[Funland] Lại sắp nữa rồi

ncs67

Xe tăng
Cứ nghĩ Tết này phải đi những ai,cái gì ,bao nhiêu là không thích Tết.Ngược lại là thích.

haivu603122

Xe tải
Cụ hãy để tâm vào những điều cụ thích. Còn những người, những thứ cụ không thích thì nghe qua rồi bỏ, nhìn xong rồi quên, đỡ khó chịu cụ ạ.

Ví dụ "đám khoe của háo danh đó" cụ không thích họ thì bỏ qua đi, lên đây viết những điều này là đầu lại nghĩ đến họ, tâm trí lại khó chịu một lần nữa, có ích gì đâu ;)

À mà nhắc đến Tết em cũng hơi buồn, mọi năm kiếm cũng được vài củ to, năm nay làm ăn kém chỉ còn được hơn củ, định đổi cái liền kề sang biệt thự đơn lập mà còn thiếu tí, chắc phải đợi sang năm. Cũng tại em máu quá nên trót mua con S450 thay con E300 mới đi được hơn năm, chứ không có khi cũng đủ =)) =)) =))
cụ lại chọc vào tổ kiến lửa sao ấy nhỉ. thiết nghĩ cụ chủ cũng là người có tí ganh đua thì phải; chứ còn ai giầu, ai khoe mặc mẹ chúng nó chứ nhỉ.

Huthasa

Xe container
Chào các cụ.

Lại gần đến tết nguyên đán nữa rồi, cái tết mà lẽ ra nó thuần túy là tết đoàn viên thì ngày nay đã không còn giữ được cái xưa cũ như trước. Nhiều giá trị đã dần bị mất đi thay vào đó là những điều thô kệch.

Đành rằng cuộc sống vốn dĩ càng ngày càng khó khăn hơn. Vật chất, tiền bạc vô cùng cần thiết để có thể giúp ta dễ tiếp cận những thứ tốt nhất bằng cách bỏ thêm tiền so với mặt bằng chung. Đấy là ngoài xã hội thực tại. Nhưng còn trong mối quan hệ bạn học, họ hàng.., làng xóm việc lấy tiền bạc ra làm thước đo trong nhưng ngày tết đoàn viên hỏi có phải là điều đúng đắn hay không?

Cá nhân em không nhiều xèng nhưng cũng không cần dựa dẫm vào ai trong số họ (bạn học, họ hàng….) mà vẫn có được mọi thứ em muốn, em tự hào vì điều đó nhưng nhìn ra ngoài xã hội quả là còn có vô vàn nhưng thứ tự thấy mình cũng chỉ là hạt bụi trong thế giới vô tận ngoài kia.

Vẫn biết vật chất, tiền bạc vô cùng quan trọng nhưng mỗi dịp gặp gỡ như thế này cuối năm nếu không vì giữ chữ Lễ, Nghĩa em cũng chẳng có hứng ngồi với đám khoe của háo danh đó. Vừa buồn cười mà vừa xót xa vì con người ta quá chú tâm đến việc thể hiện bằng cách như vậy vào dịp hiếm hoi này. Cá nhân em tuyệt đối không để người khác có thể can thiệp vào lựa chọn của mình. Quan điểm rất rõ ràng là việc ai người đó làm, không có công thức chung cho tất cả mọi người về cách sống.

Không giữ Lễ, Nghĩa thì không nên nhưng nếu hỏi thật là có hứng thú gặp nhóm người tự ti mong muốn được thừa nhận bằng cách khoe khoang kể trên hay không thì đúng là em không có hứng vì hàm lượng tích cực họ đem lại trong giao tiếp rất hạn chế.

Không biết các cụ đã từng gặp qua thứ bệnh xã hội đó vào dịp tết hay chưa? Em có khó tính, hay bảo thủ đến mức không chịu hiểu cho mong muốn thể hiện của người khác?

Xin được lắng nghe, học hỏi từ các cụ
Mùng 1 sang tết ông bà bố mẹ. Mùng 2 đi vãn cảnh chùa. Mùng 3 đổ đầy xăng và nhấn ga lên đường đến nơi mình thích hết tết về. Hơn 10 năm nay tết em như thế nên chả có tg gian mà nghe hay nhìn hay phải ngẫm nghĩ những gì không thích.

Anita Emi

Xe điện
Đợi làm gì cụ. Em đang thừa 2 con biệt thự đã hoàn tất. Cụ thích thì em sang tên cho. Thiếu bao nhiêu để đó lấy chỗ đi lại.

Mà em đi mãi chán Mẹc rồi. Mới mua tạm con Pốt chờ. Cụ nên tham khảo.
Khụ khụ... =))

conversehn

Xe tăng
Bọn trẻ nhà em 6 tuổi vẫn chưa quan tâm tiền
Chỉ biết ba mẹ kiếm tiền cho con học trường tốt nên con phải ngoan :))

Khanhnho

Xe buýt
Tết như là một dịp tổng kết nhìn lại một chặng đường. Năm vừa qua ai có thành quả như ý thì vui và ngược lại. Cũng là một thời gian nỗ lực, người nào đắc chí có khoe chút cũng là tâm lý thường tình, sao phải nặng nề nâng cao quan điểm chỉ trích họ. Ko ganh đua chút thì xã hội tiến lên làm sao được. Đến bọn trẻ con mừng tuổi nhiều tiền hơn chúng nó còn thích nữa là người lớn.

Nghiêm H Sơn

Xe hơi
"Chọn bạn mà chơi"
"Ngưu tầm ngưu, mã tầm mã"
Tại sao không thể chọn được bạn khác mà chơi, mà lại phải gượng ép bản thân phải chơi với đám bạn mà mình ko thích?
Trong lòng không có ý khoe mẽ ganh đua thì sao phải chạnh lòng? Phải chăng do không bằng người ta nên mới thấy khó chịu?

Thân!

thngaylangthang

Xe ngựa
Lại nữa à sắp ... gồi

tomtomchát

Xe container
Ngày xưa công nhận là Nghèo nhưng Vui. Giờ thì không vui nhưng được cái em vẫn nghèo ;))
E thì mong sau cái Tết vui này thì sang năm mới được tận hưởng lấy 1 ngày có cảm giác Nghèo của ngày xưa...
Ôi, chỉ 1 ngày thôi, mong lắm...
...
...
Chứ h ngày đ.éo nào cũng nghèo, chịu sao thấu?? :((

cưỡi chổi

Xe lăn
E thì mong sau cái Tết vui này thì sang năm mới được tận hưởng lấy 1 ngày có cảm giác Nghèo của ngày xưa...
Ôi, chỉ 1 ngày thôi, mong lắm...
...
...
Chứ h ngày đ.éo nào cũng nghèo, chịu sao thấu?? :((
Chịu rồi :))

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Những người không có tiền hoặc không có nhiều tiền thường không thích Tết và ngược lại .
Sai rồi cụ ơi,e ko có tiền nhưng e vẫn thích tết để được sum họp gia đình ạ,để có dịp được về ngoại....

Freeman Bodhany

Xe tăng
....
Đành rằng cuộc sống vốn dĩ càng ngày càng khó khăn hơn. Vật chất, tiền bạc vô cùng cần thiết để có thể giúp ta dễ tiếp cận những thứ tốt nhất bằng cách bỏ thêm tiền so với mặt bằng chung. Đấy là ngoài xã hội thực tại. Nhưng còn trong mối quan hệ bạn học, họ hàng.., làng xóm việc lấy tiền bạc ra làm thước đo trong nhưng ngày tết đoàn viên hỏi có phải là điều đúng đắn hay không?
.....
Vẫn biết vật chất, tiền bạc vô cùng quan trọng nhưng mỗi dịp gặp gỡ như thế này cuối năm nếu không vì giữ chữ Lễ, Nghĩa em cũng chẳng có hứng ngồi với đám khoe của háo danh đó. Vừa buồn cười mà vừa xót xa vì con người ta quá chú tâm đến việc thể hiện bằng cách như vậy vào dịp hiếm hoi này. Cá nhân em tuyệt đối không để người khác có thể can thiệp vào lựa chọn của mình. Quan điểm rất rõ ràng là việc ai người đó làm, không có công thức chung cho tất cả mọi người về cách sống.
.....
Cụ bị bệnh " tham - sân - si " quá thì mới suy nghĩ nhiều 2 cái dòng em bôi đỏ trong bài viết của cụ ! :D
Sao không suy nghĩ tích cực lên, cụ nghĩ người khác "khoe của", nhưng nếu cụ nghĩ tích cực đi, coi đó là người ta "chia sẻ" sự thành công của họ, cụ chân thành chúc mừng họ thì cụ sẽ thấy vui và người ta cũng vui.
Cụ nghĩ người ta " lấy tiền bạc làm thước đo những ngày tết", nếu cụ suy nghĩ tích cực, cứ coi như họ "đánh giá thành quả làm việc" suốt 1 năm đi, cụ chúc mừng người ta, tất cả đều vui....có gì đâu mà nghĩ ngợi linh tinh, thành ra cụ lại ghen tức với người ta à ? :D

Fantomu82

Xe buýt
Một, hai, ba ngày tết hào nhoáng cho cả năm ngụp lặn. mỗi người một quan điểm sống. cụ ko thích thì cụ có thể ko gặp, không ngồi, ko nói.

Luke2018

Xe hơi
Cụ bị bệnh " tham - sân - si " quá thì mới suy nghĩ nhiều 2 cái dòng em bôi đỏ trong bài viết của cụ ! :D
Sao không suy nghĩ tích cực lên, cụ nghĩ người khác "khoe của", nhưng nếu cụ nghĩ tích cực đi, coi đó là người ta "chia sẻ" sự thành công của họ, cụ chân thành chúc mừng họ thì cụ sẽ thấy vui và người ta cũng vui.
Cụ nghĩ người ta " lấy tiền bạc làm thước đo những ngày tết", nếu cụ suy nghĩ tích cực, cứ coi như họ "đánh giá thành quả làm việc" suốt 1 năm đi, cụ chúc mừng người ta, tất cả đều vui....có gì đâu mà nghĩ ngợi linh tinh, thành ra cụ lại ghen tức với người ta à ? :D
Ghen tức ư? em không dám nghĩ là họ kém mình vì thực chất em cũng chẳng biết họ có bao nhiêu tài sản và cũng chẳng quan tâm làm gì vì không liên quan đến em.

Vấn đề là em ở xa quê, bươn chải ngoài xã hội để đạt được thứ mình muốn vốn dĩ cũng chẳng dễ dàng gì. Thành quả đạt được là do công sức phấn đấu của riêng em nên em giữ riêng cho mình. Xa quê nên nhớ quê, vẫn mong về quê sẽ được hưởng không khí tết quê nhưng quả thực em không tìm thấy điều đó nơi quê nhà nữa. Hễ vào mâm uống chén rượu là y như rằng có chuyện.....

Nhiều nội dung cứ lặp đi lặp lại, đôi lúc quan sát em thấy đâu đó có sự chia rẽ, tị nạnh giữa những người thân. Mà nghĩ cho cùng em cũng chưa giúp được ai mà em cũng chưa bao giờ nhờ vả làm phiền họ. Thế nên về thì cứ về nhưng để nói có thích uống rượu trong không khí đó không thì tuyệt nhiên em không có hứng.

Chỉnh sửa cuối:

windy1

Xe điện
Có câu nói " Phú quý sinh lễ nghĩa", rất đúng ạ
Với em, Tết hiện giờ chỉ là một ngảy như bao nhiêu ngày khác, không có gì đặc biệt . Còn bao nhiêu việc khác quan trọng hơn là Tết.

thientudolong

Xe container
Chào các cụ.

Lại gần đến tết nguyên đán nữa rồi, cái tết mà lẽ ra nó thuần túy là tết đoàn viên thì ngày nay đã không còn giữ được cái xưa cũ như trước. Nhiều giá trị đã dần bị mất đi thay vào đó là những điều thô kệch.

Cá nhân em không nhiều xèng nhưng cũng không cần dựa dẫm vào ai trong số họ (bạn học, họ hàng….) mà vẫn có được mọi thứ em muốn, em tự hào vì điều đó nhưng nhìn ra ngoài xã hội quả là còn có vô vàn nhưng thứ tự thấy mình cũng chỉ là hạt bụi trong thế giới vô tận ngoài kia.

Không giữ Lễ, Nghĩa thì không nên nhưng nếu hỏi thật là có hứng thú gặp nhóm người tự ti mong muốn được thừa nhận bằng cách khoe khoang kể trên hay không thì đúng là em không có hứng vì hàm lượng tích cực họ đem lại trong giao tiếp rất hạn chế.

Không biết các cụ đã từng gặp qua thứ bệnh xã hội đó vào dịp tết hay chưa? Em có khó tính, hay bảo thủ đến mức không chịu hiểu cho mong muốn thể hiện của người khác?

e đoán cụ là ng hơi cố chấp và bảo thủ (giống e), e đề cao trí thức, học vấn và rất dị ứng với thể loại phông bạt đánh giá thành công của ng khác = tiền :D
tuy nhiên ngẫm lại thì đó cũng là động lực cho bản thân để phấn đấu và hoàn thiện hơn, những con ng đó vẫn có những thứ mình có thể học hỏi đc, đừng chôn chân 1 chỗ với cái mình có cũng như định kiến bản thân thì sẽ bị thụt lùi, tụt hậu đi thôi