[Funland] Lái xe đi chậm; đúng quy định liệu có an toàn?

beSuSu

Xe điện
em thấy không hẳn thế, mình vượt thì mình cũng là chủ động vượt, còn khi họ vượt mình nên chủ động nhường, đều là chủ động cả.
thực sự thì em nghĩ một phần do ý thức, một phần do kỹ năng, nhiều người lái chỉ biết nhìn chăm chăm phía trước, để an toàn thì nên quan sát cả trước, sau và xung quanh. đi được nhanh, vượt được hay không còn tùy vào khả năng của mỗi người, của cái xe, nên khi mình không đi được nhanh thì nên chủ động nhường.
đường đã một ông tải chạy chậm chiếm làn ngoài rồi, nếu không thể đi nhanh để vượt đc thằng tải, thì chủ động ra làn ngoài đi sau thằng tải để làn phải cho người khác vượt, chứ đã không vượt được nó, lại cứ nhất quyết thằng nào vượt thì sang trái mà vượt nó mới nguy hiểm, vì nó vượt xong nó tạt đầu mình là hiển nhiên.
nhường 1 vài lần thì còn được, chứ đi chậm suốt ngày thò ra thụt vào để nhường thì ko nguy hiểm mới lạ.
Cao tốc còn đi đi chậm làn chậm còn chút an toàn, đi tỉnh mà cứ thò ra thụt vào nhường đường thì va quệt chỉ là thời gian ngắn.

Đi chậm chả bao giờ đc gọi là an toàn.
đi chậm ở tình huống khó thì còn đc coi là an toàn, còn đường đi bt, ko phải tình huống khó mà cứ đi chậm thì mệt cho tất cả mọi người.
Còn thế nào là nhanh chậm thì xem ở còm trc của em ấy.

Huthasa

Xe container
Em vào fb của nhóm otofun thấy có video hai xe va chạm; em thấy một số tình huống đi chậm; đi đúng luật nhưng không thấy an toàn nên đưa lên để trao đổi cùng cccm. Em thấy một số cụ lái xe ra đường thói quen nhường đường cho xe đi nhanh kém. Thậm chí một số khi thấy xe khác sắp vượt xe mình thì tăng ga để đi nhanh.
Video 1: Tài xế xe tải đi ẩu nhưng xe bị va chạm cũng đi rất chậm.
Video 2: Xe bị nạn chở các cầu thủ Hoàng anh Gia Lai. xe này vẫn bám vạch giữa đường mà đi chậm.
Người lái xe nhanh thì họ thấy xe đi chậm cứ cản đường chắc chắn họ chả thích; tham gia giao thông mà đi đúng tốc độ cho phép em thấy vượt phần lớn các xe khác.
Như vậy, có thể thấy đi chậm mà cứ khệnh khạng giữa đường thì chả an toàn được; mình đã đi chậm thì quan sát dịch về bên phải để cho xe khác vượt.
Luật đã quy định: đi chậm sang làn phải mà đi mà đi. Ô đi chậm mà cứ bám làn trái chả đang không tuân thủ luật.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Đường cho bao nhiêu thì chạy bấy nhiêu…nhanh chậm tuỳ mỗi người

patuana76

Xe container
"Thậm chí một số khi thấy xe khác sắp vượt xe mình thì tăng ga để đi nhanh.": Loại này thì không biết lái xe là chắc chắn rồi bác, chấp làm gì.

Tôi thì ủng hộ mấy bác ở bên trên: Trước hết, cần đi cho đúng cái đã.

Đi đúng, cũng trước hết, nằm ở việc cố gắng không cản trở người khác.
Tôi xin ví dụ:
Hôm rồi tôi về nhà, thấy 1 cậu SH to oạch, đậu gần như giữa ngõ và đang lướt OF.
Lý do: Có lẽ cậu ta đợi vợ con đang khám ở cái phòng khám ngay đó mà cậu ta đang án ngữ mặt tiền.

Tại sao cậu ta không tiến lên vài mét nữa, thì đã có thể đậu xe sát tường, mà cứ nhất định phải đứng ngay cửa phòng khám - vốn đã có 2 cái xe máy ở đó -, thì tôi chịu.
Loại này tôi cũng có gặp. Cảm giác không phải là không biết lái mà cố tình trêu ngươi.
Đi thì chậm rề, ỡm ờ như cá cảnh, mình tách làn vượt xe thì lại ga đồng tốc với mình luôn. Thế mình lại giảm ga để về lại làn, lại giảm ga theo để ngăn trở mình về làn. Đúng kiểu đi mất dạy!

XPQ

Xe cút kít
Em vào fb của nhóm otofun thấy có video hai xe va chạm; em thấy một số tình huống đi chậm; đi đúng luật nhưng không thấy an toàn nên đưa lên để trao đổi cùng cccm. Em thấy một số cụ lái xe ra đường thói quen nhường đường cho xe đi nhanh kém. Thậm chí một số khi thấy xe khác sắp vượt xe mình thì tăng ga để đi nhanh.
Video 1: Tài xế xe tải đi ẩu nhưng xe bị va chạm cũng đi rất chậm.
Video 2: Xe bị nạn chở các cầu thủ Hoàng anh Gia Lai. xe này vẫn bám vạch giữa đường mà đi chậm.
Người lái xe nhanh thì họ thấy xe đi chậm cứ cản đường chắc chắn họ chả thích; tham gia giao thông mà đi đúng tốc độ cho phép em thấy vượt phần lớn các xe khác.
Như vậy, có thể thấy đi chậm mà cứ khệnh khạng giữa đường thì chả an toàn được; mình đã đi chậm thì quan sát dịch về bên phải để cho xe khác vượt.

Đi nhanh hay đi chậm quan trọng là đi cùng tốc độ dòng phương tiện di chuyển, quan điểm em là thế. Hai hôm vừa rồi có việc chạy nhiều trong phố em cũng thấy khó chịu với mấy bác cứ lò dò đi chậm kiểu nghênh ngáo lại kiểu đi sát bên phải chèn xe máy nữa mới ức chế.

DCCHA

Xe buýt
Tất cả nhân dân đều ko thích kiểu đi chậm lò dò ra đg nhưng nực nượng nào đó thì cứ va chạm mà đi nhanh hơn là bị hết luận là đi ẩu, sai, đền...

buicongchuc

Xì hơi lốp
Kỹ năng lái xe kết hợp với ý thức của một số lái xe rất kém! Em VD thế này:
+ đi cao tốc: đi chậm mà cứ lừ lừ bám làn trái; nhiều xe vượt quá ẩu bất kể ở làn trái hay phải, cứ phi lên di mít xe trước rồi thấy hở khoảng hơn 1 thân xe là tạt đầu chuyển làn để vượt méo thèm xi nhan.
+ đi quốc lộ hoặc phố: nhiều xe cứ lừ lừ, đến khi em ngoi lên được thì thấy lái xe đang nấu cháo đt. Đt méo gì lâu thế không biết? Lx không đt hoặc có đt thì nói nhanh rồi thôi.

xitruman

Xe tăng
Em thuộc người đi chậm đây các cụ ạ. Ví dụ, PV-CG cho chạy max là 100, nhưng thường em đi 80 và đi ở làn giữa. Còn CG-CB max 120 thì em cũng đi 80, làn phải.
Thế có bị các cụ chửi không ạ?
Người như em, thấy nhiều cụ đi đâu mà vội thế kg biết. Lạng trái, lạng phải, khẩn cấp cũng phi vào. Em nhìn các cụ ấy phi mà thấy ngưỡng mộ phết.

BMW X11

Xe điện
nó vượt em xong nó giảm tốc gần bằng xe em, cứ đi lững thững vậy, em thấy vậy nên thốc ga để vượt, chứ mỗi ông một làn thong dong thế người ta chửi, nó lại tưởng em muốn đua, nên xe lên ngang xe nó thì nó lại thốc ga, nghĩ đúng thằng điên, nên em lại chậm hẳn lại cho nó đi xa.
Tôi thì quan niệm đơn giản: Mình đi xe, cần tránh xa nhất có thể mọi rắc rối, từ Cu lit đến Mực tàu đến An toàn giao thông; kiểu Vượt và Bị vượt luôn là nguồn nguy hiểm cao độ cao, chắc chắn rồi.

Thế nên, bác "em lại chậm hẳn lại cho nó đi xa" là hoàn toàn chuẩn xác.

baba77

Xe tăng
Chấp nhận chạy Zic Zắc thôi các cụ. Khi nào có chế tài mạnh mới thay đổi được. kiểu 0% độ cồn là ngoan ngay.

Hubby

Xe máy
Em thuộc người đi chậm đây các cụ ạ. Ví dụ, PV-CG cho chạy max là 100, nhưng thường em đi 80 và đi ở làn giữa. Còn CG-CB max 120 thì em cũng đi 80, làn phải.
Người như em, thấy nhiều cụ đi đâu mà vội thế kg biết. Lạng trái, lạng phải, khẩn cấp cũng phi vào. Em nhìn các cụ ấy phi mà thấy ngưỡng mộ phết.
Em cũng giống bác, vào hóng xem thế nào :))

Playdzan

Xe đạp
Nhanh hay chậm thì còn tùy loại đường và tình huống... nên theo em các cụ cơ bản cứ chạy "đồng tốc" với dòng xe, sẽ ko có chênh lệch lớn về tốc độ với dòng xe thì sẽ an toàn hơn. Còn trong dòng xe sẽ có thành phần phóng nhanh vượt ẩu và thể loại chạy rề rà hoặc lò dò lái mới...

tommy2015

Xe tăng
"Thậm chí một số khi thấy xe khác sắp vượt xe mình thì tăng ga để đi nhanh.": Loại này thì không biết lái xe là chắc chắn rồi bác, chấp làm gì.

Tôi thì ủng hộ mấy bác ở bên trên: Trước hết, cần đi cho đúng cái đã.

Đi đúng, cũng trước hết, nằm ở việc cố gắng không cản trở người khác.
Tôi xin ví dụ:
Hôm rồi tôi về nhà, thấy 1 cậu SH to oạch, đậu gần như giữa ngõ và đang lướt OF.
Lý do: Có lẽ cậu ta đợi vợ con đang khám ở cái phòng khám ngay đó mà cậu ta đang án ngữ mặt tiền.

Tại sao cậu ta không tiến lên vài mét nữa, thì đã có thể đậu xe sát tường, mà cứ nhất định phải đứng ngay cửa phòng khám - vốn đã có 2 cái xe máy ở đó -, thì tôi chịu.
Em đồng ý với ý kiến của cụ: Đi cho đúng.
chỉ cần 90% người tham gia giao thông đi đúng luật thì giao thông ở Việt Nam không bát nháo như bây giờ.

Mũi tên bạc

Xe container
Đường PV-CG nhiều hôm vắng mà số lượng người đi đúng 100km/g vẫn là số ít thôi cụ ạ. Đi chậm mà mình đừng nghênh ngang chắn lối thì chả ai ý kiến gì cụ ạ nhưng mình đi chậm thì đừng bắt thiên hạ chậm theo mình vì có người họ không thích đi chậm (đi nhanh em mặc định ở đây là đúng quy định của luật giao thông).

patuana76

Xe container
Bác cứ chú ý gương, nhường đường khi có người khác xin vượt thì chắc sẽ không có ai phàn nàn.

tommy2015

Xe tăng
Quan điểm của em thì đi nhanh hay đi chậm không phải là lỗi.
Mà quan trọng nhất là phải đi đúng.
Tham gia giao thông thì cần phải theo đúng luật giao thông.
Em góp ý với cụ cút xíu về đoạn cụ chay đoạn PV-CG: Cụ nên chạy ở làn bên phải.
Mà thực ra đi nhanh hay đi chamj thì cứ làn phía bên phải mà đi cho đỡ cản trở giao thông.

Dream Thai

Xe điện
Cái gì quá cũng không tốt, nhanh quá hay chậm quá đều vậy. Câu hỏi khó là thế nào là nhanh quá/chậm quá.
Chuẩn cụ, đi thế nào an toàn là dc

Ví dụ đường đông người thì e chỉ đi 60-70km, dù có thoáng, còn cao tốc thì e cũng chỉ đi 90-100k dù có thể chạy 120km :)

xitruman

Xe tăng
Quan điểm của em thì đi nhanh hay đi chậm không phải là lỗi.
Mà quan trọng nhất là phải đi đúng.
Tham gia giao thông thì cần phải theo đúng luật giao thông.
Em góp ý với cụ cút xíu về đoạn cụ chay đoạn PV-CG: Cụ nên chạy ở làn bên phải.
Mà thực ra đi nhanh hay đi chamj thì cứ làn phía bên phải mà đi cho đỡ cản trở giao thông.
Em cũng thử chạy ở làn ngoài cùng bên phải rồi cụ ạ. Nhưng nhiều xe khách, xe tải, suv, các kiểu chạy rất tít ở làn này, làn khẩn cấp nữa.
Sau 1 thời gian, em tự thấy đi ở làn giữa là ít ảnh hưởng nhất.
Cảm ơn cụ đã góp ý.

rav4_2010

Xe buýt
Nó giống như dòng nước, nếu đi chậm so với dòng là thành cản trở.

danleduc

Xe điện
Đi trên đường cao tốc em rất ức chế với các xe chạy chậm đi làn trái ngoài cùng. Gặp đúng lúc 2 làn trong cũng có 2 xe tải chạy lù đù...thế là thôi.....cả đoàn xe phía sau dồn ứ 1 đống . :))