Lại vấn đề cũ - dừng xe cách vỉa hè quá 25 cm

Gia_Khanh

Xe điện
"Nếu không có vạch trắng, thì tính từ vỉa hè, còn có vạch trắng thì tính từ lề đường" E chưa hiểu cái này lắm, cụ giải thích thêm giùm e với: "tính từ vỉa hè""tính từ lề đường" nghĩa là thế nào hả cụ
Túm lại là cứ ko quá 25cm từ gờ bê tông của vỉa hè thôi pải ko các cụ, ở thớt kia cụ Đông giải thích loằng ngoằng quá e chả hiểu

Chỉnh sửa cuối:

xe thủng lốp

Xe container
Túm lại là cứ ko quá 25cm từ gờ bê tông của vỉa hè thôi pải ko các cụ, ở thớt kia cụ Đông giải thích loằng ngoài quá e chả hiểu
Cứ thế cho chắc ăn trong luật cũng không gi rõ là phải ưu tiên cái nào trước mà

Gia_Khanh

Xe điện
Nhìn trong ảnh này thì ước lượng từ gờ bê tông vỉa hè đến mép trong của vạch vôi có khi đã lớn hơn 25cm rồi ấy chứ, thế thì pải đỗ đè trọn vạch này mới ko vi phạm

thinhkieuphong

Xe điện
loằng ngoằng phết các cụ nhỉ

dht

Xe điện
Có vạch liền là kiểu gì cũng dính lỗi đấy cụ. Đỗ quá 25cm thì ko đè vạch, đỗ trong phạm vi 25cm thì đè vạch liền. Em mới bị phạt lỗi này, bực lắm mà ko dám cãi vì xe cẩu đỗ sau đầy tính thách thức :))
Ông này nói linh tinh, về học lại luật đi. Vạch liền này được phép đè.

QuangTN

Xe buýt
Ông này nói linh tinh, về học lại luật đi. Vạch liền này được phép đè.
Cụ chỉ giúp em đê lần sau em chiến đấu. Em dự là cụ mới là người nói linh tinh.
Mấy anh xxx bẩu thế đè em ra phạt. Xe cẩu sau đ ít em run ko dám cãi :))

Hoang Tat Thang

Xe tăng
Nguyên văn NĐ 34 như sau:"Dừng xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 mét[/COLOR]". Theo quy chuẩn báo hiệu giao thông đường bộ nếu có vạch trắng rộng 20 cm ở mép đường, thì đó là ranh giới báo hiệu lề đường, có thể đè lên vạch. Nếu không có vạch trắng, thì tính từ vỉa hè, còn có vạch trắng thì tính từ lề đường, bác cứ đỗ lên vạch, hoặc cách mép trong của vạch <25cm là okie. Mặc dù bác kí biên bản rồi, nhưng vẫn "lật" được, do nó là giao thông tĩnh, tất cả còn ở nguyên đó, và khi ghi biên bản, họ không nói đến "lề đường". Hy vọng con số 0,4m của bác có trong biên bản. Còn nếu không, bác cứ giải thích miệng cũng được, miễn bác hiểu quy định.

Theo cụ chủ thớt tả thì xe của cụ ấy cách lề đường (vạch trắng) < 25 cm, vậy nên chủ thớt cứ theo như trên mà giải trình để tiết kiệm xèng.
Rất nhiều người không hiểu rõ khái niệm "Dừng xe không sát theo lề đường, hè phố" nên bị CSGT, lực lượng chức năng xử phạt oan.

Chỉnh sửa cuối:

Hoang Tat Thang

Xe tăng
Cụ chỉ giúp em đê lần sau em chiến đấu. Em dự là cụ mới là người nói linh tinh.
Mấy anh xxx bẩu thế đè em ra phạt. Xe cẩu sau đ ít em run ko dám cãi :))
Cụ ấy đã chỉ cho cụ rồi thôi - Cụ lấy luật GTDB ra mà đọc lai. Vạch trắng liền rộng 20 cm được phép đè qua khi cần thiết. Link đây cụ http://giaothongtuoiteen.com/html/bienbaogiaothong/vachkeduong.htm
Nhiều người không học luật kỹ nên bị lực lượng chức năng bắt nạt mà không biết. Thế mấy anh xxx đấy bẩu gì cụ cũng nghe vì cho là đúng à.

Chỉnh sửa cuối:

Ngotau62

Xe hơi
Để cãi đc là cả 1 vấn đề, còn cãi thắng đc lại fụ thuộc chính vào bản thân mình các cụ ạ

mimy

Xe tải
Bựa nhỉ, cái vạch 20cm (vạch 1.2) để xác định lề đường đấy nó ghi là được phép đè nếu cần thiết cơ mà :D
Theo luật thì nếu có vạch xác định lề đường 1.2 đấy thì chỉ cần dừng/đỗ cách vạch đấy không quá 25cm, còn nếu không có vạch xác định lề đường thì mới tính từ vỉa hè, bọn xxx bắt thế là bố láo rồi. Cái rãnh nước các cụ cứ đè thoải mái đi, luật chỉ cấm dừng/đỗ trên miệng cống thoát nước, miệng hầm cáp đt thôi, rãnh cống thì kệ nó đi :D
Nguyên văn NĐ 34 như sau:"Dừng xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 mét". Theo quy chuẩn báo hiệu giao thông đường bộ nếu có vạch trắng rộng 20 cm ở mép đường, thì đó là ranh giới báo hiệu lề đường, có thể đè lên vạch. Nếu không có vạch trắng, thì tính từ vỉa hè, còn có vạch trắng thì tính từ lề đường, bác cứ đỗ lên vạch, hoặc cách mép trong của vạch <25cm là okie. Mặc dù bác kí biên bản rồi, nhưng vẫn "lật" được, do nó là giao thông tĩnh, tất cả còn ở nguyên đó, và khi ghi biên bản, họ không nói đến "lề đường". Hy vọng con số 0,4m của bác có trong biên bản. Còn nếu không, bác cứ giải thích miệng cũng được, miễn bác hiểu quy định.
em đồng quan điểm với 2 bác này nhưng khi lên sẽ có khả năng xx xoa dịu bảo biển bản ký rồi thôi nộp đi cho thế nọ thế chai bác nên chuẩn bị ghi âm nhé
sinh ra cái vạch là để báo phần lề đường chứ chả nhẽ sinh ra cái vạch k có tác dụng gì thì để tiêu tiền thuế của dân à ?

namaus

Xe tăng
Tóm lại là đường có vạch trắng 1.2 ấy thì đỗ cách cái vạch đó <25 cm. Đường không có vạch kẻ thì tính từ gờ mép đường.
Dân đen ở xứ thiên đường thì phải bảo vệ mình trước đầy tớ. Nghĩ mà đau cho cái phận ông chủ toàn bị bọn đầy tớ nó hành.

lamant

Xe hơi
Cho em hỏi đỗ cách cái vạch <25cm thì tính mép trong hay mép ngoài của vạch ạ. Hay chắc ăn thì cứ đè lên cái vạch đấy nhỉ ?