[VHGT] Lái mới, bị bắt nạt trên cao tốc Pháp Vân - Cầu Giẽ!

nhopt

Xe đạp
Chào các cụ!
Tình hình là em mới mua xe được 1 tháng, cũng chịu khó tập đi trong phố để chau dồi kỹ năng, kinh nghiệm và dành hơn 3 tháng đánh võng trên OF để học hỏi.
Hôm rồi, em đi trên cao tốc Pháp Vân - Cầu Giẽ để về quê, gặp một tình huống vừa tức, vừa sợ. Xe em không có cam hành trình, các cụ chịu khó tưởng tượng vậy.

Mới ra cao tốc, em không dám đi nhanh, chỉ chạy tầm 80-90 trên làn 100 thôi. Khi gặp xe xin vượt thì thực hiện đúng thao tác chuyển làn nhường đường.

Có một thằng Camry nháy đèn xin vượt, em kiểm tra cẩn thận làn bên phải, thấy thật an toàn mới chuyển sang nhường. Không biết có phải thằng đó khó chịu vì em chậm nhường đường hay không mà sau khi vượt lên đầu xe em nó phanh 1 phát làm em giật mình giẫm phanh luôn... đầu xe em sát mít nó. Sau đó nó lại đi bình thường, em vừa ga lên một tí, nó phanh phát nữa làm em lại giật mình giẫm phanh. Hú hồn là chưa đụng!
Sau phát đó, em phải chuyển sang làn phải, chạy chậm lại để... hoàn hồn.

Khó chịu thì hạ kính xuống mà chửi (như bác này: http://www.otofun.net/threads/628353-e-ung-xu-nhu-vay-co-dung-khong-a ), chứ bắt nạt nhau thế này thì thiếu văn hóa và nguy hiểm quá!

hungnq66

Xe tải
Cụ ko ném cái BKS của Cam lên đây. Cụ rút kinh nghiệm lần sau định nhường thì cứ bật xi nhan phải trước rồi quan sát và chuyển làn nhé

Matizcoi

Xe cút kít
Em dự cụ chủ thớt phải thế nào thì tay cam kia mới cơn lên chứ nhẻ :D

Hoathanhtao

Xe điện
Cụ ấy cũng là ofer đấy:)) và đấy cũng là cách ofer chào nhau,Cụ chưa biết à?:78:

x.man

Xe điện
Vụ chèn nhau như này cháu cũng chứng kiến 1 lần trên Pháp vân. Xe A muốn vượt nhưng xe B không nhường, A lên được rồi tức quá đè xe B. Đến trạm thu phí xe B lên chặn đầu & 4 anh đen hôi xuống. Trên xe A có mỗi 1 anh đẹp zai & người đẹp đi cùng. Nhìn các anh xe B ra đòn chuyên nghiệp lắm ạ. Chuyện đấy xảy ra cách đây chừng 1 tháng & cháu đoán anh xe A giờ này chắc cũng ra viện rồi..

Ra đường hung hãn thì sẽ gặp hung hãn hơn. Bỏ qua cụ ơi.

nhopt

Xe đạp
Cụ ko ném cái BKS của Cam lên đây. Cụ rút kinh nghiệm lần sau định nhường thì cứ bật xi nhan phải trước rồi quan sát và chuyển làn nhé
Em xin rút kinh nghiệm (cả vụ nhớ biển số và xi nhan trước)
Nhưng em vẫn thắc mắc là thằng Cam kia ko tiếc thời gian đưa xe đi bảo hiểm à? (Lỡ em phanh ko kịp)

anhtho

Xe ngựa
Em xin rút kinh nghiệm (cả vụ nhớ biển số và xi nhan trước)
Nhưng em vẫn thắc mắc là thằng Cam kia ko tiếc thời gian đưa xe đi bảo hiểm à? (Lỡ em phanh ko kịp)
Chắc nó là lái già nên tính toán vừa đủ cho cụ sợ thôi. Vì cụ là lái mới nên trông tình huống có vẻ đáng sợ. Tuy nhiên, em cũng phản đối kiểu bắt nạt như vậy. Nhỡ gặp cụ nào yếu bóng vía quá, phanh cứng xe lại, quay mấy vòng thì khộ.

Muon_biet

Xe cút kít
Chào các cụ!
Tình hình là em mới mua xe được 1 tháng, cũng chịu khó tập đi trong phố để chau dồi kỹ năng, kinh nghiệm và dành hơn 3 tháng đánh võng trên OF để học hỏi.
Hôm rồi, em đi trên cao tốc Pháp Vân - Cầu Giẽ để về quê, gặp một tình huống vừa tức, vừa sợ. Xe em không có cam hành trình, các cụ chịu khó tưởng tượng vậy.

Mới ra cao tốc, em không dám đi nhanh, chỉ chạy tầm 80-90 trên làn 100 thôi. Khi gặp xe xin vượt thì thực hiện đúng thao tác chuyển làn nhường đường.

Có một thằng Camry nháy đèn xin vượt, em kiểm tra cẩn thận làn bên phải, thấy thật an toàn mới chuyển sang nhường. Không biết có phải thằng đó khó chịu vì em chậm nhường đường hay không mà sau khi vượt lên đầu xe em nó phanh 1 phát làm em giật mình giẫm phanh luôn... đầu xe em sát mít nó. Sau đó nó lại đi bình thường, em vừa ga lên một tí, nó phanh phát nữa làm em lại giật mình giẫm phanh. Hú hồn là chưa đụng!
Sau phát đó, em phải chuyển sang làn phải, chạy chậm lại để... hoàn hồn.

Khó chịu thì hạ kính xuống mà chửi (như bác này: http://www.otofun.net/threads/628353-e-ung-xu-nhu-vay-co-dung-khong-a ), chứ bắt nạt nhau thế này thì thiếu văn hóa và nguy hiểm quá!
Luyện tay lái và Phản xạ cho cụ là vấn đề thứ nhất, nhắc nhở cụ đảm bảo khoảng cách với xe đi trước là vấn đề thứ hai: E thấy cụ phải cám ơn lái xe camry mới đúng ạ.

cowboyhn

Xe buýt
Chắc cụ đi xe sịn nên ngại.

thuysinh.tl

Xe container
Em dự cụ chủ chậm nhường đường nên đối phương mới thế. Nhiều đi đoạn đường trên cao mà em cực ức chế với một số 4B cứ dỉn dỉn 50km/h và không nhường đường bất chấp đèn và còi. Đã thế nhiều khi cứ song song với đám xe tải nên muốn vượt cũng chịu. Chả hiểu các vị đấy có biết luật hay k nữa.

Lumia

Xe tăng
Website
www.5959.vn
Cụ thửa ngay cản trước xịn, nếu tiếp tục gặp tình huống như vậy chắc chắn cụ biết phải làm gì. Nhớ mua bảo hiểm đầy đủ cụ nhé. Đi cao tốc mà thích đùa kiểu đấy thì phải có vài bài học cho chừa.

manhhaibcvt

Xe tải
Kể cả bác thớt có nhường đường chậm 1 chút nhưng kiểu của thằng Cam kia là ko chấp nhận được. (Chắc là nó cậy lái cứng và xe có bảo hiểm chăng). Như thế nhỡ đâu ông ở đằng sau ko phanh kịp hoặc xử lí có vấn đề thì có phải là sai 1 li, đi 1 dặm không.

dungce912

Xe điện
Nếu cụ mới lái thì cứ làn 80 mà chạy, ko phải ai cũng biết cụ lái mới, đi như cụ sẽ gây ức chế cho người khác vì nếu họ chạy sang làn 80 để vượt sẽ bị xxx bem, mà trên cái đường này rất hay gặp tr hợp cứ rù rù 80 trên làn 100 ko chịu nhường đường

virus4men

Xe hơi
Em cũng nghĩ do cụ chủ đi chậm mà lại chậm nhường đường nên chú cam kia mới bắt nạt cụ như thế. Hj
Cá nhân e nhiều lúc thấy cũng tức, đoạn pháp vân làn trong tối đa 100 mà cụ đi có 80 thì ai mà chịu nổi.

hiephusky

Xe tải
Nếu cụ mới lái thì cứ làn 80 mà chạy, ko phải ai cũng biết cụ lái mới, đi như cụ sẽ gây ức chế cho người khác vì nếu họ chạy sang làn 80 để vượt sẽ bị xxx bem, mà trên cái đường này rất hay gặp tr hợp cứ rù rù 80 trên làn 100 ko chịu nhường đường
Cụ này chuẩn, quan điểm e cũng vậy. Lái mới, kinh nghiệm ít rồi lại chạy sai luật sau này đổ tại mà ko nghĩ lúc lưu thông trên đường có hàng nghìn người với những tâm trạng khác nhau. Khuyến cáo cụ lần sau ko đi dc tối thiểu 90km thì nên ở làn trong, chỉ ra làn ngoài lúc vượt hoặc lúc vắng xe thôi nhé.

tuanbeops

Xe tải
Cụ lái mới ko nên ra làn 100, e dự là xe kia xin đường rất lâu mà cụ ko cho vượt. Kiểu đi như vậy rất gây ức chế cho xe đi sau nhất là xe sau đang cần gấp thời gian. Cụ nên rút kinh nghiệm cho những lần sau. Đấy mới chỉ là chặn đầu thôi, cụ mà gặp cháu bác Nhanh thì e dự là cụ dễ mất Tết lắm =))

mabu44

Xe điện
Các cụ tư vấn chán quá. Cụ chủ đã bảo là đi tầm 80-90 km rồi, đâu phải chạy rùa 50 km/h mà bảo chậm quá.
Em là rất ức chế với các cụ đi chậm mà xe sau xin vượt cứ không cho vượt, nhưng càng ức chế với các cụ vượt lên rồi thì lại phạnh chặn đầu hay ép xe sau không cho vượt. Một lần em chạy 95-100 km/h ở Pháp Vân, thế mà một cụ chạy Matit sau cứ đòi vượt lên, nháy pha, xi nhan loạn xạ. Hơn nhau có tí ti mà làm gì gớm thế, em éo cho vượt thế là cụ ấy vượt phải lên rồi ép vào làn trong , hạ xuống 80km/h để chèn xe em. Mại, hôm ấy mà gấu nhà em không can thì to chuyện, vì trên xe em còn thằng em vợ đầu trọc với 1 thằng thợ trong công ty đang nhao nhao lên bảo dạy cho cụ Matit bài học ( em đang về NB đòi nợ lên bỏ qua thôi ). Gì chứ đi đường phải văn minh chứ, sau em sang làn giữa , đạp ga cái và đi song song với cụ Matit gần 3km, cứ tăng thi em tăng, giảm thì em giảm, chắc cụ ấy hiểu và giảm ga xuống 80, em đi tiếp.
MÌnh đi lịch sự chứ đừng đi ẩu, với lại, thằng nào ẩu với mình thì cũng để cho nó biết, tai bay thì vạ gió thôi.

Ericsson337

Xe buýt
Em cũng ghét nhất những lái xe chạy dưới tốc độ cho phép mà không nhường đường xin đường kiểu gì cũng không cho vượt hàng vài Km. Em gặp loại này thì em vượt lên và chạy không cho vượt đến chỗ có xxx giao thông thì em đi 40 luôn và một lần em làm thế với một chú cam đường cho chạy 80 mà cứ è è 70 xin kiểu gì cũng không cho vượt thế là em xi nhan vào làn trong rồi lại ra làn đấy và em cũng chạy 70 đến gần chỗ xxx giao thông em xuống 40 chú ấy ức chế chuyển làn vào làn giữa và không xi nhan thế là được mấy xxx cạp long vào