Lái xe bao lâu mới đi được trong phố cổ?

tuan1979

Xe tăng
Website
luyenchudep.net.vn
Em kính chào các cụ.
E mới tập lái được vài buổi ( ở trong trường ), e thấy đi trong phố cổ giao thông rất lộn xôn, đường xá thì nhỏ, ý thức người tham gia GT rất kém, mật độ phương tiện lại dày đặc.Vậy các cụ làm ơn cho em hỏi bản thân các cụ mất bao nhiêu thời gian để có thể đi lại một cách ngon lành ạ, các cụ cho e hỏi thêm lúc các cụ mới lái xe trong phố cổ thì có cảm thấy Camơrun không ? Các cụ cho e xin ít kinh nghiệm để đi trong phố cổ với ạ.
Thanks các cụ

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Ai lái mới mà chả camorun. Vấn đề là bao lâu thì hết cảm giác đó khi lái trong phố cổ. Em nghĩ cứ cầm lái đều đặn thì tầm 1-2 tháng. Cụ nào có năng khiếu thì tầm 2 tuần, cụ nào chậm tí thì 3 tới 4 tháng !
Như thèng em em, nó vừa lấy bằng, sau 1 tuần lấy xe. Em còn lái đưa nó đi 1 vòng HN hôm trước, hôm sau đã đi đủ các phố roài. Nó đi mể lắm. Tới nay gần 5 vạn km mà chưa từng va chạm ai, chỉ bị đâm vào mít khi đỗ đèn đỏ vài lần.

quangtayho

Xe container
Ai mới lái cũng vậy cả, cụ phải vượt qua cái sợ thì mới vững được. Gấu nhà em hồi mới lấy bằng tự lái KIA CD5 đi từ Đỗ Ngọc Du qua chợ giời ra phố Huế đấy, em ngồi ghế phụ mà ướt hết cả lưng áo. Cụ nên nhờ người lái cứng hoặc thuê thầy cùng xe đi vài buổi trong phố cổ là lên tay nhanh lắm. Đi trong phố cổ không đi nhanh được nên cụ không sợ dẫm phải người đâu, cùng lắm là xước xát xe cộ thôi.

kienvinh

Xe lăn
Độ một tuần là đi được.

nguyenphan80

Xe tăng
Chạy quen thì chạy trong phố có khi còn sướng hơn là đường trường đấy . Em thì chỉ thích chạy quanh quanh thôi . Bác cứ luyện dần dần tối muộn khoảng 9h làm vài vòng rồi làm vài vòng lúc 4-6h chiều là ok.
Quen hết ý mà

anhtho

Xe ngựa
Cho em thêm tí. Nhiều cụ cứ cho là lái trong phố đông (phố cổ) khó hơn lái đường trường. Xin thưa với các cụ, đi trong phố cổ, mới đi thì có vẻ khó, đi đường trường, mới đi thì có vẻ dễ. Nhưng kỳ thực 2 cái đó rất ít liên quan tới nhau và đi đường trường, về lâu về dài khó hơn và khi có va chạm, nó ghê gớm hơn. Đi trong phố cổ, chỉ sau 1 - 2 tuần, các cụ căn được là ổn. Nếu ko tự tin lắm, cứ đi , đi chậm, thậm chí lúc khó khăn, cứ dừng lại ngắm nghía, thằng đằng sau còi kệ mi.ạ nó. Các thể loại 2b khi thấy mình đi chậm sẽ tự tránh. Nhưng đi đường trường, các cụ ko thể làm thế. Đi chậm nhiều khi cũng khốn khổ (mà thấy vắng, mấy ai chịu đi chậm?). Khi đã nhanh rồi, xử lý mọi cái ko thể chậm được nữa. Vậy các cụ cứ tập ban đầu đi trong phố, nhưng khi quen trong phố rồi, đi đường trường mới đúc kết nhiều kinh nghiệm quý báu.

polizia

Xe container
Mới học lái thì cảm giác đi phố cổ xe khó vì phải đỡ côn suốt, nhưng 1 - 2 buổi chân côn ngon rồi thì đi phố an toàn hơn, lý do vì đường bây giờ đông, ít xảy ra va chạm lớn, có chăng nếu xảy ra chỉ là va quệt.
Ngược lại mới học lái đi đường trường sẽ thấy nhàn vì được phóng đến 50-60km, chân côn nhàn nhã ... tuy nhiên nguy hiểm hơn vì nếu xảy ra va chạm thường là lớn, dễ tèo hoặc làm người khác tèo.

babaubungto

Xe tải
Bác cứ yên tâm đừng có run, quen ngay ý mà. Ngày trước em học lái xe, ngồi cùng thầy dạy lái. Đi ngoại thành thì ổng lái, đến lúc vào trong nội thành, đi vào phố cổ thì ổng xuống xe em hỏi xe bị sao thế Thầy#:-sThầy bảo: em lên lái đi:-sskhông thể từ chối, thế là chỉ sau 3 ngày đi tập em được lái vào đường phố cổ HN, cũng hơi ngại 1 tý nhưng 1 lát quen lại thích thú, vừa lái vừa chém gió với thầy giáo lun:D

lacked_moon

Xe tải
thằng e e nó mới có bằng ,lấy xe đc 2 hôm đi lạng sơn với hải phòng quen tay về hôm sau là nó phi ra phố cổ ầm ầm rồi,tinh thần cứ thoa mai ko căng thẳng là lái okie thôi cụ a

fuxe

Xe container
Cụ cứ ra chùa bộc giờ tan tầm đi lại 2 vòng là vào phố cổ chạy thoải mái :D, khó là phải tập nhìn biển :-?

kenzon

Xe đạp
cụ ra đường trường,xe tải với contaner nó cứ đè cụ,khó hơn đi phố cổ nhiều

thanhsonla

Xe buýt
cụ cứ thoải mái vô tư xước thì sơn lại chạy 2,3 lần là nuột ngay

tayto

Xe đạp
cứ phóng bừa đi cụ ạ... sợ cái giề :P

architecto

Xe buýt
Lái xe trong phố an toàn và dễ hơn đường trường cụ chủ thớt ạ, cụ đi bình tĩnh, tốt nhất là theo làn, mới lái thì căn non thôi.
Đi đường trường mới nhiều tình huống nguy hiểm, đòi hỏi kinh nghiệm xử lý nhanh.
Cụ mới tập lái vài buổi thì run là phải, nhắc cụ không được tự lái một mình nhé, chưa có bằng cụ phải đi xe tập lái có thầy kèm, và khi có bằng rồi cũng nên lưu ý điều em nói ở trên.

Chỉnh sửa cuối:

seadogs

Xe tăng
Để an toàn cho người dân, cụ cứ đi cứng rồi hãy vào phố cổ. Vì đâm 1 phát là đi nhiều mạng lắm ợ.

hoanglee94

Xe tăng
Hôm vừa rồi học lái thầy đủn ngay em vào Trường Chinh lúc Đông nghẹt :) cũng khá thú vị đấy chứ, môi tội chân côn mỏi dừ

WHITE TIGER

Xe container
Em kính chào các cụ.
E mới tập lái được vài buổi ( ở trong trường ), e thấy đi trong phố cổ giao thông rất lộn xôn, đường xá thì nhỏ, ý thức người tham gia GT rất kém, mật độ phương tiện lại dày đặc.Vậy các cụ làm ơn cho em hỏi bản thân các cụ mất bao nhiêu thời gian để có thể đi lại một cách ngon lành ạ, các cụ cho e hỏi thêm lúc các cụ mới lái xe trong phố cổ thì có cảm thấy Camơrun không ? Các cụ cho e xin ít kinh nghiệm để đi trong phố cổ với ạ.
Thanks các cụ
1 câu cho lái mới

Tránh người cùng chiều và đe kẻ ngược chiều

ndkhoivtv

Xe tăng
Em kính chào các cụ.
Thanks các cụ
Cụ cứ lái đến bao giờ nhìn rõ các biển báo và tranh thủ ngắm được gái là ok.

cuong_ngoc

Xe tải
Dạ, hình như nhà cháu cũng có năng khiếu hay sao ý:((:P! Lấy bằng xong đón xe về, Sói nhà cháu đi xe máy bên cạnh, lắc đầu quầy quậy, tối về phán một câu "Khi nào vợ mình lái ngon, chuẩn, cho người kiểm tra, cấp thêm bằng phụ :(( thì mới cho phép chở ba bố con tui. Sói nhà cháu vưỡn chửa có bằng ạ vì ngại học:P ". Chỉ một tuần sau, ngồi ghế phụ gật đầu rôm rốp. Cung đường cháu đi: Huỳnh Thúc Kháng - Nguyễn Chí Thanh - Trần Duy Hưng - Phạm Hùng - Phạm Văn Đồng, tuyền vào giờ cao điểm nhé: Sáng 7h30 - chiều 4h30. Nên học là một chuyện nhưng nhà cháu nghĩ chắc phải bạo tay, xác định ô tô chỉ là phương tiện để phục vụ mình thì đi đường đỡ bị xoắn. Chủ yếu đi quen thì căn đường sẽ chính xác hơn. Ở đường nào thì cũng có nguy hiểm đang rình rập và đã được khống chế bởi tốc độ cho phép. Căn bản là cụ chủ cần có tinh thần thật thoải mái thui ự...