[VHGT] Lại vấn đề cos pha trên quốc lộ không có hàng rào phân cách

thanhdong0810

Xe tải
Có lẽ vấn đề này đã cũ nhưng mà e vẫn phải lôi nó lên để các cụ cho ý kiến. Sau 1 tuần đi công tác dọc quốc lộ 1A từ HN tới Quảng Nam, vì công việc nhiều nên bọn e toàn tranh thủ di chuyển trong đêm. Nhiều khi các bác cứ chiếu thẳng vào mặt xe đối diện, những lúc đấy e thề là e bị quáng không thể nhìn rõ đc đường, chỉ có thể đi bằng cảm tính và ước lượng rất nguy hiểm, Chẵng lẽ các bác tài lười chuyển từ cos sang pha hay là không được dạy trong các trường đào tạo lái xe??? Cái này nó liệt vào ĐẠO ĐỨC NGHỀ NGHIỆP... Theo e được biết thì ngành nghề nào trước khi học nghề cũng có 1 khóa học đầu khóa "đạo đức nghề nghiệp",như đạo đức nghề kế toán, đạo đức ngành y,.... Trong nghề lái xe cũng có đạo đức nghề lái xe,nhưng mà chẳng thấy trường đào tạo lái xe nào dạy cái khóa học này trước khi thi cấp bằng lái???? như vậy thì nhà nước ta chỉ đào tạo thằng có "tài" mà không cần phải có đức? Hay là có trong chương trình giảng dạy trước khi cấp bằng nhưng mà trường đào tạo không dạy??? Hay do ý thức của các bác tài, chỉ cần tao nhìn rõ là đủ mày không nhìn đc, bị quáng là việc của mày ???? Ôi cái giao thông VN ....

giftdeath

Xe hơi
em đi trong thành phố buổi tối đèn đường sáng trưng còn lóa hết cả mắt, nói gì đến cụ đi đêm ngoài quốc lộ :-j

Cái này phải phạt theo luật may ra mới đỡ được, chứ mấy ông otofun chém gió với nhau cũng chả giải quyết dc vấn đề gì mấy đâu ợ

slaz8

Xe ba gác
Khi đi trên QL thì chỉ còn cách cẩn thận thôi cụ ơ, cos pha còn đỡ. chứ gặp bọn xe container lái ẩu hay bọ phê thuốc chỉ còn cách dừng lại là an toàn nhất

hn03

Xe điện
Cháu đi thì toàn để pha, thấy bóng xe khác hạ cos. Nó không hạ sau khoảng 3s thì cháu lại dương pha lên. Nó vẫn không hạ tức là nó buồn ngủ hoặc ngủ gật rồi thì lập tực đạp phanh, đi từ từ đề phòng. Nhưng được cái là đa số đều hạ xuống cos khi gặp nhau.

Quân Đuôi

Xe điện
Cái này nó giống với việc biết vượt đèn đỏ là sai mà vẫn vượt , Không cần trường dạy mà là lái xe thì phải biết , biết cả đấy bác ạ nhưng vẫn không làm vì làm " khổ " được người khác , đúng là bọn ng.u nó không biết bản thân nó cũng đang nguy hiểm vì người đi ngược chiều đâu có nhìn rõ được đường đâu >:P

blackcivic 2.0

Xe tăng
Hôm trước thụ lộc chén xong em tiếc của giời ..mấy cái nilon bọc oản mầu xanh ,đỏ, vàng..em dán lun vào mấy cái đèn pha vả xi nhan ..chống cũ , h KT đang khó khăn dán 3m chống cũ chả mất đồng nào ...hehe . Dưng em phát hiện công năng mới mà cực kỳ hiệu quả...gặp chú nào đi ngược chiều bật pha là em bật lun quả xi nhan đi thẳn(.dành riêng cho VN ) thì nhiều chú trong một nốt nhạc ko chỉ tắt pha mà còn dẹp vào đỗ lun ..chắc vì sợ..*-:) sau em đõ xuống nhìn thử xem dư nào thì...em cũng sợ...b-( đèn pha thì mầu vàng hai bên hai cái xanh và đỏ thì nháy liên tục ...
Em dự là các chú nhìn éo rõ....chắc tưởng em ăn cắp quả đèn GT... bị chập điện chở đi bán nên sợ tắt pha nép vào ngay....Cứ để pha em chói mắt em đâm chết mợ ..( vì nghĩ đèn GTem còn ăn cắp thì em nể éo giề nó ..em dự vậy )
Ước giề ..em làm được dư vậy..^#(^:D. CÁC KỤ NÉM ĐÁ ..em té .

biahoihanoi

Xe lăn
Không có xe ngược chiều thì pha, có xe thì hạ cos.

tit1109

Xe buýt
Vấn đề này nói nhiều, nhưng người cần đọc lại ko vào nên hiệu quả thấp!

lazang-go

Xe tải
chịu khó nháy pha cod liên tục là họ cụp thôi mà trừ gặp phải mấy thằng không có văn hóa thì đành chịu thôi
=D> cụ nói chuẩn ạ. Nhưng xe đi ngược chiều lại không hạ cos mới đau chứ. Em thề là lúc đấy em chẳng nhìn thấy gì.

udic2010

[Tịch thu bằng lái]
sao các cụ cái giề cũng đổi xe tải nhỉ , em thì acay nhất các cụ xe đời mới cứ tưởng xe mình đèn sáng ko thèm xuông cos nhưng các cụ nhầm xe tải ngồi cao nên có chói cũng vẫn nhìn đc, còn các cụ thì đúng tầm mắt nên em kuyên đừng dại đấu đèn với xe tải

bacxichlo

Xe đạp
Xe đi đối diện bật pha, em sẽ nháy vài phát, nếu không hạ cos xuống là em cũng dương pha lên cho bõ tức.
e xin cụ ạ, e khuyên cụ hãy sống theo kiểu "đừng để người khác quyết định đến cuộc đời mình". Rủi lão kia hok thấy gì, ủn cụ 1 phát thì đau lắm

SPL

Xe container
Em đi đường xa đa phần đi cos, trừ phi phía trước tối và không có xe trong khoảng cách khá xa mới lên pha, gặp là em lại hạ cos và đá pha ngay, ông nào mà không xuống cos là em lại lên pha cho sướng. Chán nhất mấy ông sedan, xe đã thấp lại cứ thích chơi pha, đá mãi không hạ, em dương pha cho thì lại rối rít xin. Cái nữa là mấy ông đi 4Tuner, toàn chơi pha, chói không chịu được, chả lẽ em làm cái đèn lắp nóc chơi lại. Mấy ông xe tải với xe khách thì 10 ông có 9 ông toàn chơi pha, lắp thêm đèn, bọn mất dậy.

nhatminhsm

Xe buýt
Em đi đường xa đa phần đi cos, trừ phi phía trước tối và không có xe trong khoảng cách khá xa mới lên pha, gặp là em lại hạ cos và đá pha ngay, ông nào mà không xuống cos là em lại lên pha cho sướng. Chán nhất mấy ông sedan, xe đã thấp lại cứ thích chơi pha, đá mãi không hạ, em dương pha cho thì lại rối rít xin. Cái nữa là mấy ông đi 4Tuner, toàn chơi pha, chói không chịu được, chả lẽ em làm cái đèn lắp nóc chơi lại. Mấy ông xe tải với xe khách thì 10 ông có 9 ông toàn chơi pha, lắp thêm đèn, bọn mất dậy.
Em cũng thắc mắc cái này....

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn

xtitan

Xe buýt
Đấy là lí do em thích đi xe gầm cao ạ, nói chung vấn đề này VN nói mãi vẫn thế thôi :) các cụ tính phương án chống loá thì hợp lý hơn, em đi phố và đường trường 95% để cos ạ

anhtho

Xe ngựa
Không giáo dục được đâu. Chỉ có số ít ace lái xe cả trên OF thì mới đọc và mới hiểu. Còn đâu đa phần lái xe cứ thích tương pha vào người đối diện cho nó sướng, hoặc đơn giản chỉ là bật nấc nào sáng nhất thì bật.
Muốn dẹp được lỗi này, chỉ có nhờ vào lực lượng xxx làm thật nghiêm. Nhưng ở ta hình như phạt do lỗi giương pha nó quá ít ỏi, chính xxx có khi cũng không biết vì các chú xxx trẻ thì chưa có xe đi, chưa thấy bức xúc.
Hồi năm 2000, em sang Đức, thằng ku em chở, tự nhiên em thấy nó lẩm bẩm: cái thằng củ chuối phía sau giương pha ghét quá, ra kia polite phạt cho chít. Em ngạc nhiên quá, đường cao tốc sao mà phạt, nó bảo, kể cả cao tốc, nếu đi sau xe khác là phải hạ ngay ! Các camera nó soi ra, kiểu gì cũng ăn phạt.

honda civic10

Xe đạp
Than vãn cũng vậy thôi cụ...nhưng vẫn phải than để cho con cháu sau này cụ ơi......Đấy gọi là Núp

chinh_rua

Xe tăng
nếu hiểu đúng thì:
- cái đèn chiếu gần (mình vẫn hay gọi là cos) nó là đèn driver (tức là đèn dùng để lái, để đi)
- cái đèn chiếu xa (mình vẫn gọi là pha) nó là đèn passing (tức là đèn dùng để vượt hoặc để nhấm nháy nhau thôi)

đại đa số các tài 4b đối diện nháy pha là hiểu í, hạ cos ngay
số ít đi trong phố vẫn + pha lê thì chịu hẳn
dưng em k sợ bằng mấy bác 2 B đời mới hoặc chế xenon không chóa
đường trong phố mà đi về nhức hết cả mắt, đặc biệt là bị dọi từ phía sau (tắc đường)

em đi trong thành phố buổi tối đèn đường sáng trưng còn lóa hết cả mắt, nói gì đến cụ đi đêm ngoài quốc lộ :-j

cái này phải phạt theo luật may ra mới đỡ được, chứ mấy ông otofun chém gió với nhau cũng chả giải quyết dc vấn đề gì mấy đâu ợ
quốc lộ thì họ lên pha chạy, thì có sai gì đâu?cụ muốn ko lóa mắt thì đành chạy em nào chân cao thôi.chứ sedan thì phải chấp nhận vậy.