Lái thế nào để an toàn khi không có cân bằng điện tử

WHITE TIGER

Xe container
Muốn test để hiểu xe,các thử như sau
Đi đường thẳng,1 bên thì đường nhựa tốt.1 bên thì sỏi dăm rồi đạp phanh
Đi đường thẳng,1 bên thì đường nhựa tốt.1 đến đường đất ướt rồi đạp phanh
Đi đường thẳng,1 bên thì đường nhựa tốt.1 đến đường đất đỏ trơn rồi đạp phanh
Ôm cua rồi phanh
Chạy zíc zắc
Phanh trên đường ướt

kd_pcmax

Xe tải
Em đang lái fotuner máy dầu 2016 chạy dịch vụ.
Phải công nhận dễ lật méo chịu dc, may mà e quen xe. Chứ có hôm suýt nữa e cũng góp phần ở đoạn cua Cầu Đuống xuống Ngô Gia Tự rồi :))

anhtho

Xe ngựa
Chỉnh sửa cuối:

WHITE TIGER

Xe container
Mới có bài báo so sánh xe Fortuner với Everest. Con xe Mỹ có quá nhiều tính năng vượt trội so với xe Nhật, nhưng doanh số (nửa đầu 2016) thì 1 xe tính tới hơn ngàn, còn con xe kia thì chưa tới 100.
Các cụ đoán được xe nào là xe nào rồi chứ !

Link: http://vnexpress.net/infographics/oto-xe-may/fortuner-va-everest-cuoc-chien-khong-can-suc-tai-viet-nam-3446056.html

Cụ đúng là không kinh doanh xe nên nhận xét chán quá.1 xe giá 947T thấp nhất còn một con thấp nhất giá 1249T chênh nhau 302T.Với nhà xe chuyên kinh doanh xe(xe FT phần lớn các văn phòng thuê xe mua rất nhiều).Miễn là 7 chỗ thì giá như nhau,cũng chỉ tính được 6000đ/1km.Giá chênh 300T thì phải chạy gần 2 năm mới bằng vốn chênh lệch mà 5 năm đã phải bán xe để mua xe mới.Vậy nên nếu mua xe E thì lõm theo năm sử dụng.Cụ thử chạy ra đường hỏi xem có con E nào chạy dịch vụ không hay FT là chính.Mà cụ cứ seach các văn phòng xe hỏi thuê xe xem có E mới không là hiểu liền.Bởi đối với xe cho thuê,xe tự lái,xe cho văn phòng thuê,cứ miễn xe 7 chỗ mới,còn an toàn hay không khách sao biết được vì xe mới mà.Còn tại sao chắc cụ có thuê xe cũng đòi xe phải từ 2014 đổ lên mới thuê.Nên tuy E an toàn hơn FT nhưng số tiền đầu tư chênh nhau quá lớn tận gần 30%.Sau 5 năm lại phải đổi xe thì chi phí cho xe E quá cao đối với kinh doanh cần lợi nhuận.Mà nhất mua xe vay ngân hàng là không cẩn thận mất luôn xe chứ chả chơi.Bài toán kinh tế và thu hồi vốn nó có sẵn cả rồi.Còn cụ không tin cụ cứ gọi 1 văn phòng chuyên 7 chỗ,cần em cho số,chỉ cần 8h tối gọi báo sáng mai cần 50 con FT đời 15 16 tự lái vào 6h sáng là đúng giờ xe xếp hàng như lợn con.Còn cụ bảo cho 50 em E 15 16 thì cụ gọi từ sáng hôm trước tới sang hôm sau cũng may chỉ gom được chục con

vietran

Xe ba gác
Muốn test để hiểu xe,các thử như sau
Đi đường thẳng,1 bên thì đường nhựa tốt.1 bên thì sỏi dăm rồi đạp phanh
Đi đường thẳng,1 bên thì đường nhựa tốt.1 đến đường đất ướt rồi đạp phanh
Đi đường thẳng,1 bên thì đường nhựa tốt.1 đến đường đất đỏ trơn rồi đạp phanh
Ôm cua rồi phanh
Chạy zíc zắc
Phanh trên đường ướt
Cụ nhầm lẫn giữa cân bằng điện tử với phân bổ lực phanh rồi

anhtho

Xe ngựa
Cụ đúng là không kinh doanh xe nên nhận xét chán quá.1 xe giá 947T thấp nhất còn một con thấp nhất giá 1249T chênh nhau 302T.Với nhà xe chuyên kinh doanh xe(xe FT phần lớn các văn phòng thuê xe mua rất nhiều).Miễn là 7 chỗ thì giá như nhau,cũng chỉ tính được 6000đ/1km.Giá chênh 300T thì phải chạy gần 2 năm mới bằng vốn chênh lệch mà 5 năm đã phải bán xe để mua xe mới.Vậy nên nếu mua xe E thì lõm theo năm sử dụng.Cụ thử chạy ra đường hỏi xem có con E nào chạy dịch vụ không hay FT là chính.Mà cụ cứ seach các văn phòng xe hỏi thuê xe xem có E mới không là hiểu liền.Bởi đối với xe cho thuê,xe tự lái,xe cho văn phòng thuê,cứ miễn xe 7 chỗ mới,còn an toàn hay không khách sao biết được vì xe mới mà.Còn tại sao chắc cụ có thuê xe cũng đòi xe phải từ 2014 đổ lên mới thuê.Nên tuy E an toàn hơn FT nhưng số tiền đầu tư chênh nhau quá lớn tận gần 30%.Sau 5 năm lại phải đổi xe thì chi phí cho xe E quá cao đối với kinh doanh cần lợi nhuận.Mà nhất mua xe vay ngân hàng là không cẩn thận mất luôn xe chứ chả chơi.Bài toán kinh tế và thu hồi vốn nó có sẵn cả rồi.Còn cụ không tin cụ cứ gọi 1 văn phòng chuyên 7 chỗ,cần em cho số,chỉ cần 8h tối gọi báo sáng mai cần 50 con FT đời 15 16 tự lái vào 6h sáng là đúng giờ xe xếp hàng như lợn con.Còn cụ bảo cho 50 em E 15 16 thì cụ gọi từ sáng hôm trước tới sang hôm sau cũng may chỉ gom được chục con
Em có ý kiến gì đâu, chỉ thấy xe Fortuner nó bán chạy gấp hơn cả chục lần Everest thôi mà. Còn tại sao người làm kinh doanh thích Fortuner thì chắc ko phải thích chỉ để thích :)). Ông anh em trong SG nói: tư nhân cũng chạy Fortuner nhiều chứ ko chỉ kinh doanh.
Ở đây em chỉ nhấn mạnh, xe Fortuner nó chạy quá nhiều, chuyện xác suất gặp tai nạn nhiều hơn ko có gì đáng phải ngạc nhiên. Giống như nói: xe Honda (2b) đâm nhau suốt, còn xe Kimco chẳng thấy mấy khi tai nạn -> kết luận: kimco tốt hơn honda !!!

WHITE TIGER

Xe container
Cụ nhầm lẫn giữa cân bằng điện tử với phân bổ lực phanh rồi

Phân bổ lực phanh loại bình thường chỉ phanh 1 lần mà cả 4 bánh đều nhận được như nhau.Xe không có hoặc có nhưng chỉ có 2 đĩa trước và 2 tang trống sau thì khi phanh xe sẽ cắm đầu thay vì chìm cả xe như có EBD cả 4 bánh đĩa.Loại cao cấp thì phanh theo góc lái có nghĩa cụ cua bên nào tuỳ từng góc mà lực phanh từng bánh khác nhau nhờ cảm biến góc lái trên vô lăng nhận biết góc để tăng giảm lục phanh theo góc.Loại này chết cảm biến góc lái là các loại đèn như ABS,phanh đỏ phanh vàng,ESP,ASR nổi hết.Loại có Load Adaptive EPS(9I) thì tính theo trọng tải từng góc có trọng lượng chở hàng hay người đang có trọng tải tại góc đó.Cái này là dùng cho xe Sprinter thế hệ thứ 3 trở lên bởi xe nặng hơn và trọng tải phân bố không đều

WHITE TIGER

Xe container
Em có ý kiến gì đâu, chỉ thấy xe Fortuner nó bán chạy gấp hơn cả chục lần Everest thôi mà. Còn tại sao người làm kinh doanh thích Fortuner thì chắc ko phải thích chỉ để thích :)). Ông anh em trong SG nói: tư nhân cũng chạy Fortuner nhiều chứ ko chỉ kinh doanh.
Ở đây em chỉ nhấn mạnh, xe Fortuner nó chạy quá nhiều, chuyện xác suất gặp tai nạn nhiều hơn ko có gì đáng phải ngạc nhiên. Giống như nói: xe Honda (2b) đâm nhau suốt, còn xe Kimco chẳng thấy mấy khi tai nạn -> kết luận: kimco tốt hơn honda !!!

Bỏ ra thêm 300t rồi tiền nộp ra biển lại tăng theo.Cụ tính xem,nếu mua xe cùng 7 chỗ sử dụng chở lượng người như nhau mà chênh tận ngần đó tiền thì ai người ta bỏ ra làm gì.Chứ còn E mà vẫn ngần đó tính năng giá chỉ hơn 50t thì em chắc người mua chả mua FT làm cái gì

anhtho

Xe ngựa
Bỏ ra thêm 300t rồi tiền nộp ra biển lại tăng theo.Cụ tính xem,nếu mua xe cùng 7 chỗ sử dụng chở lượng người như nhau mà chênh tận ngần đó tiền thì ai người ta bỏ ra làm gì.Chứ còn E mà vẫn ngần đó tính năng giá chỉ hơn 50t thì em chắc người mua chả mua FT làm cái gì
Cái đó thì chưa chắc. Nhiều xe Toy khác cũng đắt phết mà người ta, nhất là bên kinh doanh vẫn cứ bập vào. Mà em thì tin người làm kinh doanh họ nghĩ chi ly hơn người sử dụng thông thường như em.

WHITE TIGER

Xe container
Cái đó thì chưa chắc. Nhiều xe Toy khác cũng đắt phết mà người ta, nhất là bên kinh doanh vẫn cứ bập vào. Mà em thì tin người làm kinh doanh họ nghĩ chi ly hơn người sử dụng thông thường như em.
Em ngồi cafe với nhiều nhà xe ở HN roài,xe FT phần lớn chỉ mua máy dầu,hoặc cùng lắm mua máy xănq 1 cầu.Máy dầu chạy nó kinh tế chứ máy xăng 1 cầu cũng ngốn kha khá rồi cụ.Máy dầu đi khéo chạy 1100km hết 1 bình còn máy xăng xác đinh cứ 12l trở lên trong khi giá km tính như nhau trừ 2 cầu nhỉnh hơn