[Thảo luận] Lại văn hóa dùng đèn pha khi đi đêm.

mobifone0906

Xe tải
Khổ thân E đeo kính bị soi chói lòa không còn thấy đường luôn và chiều cả phía sau gáy nữa chứ, nhiều khi chết lặng vài giây mới thấy đường thật nguy hiểm vô cùng
Đừng nhìn vào nguồn gây sáng cụ ơi, nháy cho mấy phát mà không hạ thì đến gần bật pha lên để tránh vật cản phía trước, cố gắng đi chậm lại.

Em mà bị rọi vào gáy, 1 là thốc xa để tránh, 2 nếu không thốc được là em nhường cho đi trước. :D

Phucyenxanh

Xe điện
Mình nháy mấy cái mà họ ko hạ thì ta giảm tốc độ các Cụ ạ
Ko nên đáp lễ = cách giương pha lại các Cụ ạ
Như thế mình lại làm cho văn hóa Vịt ta thêm thấp xuống

mobifone0906

Xe tải
Mình nháy mấy cái mà họ ko hạ thì ta giảm tốc độ các Cụ ạ
Ko nên đáp lễ = cách giương pha lại các Cụ ạ
Như thế mình lại làm cho văn hóa Vịt ta thêm thấp xuống
Chuẩn cụ ạ, văn hóa thì em chưa bàn, nhưng đáp lễ gặp đúng cụ mợ nào mới lái loạng quạng có khi hậu quả to :D

Bin_2013

Xe hơi
Ghét nhất là mấy ông chạy Fortuner, phả 1 phát vào mặt thì hiểu hàng, làm mình ghét lây dòng xe này

huytuban

Xe đạp
Nhiều khi đi vào chỗ đường tối quá cũng dễ quên , em thấy hầu hết đều hạ mà , không hạ thì đi chậm lại thôi . Đường bằng thì không vấn đề nhiều chứ có lần đi đường núi mà hai bên đường cỏ rãnh ấy , xe khách nó chiếu pha đúng đoạn cua thế là xe máy ngược chiều ăn đủ ,đường vắng mà bọn nó còn chạy luôn , em kéo hộ cái xe máy từ rãnh lên mệt bở hơi - xe lead , may người không sao.

pnew

Xe điện
Ghét nhất là mấy ông chạy Fortuner, phả 1 phát vào mặt thì hiểu hàng, làm mình ghét lây dòng xe này
Không phải tại cái xe đâu cụ. Fortuner mà bật đèn gần thì không ảnh hưởng gì.

Chị em

Xe đạp
Bác mobifone0906 ơi kính này mua ở đâu nhỉ, giá mấy xiềng a?

Chị em

Xe đạp
Đọc hết bài mà ko thấy bác nào chỉ giáo cho phải làm gì nếu bị pha chiếu vào gáy nhỉ

mobifone0906

Xe tải
Bác mobifone0906 ơi kính này mua ở đâu nhỉ, giá mấy xiềng a?
Cửa hàng kính gần nhất ạ, bác hỏi loại phân cực hoặc chống chói là okie, giá cho loại vàng khoảng +/-300k, không thì chơi hẳn lên Rayban có chữ P.

Đọc hết bài mà ko thấy bác nào chỉ giáo cho phải làm gì nếu bị pha chiếu vào gáy nhỉ
Đây này bác, kinh nghiệm của em: :D
Em mà bị rọi vào gáy, 1 là thốc xa để tránh, 2 nếu không thốc được là em nhường cho đi trước. :D

ôi..! cái này đi đường đèo hay đường hồ chí minh nó mới hay các cụ ạ. e cố bỏ tiền đầu tư bi xenon cho vợ 2 cũng là vì ba cái vụ này đấy. giờ mà cứ gặp thằng nào ngu mà lì la e cứ nháy như đèn của 141.....

kduc

Xe Cứu Trợ
Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Bật cái kính hậu trong xe xuống 1 nấc, gọi là nấc chống chói. Kính ngoài xe thì dù sao cũng yếu hơn.

yeecoo

Xe buýt
Nhà cháu đi 2b thôi cơ mà đeo kính cận, bức nhất là gặp cụ nào đi 4b chiếu đèn pha rực rỡ 1 góc trời, nháy đèn mãi mà k chịu cụp xuống kiểu như tao kinh mấy thằng 2b nháy đèn linh tinh.

TAD68

Xe đạp
có lần e đi buổi tối trên cao tốc Pháp Vân Cầu Giẽ, cụ nào đi nhiều rồi sẽ hiểu là nếu chiều về Hà Nội thì có làn xe con là đường đẹp thôi, làn ngoài rất xấu nên cái văn hóa nhường cho xe sau vượt là hơi bị xa xỉ. Em nói xa xỉ bởi vì khi đi chiều về hà nội hầu như làn xe con chỉ đi được tầm 80~90 là căng và các xe thì nối thành hàng dài, vậy nên theo đúng luật thì mình phải nhường nhưng thực sự là nếu cứ nhường kiểu đó thì mình gần như nhường hết các xe và phải chạy làn xe tải (siêu ổ voi). Vậy nên hầu như các xe đi chiều về HN thường rất văn minh, ít khi đòi vượt (trừ một số cụ vội, e đoán thế).
Tình huống của e là thế này ạ, tối hôm đó e đi thì cũng ngoan ngoãn xếp hàng như hầu hết các cụ xe con đi thôi, vậy mà có 1 cụ (audi thì phải) pha sáng thôi rồi, đi sau e và nháy loạn cả lên @@, e chủ động xin nhan trái để cụ ấy có vội thì tấp vào phải mà đi, chứ vượt được e thì cụ trên e cũng cha cho cụ ấy vượt đâu. Vậy mà cụ ấy cứ nháy pha loạn lên, pha thì chói kinh lên đc. E điên quá, nhường luôn, nhường xong e bám *** cụ ấy và thay vì nháy pha, e bật hẳn luôn pha cho bõ tức, cụ ấy sau đó k vượt đươc xe nào nữa và cứ thế xơi pha e đến lúc vào HN. E biết là mình cũng k đc đẹp lắm cơ mà bực quá nên mới chơi kiểu này. Xin các cụ cho ý kiến xem lần sau có p.a nào hay hơn k ạ
Em cũng giống cụ nhưng không phải trên đường Pháp Vân mà là trên đường Quảng Ninh đoạn Cây 11-Minh thành, cụ CX5 Mazda đi sau em không biết vì lý do gì cứ nháy pha liên tục vào gáy em tần suất 2 phát/10s, đi sau em khoảng tầm 1km, em bực quá cũng chơi bài của cụ, nhan phải ép vào lề đường cho cụ ấy lên rồi cũng đi sau nháy pha như ai luôn, lần này em cứ bám và nháy đến lúc về đến nhà em thì thôi ( khoảng 3km), hi vọng lần sau cụ ấy đi ngoài đường lịch sự hơn chút!

Nessie

Xe máy
Đa số là chị em phụ nữ, còn một số khác là mải gọi điện cho bồ, lạ gì mấy đối tượng ấy. Thật khó chịu.
Em thấy có nhiều ông từ cái loại choai choai đầu xanh đầu đỏ, đến những ông mặt mũi tri thức cũng thế chứ chẳng cứ chị em phụ nữ.
Mà dù sao bật pha nó chói tý cũng đc. Nhưng em ghét nhất cái thể loại vừa đi vừa nghe điện thoại hoặc nhắn tin., bấm đc 1-2 chữ lại ngẩng mặt lên nhìn đường. Chẳng hiểu bận rộn công to việc lớn gì mà tiết kiệm thời gian thế ko biết ?

Escape6699

Xe hơi
e có tìm hiểu vụ này qua rất nhiều người lái xe ( gồm cả nam, nữ, người già, trẻ, taxi, biển xanh, biển đỏ...) thì ngoại trừ biển xanh và biển đỏ thì cánh lái xe họ có 1 cách đi hay là gì đó mà e ko hiểu nhưng cứ nổ máy là đèn cũng nào cũng far ( các cụ có thể kiếm chứng ). còn đa phần còn lại thì e có 1 câu trả lời là bật far sáng hơn bật cos ( các cụ có thể thấy: camry, altis, forte.. , cứ 10 xe thì hơn nửa xe trong số các laọi này bật pha, các cụ cứ để í mà xem :D )

cá nhân e thì thấy rằng đa số các xe đèn cos có tầm chiếu sáng khá gần nên nếu ngồi trong xe tầm quan sát ko đc tốt lắm, nên thường bật đèn far + cos ta sẽ có cả 2 yếu tố: vừa có ánh sáng gần của đèn cos, vừa có ánh sáng xa của đèn far như vậy tầm quan sát tốt hơn :D

và họ đâu có biết đc là ảnh hưởng đến người khác như nào đâu, họ chỉ biết là ngồi trong xe họ khi bật đèn far sẽ sáng hơn và tầm quan sát tốt hơn thôi :D

đôi điều sẻ chia với các cụ :D

DuyThanhSNG

Xe tăng
e có tìm hiểu vụ này qua rất nhiều người lái xe ( gồm cả nam, nữ, người già, trẻ, taxi, biển xanh, biển đỏ...) thì ngoại trừ biển xanh và biển đỏ thì cánh lái xe họ có 1 cách đi hay là gì đó mà e ko hiểu nhưng cứ nổ máy là đèn cũng nào cũng far ( các cụ có thể kiếm chứng ). còn đa phần còn lại thì e có 1 câu trả lời là bật far sáng hơn bật cos ( các cụ có thể thấy: camry, altis, forte.. , cứ 10 xe thì hơn nửa xe trong số các laọi này bật pha, các cụ cứ để í mà xem :D )

cá nhân e thì thấy rằng đa số các xe đèn cos có tầm chiếu sáng khá gần nên nếu ngồi trong xe tầm quan sát ko đc tốt lắm, nên thường bật đèn far + cos ta sẽ có cả 2 yếu tố: vừa có ánh sáng gần của đèn cos, vừa có ánh sáng xa của đèn far như vậy tầm quan sát tốt hơn :D

và họ đâu có biết đc là ảnh hưởng đến người khác như nào đâu, họ chỉ biết là ngồi trong xe họ khi bật đèn far sẽ sáng hơn và tầm quan sát tốt hơn thôi :D

đôi điều sẻ chia với các cụ :D
Nhà cháu chỉ quy về hai vấn đề: ngu dốt không học hành và loại biết nhưng vẫn bật là Vô văn hóa.

hoaxa

Xe buýt
Nhà cháu chỉ quy về hai vấn đề: ngu dốt không học hành và loại biết nhưng vẫn bật là Vô văn hóa.
Cụ phát biểu ko chuẩn , chuyện bật pha ko liên quan gì đế học vấn , văn hóa . Theo e mấu chốt là do Mới Lái thôi

peterlau8x

Xe hơi
cụ nói cũng hợp lý ^^ vote cụ 1ly