[Funland] Lại mất hết tiền khi gửi VietcomBank.

Xechaybangcom

Xe điện
Vietcombank đã trả lời như thế này:

Bản thông báo của ngân hàng nêu rõ, sau khi nhận được đơn kiến nghị của chị Hoa, phía Vietcombank đã tiến hành rà soát thông tin tiền gửi, tiền vay trên hệ thống, đối chiếu với các hồ sơ, chứng từ gốc liên quan đến các giao dịch lưu trữ tại ngân hàng.

Bên cạnh đó, Vietcombank chi nhánh Vinh cũng gửi yêu cầu giám định chữ ký của các mẫu tài liệu giao dịch tại ngân hàng còn lưu giữ, đến Phòng Kỹ thuật hình sự - Công an tỉnh Nghệ An, đề nghị giám định.

Sau khi rà soát các thông tin, dữ liệu, Vietcombank Vinh xác định từ tháng 1/2016 đến tháng 6/2016, chị Hoa đã thực hiện gửi và rút 6 sổ tiết kiệm tại Vietcombank Vinh và Vietcombank Nghệ An. Trong đó có 1 sổ tiết kiệm (trị giá 300 triệu đồng) được chị Hoa cầm cố tại nhà băng này để vay số tiền 250 triệu đồng.

Các giao dịch của chị Hoa được ngân hàng Vietcombank nêu rõ như sau: Chị Hoa gửi 50 triệu vào ngày 27/1/2016 và rút ra ngày 14/3/2016.
Ngày 28/3, chị Hoa tiếp tục gửi 150 triệu đồng và rút ra ngày 12/4. Ngày 6/4, chị Hoa gửi 100 triệu và rút sau 6 ngày gửi.

Ngày 14/3, chị Hoa gửi 40 triệu và rút ra ngày 29/4. Ngày 5/4, chị Hoa gửi 400 triệu và cũng rút vào ngày 29/4. Cũng trong ngày 29/4 này, chị Hoa gửi vào 300 triệu và rút vào ngày 1/6.

Trong đó, sổ tiết kiệm 300 triệu được chị Hoa gửi ngày 29/4 thì đến ngày 23/5, chị Hoa dùng để cầm cố vay 250 triệu. Đến ngày 1/6, chị Hoa đã tất toán sổ tiết kiệm và khoản vay này tại ngân hàng.

Về chữ ký, chữ viết của chị Hoa trên các yêu cầu rút tiền từ sổ tiết kiệm, phía ngân hàng Vietcombank Vinh đã gửi yêu cầu giám định chữ ký tới Phòng Kỹ thuật hình sự - Công an tỉnh Nghệ An. Kết quả cho thấy, các chữ ký này đúng là của khách hàng Hoa đã ký để yêu cầu rút tiền.

“Chữ ký, chữ viết Nguyễn Thị Hoa trên các yêu cầu rút tiền so với mẫu chữ ký, chữ viết của bà Nguyễn Thị Hoa trên yêu cầu gửi tiền, đơn khiếu nại ngày 15/1/2019 là do cùng một người ký, viết ra (Gửi kèm văn bản trả lời kết quả giám định số 05,06 ngày 16/1/2019 của Phòng Kỹ thuật hình sự - Công an tỉnh Nghệ An", bản thông báo nêu rõ để trả lời cho khách hàng Hoa.

http://soha.vn/vu-khach-nu-to-mat-15-ty-ngan-hang-ra-thong-bao-mat-khach-hang-van-khong-dong-tinh-2019012216124614.htm
thế có khoản nào gửi vào 1,5 tỷ không cụ? hay mụ này nói điêu có khoản 1,5 tỷ? Nếu mụ này điêu nói mất 1,5 tỷ gửi tiết kiệm ở VCB thì em ủng hộ VCB gửi đơn tố cáo ra công an điều tra cho chị ta đi tù chết mịa, dám làm ăn láo toét.

Chỉnh sửa cuối:

Dubgletran

Đi bộ
Có ai chỉ em cách tìm mấy chị gái có nhu cầu ko ạ

Nghi.Beta

[Tịch thu bằng lái]
Không biết đúng sai như nào.
Nhưng bình thường có SMS Banking mà nhỉ, phát sinh giao dịch là ting ting ... sao lại mấy năm mới than

Xechaybangcom

Xe điện
Mụ này chả gửi đồng mịa nào vào VCB 1,5 tỷ cả mà còn dám vu hoạ cho VCB. Chắc lấy tiền tiêu xài hết giờ không biết giải trình ra sao với tay chồng nên vu vạ cho VCB đây.

loibuivan0118

Xe tải
Rút hay gửi tiền vào bank đều có form mẫu, chữ ký, cmt chủ tk, cãi sao đc, trừ khi bị làm giả chữ ký or kh Vip giao dịch tại nhà như một số vụ. Cứ bình tĩnh, công an vào cuộc là ra hết. Nhân đây bác nào đưa hết tiền cho vợ giữ cũng cẩn thận, ít nhất cũng phải đồng chủ tk.

quanghung1986

Xe buýt
Chỗ bôi đậm cụ có nhầm không nhỉ, các PGD em thấy không có thủ quỹ riêng, mà từng bạn GDV kiêm hết tất cả, họ cầm cả tập sổ TK, khách gửi tiền họ thu, rồi họ chi tiền luôn mà, mỗi GDV tự chịu trách nhiệm mọi giao dịch. Ngoài ra thì kiểm soát là một bạn PGĐ phòng GD.
Dạ có thể đó là quy mô của bank đó quá nhỏ thôi ạ. Còn nguyên tắc là 4 mắt 4 tay tối thiểu nên luôn có 1 bạn GDV gặp khách, thu/chi tiền cho khách nhưng cần 1 cấp cao hơn để duyệt giao dịch đó trên hệ thống. 1 số bank lớn họ làm chặt hơn thì GDV chỉ được cấp 1 lượng tiền nhất định, khi thu quá số đó thì nộp về KSV/TQ, lúc cần chi thì qua chỗ đó lấy. Chức danh và vị trí của các bank có thể sắp xếp khác nhau nhưng nguyên tắc của nó là 4 tay, 4 mắt để tránh việc GDV có thể 1 mình gian lận được.

mr.wine

Xe tăng
VCB ở Vinh làm chặt chẽ lắm. Không tự nhiên mà tiền bay được.
Tuy nhiên, khách hàng cũng ko tự nhiên bày chuyện ra được. Vụ này có uẩn khúc gì đấy. Tất cả mới chỉ nửa sự thật thôi.

slaz8

Xe ba gác

giampaolo9999

Xe tải
Lo éo gì, cụ cứ cầm cái sổ tiết kiệm cho chặt thì mất sao được. Mấy vụ mất này có thấy nạn nhân nào trưng sổ gốc ra đâu, toàn làm phép cả đấy

Thế gửi online thì cầm cái gì nhỉ cụ

Hay cứ thỉnh thoảng lại chụp ảnh màn hình máy tính nhỉ ???

trinhhaweicco

Xe tải
Mụ này chả gửi đồng mịa nào vào VCB 1,5 tỷ cả mà còn dám vu hoạ cho VCB. Chắc lấy tiền tiêu xài hết giờ không biết giải trình ra sao với tay chồng nên vu vạ cho VCB đây.
Không hẳn thế cụ ạ. Chị vợ chơi chiêu gửi vào rồi lại rút ra ngay. Chắc mỗi lần gửi vào đó lòe ông chồng đang làm ăn xa là e đã gửi tiền vào ngân hàng rồi sau đó lại rút ngay ra tiêu xài. Đến khi chồng về không giấu được nữa nên chơi trò ăn vạ như cụ nói.

VoCan

Xe điện
Vớ vẩn! Không biết thì đừng còm linh tinh! Theo quy định, NH phải lưu dữ liệu và chứng từ giao dịch tối thiểu là 5 năm nhé!
Tức là cụ khẳng định ngân hàng lưu trữ dữ liệu camera trong 5 năm , em đang nói đến dữ liệu camera nha.

MrMilan

Xe điện
Nếu có đến các chi nhánh khác rút thì kiểu gì chả có trong camera.
Nhưng ngân hàng có lưu dữ liệu trong mấy năm không nhỉ, các cụ NH thông não em phát.
Không biết VCB lưu trữ thế nào, nhưng bank em quy định 100 ngày.

MrMilan

Xe điện
Dạ ở PGD thì thường không có KSV mà chỉ có thủ quỹ. Thực ra Em phân tích thế thôi chứ về cơ bản là 99% banker là người tốt, các hệ thống của bank (nhất là các bank lớn) họ sinh ra nhiều lớp để kiểm tra chéo nhau nên muốn lấy được tiền khách hàng cũng khó lắm ạ. Đa phần các vụ đấy đều phải có GĐ/PGĐ của bank thông đồng hoặc cầm đầu thì mới làm được cụ ạ. Còn tất nhiên là tiền của Cụ đã đưa ra ngoài thì nó sẽ rủi ro hơn Cụ cầm rồi, có thế thì Cụ mới có tiền lãi chứ ạ :)
Cụ lại chém rồi, PGD có đầy đủ ban bệ, Giám đốc PGD, Phó Giám đốc, nhân viên quan hệ khách hàng, thủ quỹ và giao dịch viên nhé.
Chỉ có quỹ tiết kiệm thời xưa thì có 1 gdv và 1 ksv thôi.

MrMilan

Xe điện
Tức là cụ khẳng định ngân hàng lưu trữ dữ liệu camera trong 5 năm , em đang nói đến dữ liệu camera nha.
Cụ ấy chém ẩu đấy, NHNN ko quy định như thế, chỉ quy định có lưu trữ camera, phải quay rõ mặt, chứ ko nói phải lưu bao nhiêu lâu.

quanghung1986

Xe buýt
Cụ ấy chém ẩu đấy, NHNN ko quy định như thế, chỉ quy định có lưu trữ camera, phải quay rõ mặt, chứ ko nói phải lưu bao nhiêu lâu.
Em đính chính là với ATM thì có quy định tại Thông tư 36/2012/TT-NHNN nhé:
2. Trang bị camera giám sát và thiết bị chống sao chép, trộm cắp thông tin thẻ cho ATM trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày Thông tư này có hiệu lực.

Lưu trữ hình ảnh thu được của camera tối thiểu 100 ngày. Trường hợp có phát sinh yêu cầu tra soát, khiếu nại hoặc phục vụ công tác điều tra của cơ quan công an, hình ảnh phải được cung cấp và lưu trữ theo thời hạn lưu trữ hồ sơ xử lý tra soát khiếu nại trong sử dụng thẻ của khách hàng.

Tại quầy mới không có quy định thôi.

MrMilan

Xe điện
Em đính chính là với ATM thì có quy định tại Thông tư 36/2012/TT-NHNN nhé:
2. Trang bị camera giám sát và thiết bị chống sao chép, trộm cắp thông tin thẻ cho ATM trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày Thông tư này có hiệu lực.

Lưu trữ hình ảnh thu được của camera tối thiểu 100 ngày. Trường hợp có phát sinh yêu cầu tra soát, khiếu nại hoặc phục vụ công tác điều tra của cơ quan công an, hình ảnh phải được cung cấp và lưu trữ theo thời hạn lưu trữ hồ sơ xử lý tra soát khiếu nại trong sử dụng thẻ của khách hàng.

Tại quầy mới không có quy định thôi.
Chuẩn luôn, theo chuẩn ISO về CNTT trong ngành ngân hàng, 180 ngày đối với camera lưu trữ ở cây ATM và 100 ngày với camera bàn quầy.
Còn 5 năm quy định là chém gió, ko hiểu biết gì.