Cụ cãi cùn.
Ô tô sang xịn cách âm đến mấy ( như Rollroyce) thì vẫn nghe đc tiếng còi xe bên cạnh dù bé.
Đấy là cái hay trong vật liệu cách âm của ô tô.

Kể cả xe có hệ thống chống ồn chủ động như Everest 2018, phát âm ngược pha tiếng ồn (giống nguyên lý noise cancelling của bose) thì vẫn phải giữ tiếng còi xe.

Cụ nghĩ nó cách âm hết à :))

Trừ đeo máy trợ thính, còn đeo tai nghe là vi phạm, chày cối lại cứ tưởng mình hay.

niceshot

Xe container
Cụ ko phân biệt đc sự khác nhau giữa việc nhét cái tai nghe vào tai với việc cách âm của xe hơi à? Cụ chưa bao giờ cắm tai nghe, hay chưa bao giờ ngồi trong ô tô? Lái ô tô mà dùng điện thoại, cắm tai nghe .. cũng bị phạt đấy.

Ô tô, xe máy được coi là nguồn nguy hiểm cao độ, còn người đi bộ ko được coi là nguồn nguy hiểm cao độ nên ko bị cấm.

TSTA

Xe container
Cụ ko phân biệt đc sự khác nhau giữa việc nhét cái tai nghe vào tai với việc cách âm của xe hơi à? Cụ chưa bao giờ cắm tai nghe, hay chưa bao giờ ngồi trong ô tô? Lái ô tô mà dùng điện thoại, cắm tai nghe .. cũng bị phạt đấy.

Ô tô, xe máy được coi là nguồn nguy hiểm cao độ, còn người đi bộ ko được coi là nguồn nguy hiểm cao độ nên ko bị cấm.
Em đã gặp 1 con fortuner, lái xe đeo tai nghe. Loại dây, đeo 2 tai cắm đt.
Nhìn chán ko tả. Nguy hiểm thì rõ ko cần bàn. Nhưng nhìn vào thấy thế nào ấy. Nhìn ngoài đời mới cảm nhận đc nó.

Dungha

Xe điện
Theo em phạt là đúng. Chẳng qua mưa cụ mới rút ra thôi. Không mưa có cuộc gọi chả nghe vội. Không dùng đeo vào làm méo gì?

Laixe80

Xe tăng
Phải phạt chủ thớt kịch khung: 1 triệu và tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 03 tháng - vì tội đã vi phạm còn lèm bèm, cản trở người thi hành công vụ.

Đối với hành vi sử dụng tai nghe khi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô, xe gắn máy thì người điều khiển xe bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng theo quy định tại điểm h khoản 4 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP.
Bên cạnh hình phạt tiền, người điều khiển xe sử dụng tai nghe còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng được quy định tại điểm b khoản 10 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.