[Thảo luận] Lại lỗi sai làn cuối đường 5 (sắp về km0). Nhờ cụ Havu và các cụ khác tư vấn !

isabinh

Xe điện
bẩm các cụ, theo như ngu ý của em thì trong quy chuẩn việt nam về biển báo hiệu đường bộ thì ở chương III, điều 14, khoản 14.7, biển báo bằng chữ chỉ dành cho xe thô sơ và người đi bộ, vậy theo các cụ có căn cứ vào điều này để "bật" được không ah, mời các cụ tiếp ạ!
Ngồii trong cabin đi với tốc độ 50km/h và đường không có đèn đường thì đến bố cụ thằng lái xe nào đọc được chữ trên cái biển này. Mà có đọc được mấy cái biển này rồi muốn hiểu đi thế nào thì cứ mời cụ dừng lại giữa đường đã nhé, luận xong thì mới đi được tiếp.

Các cụ tinh thật, em đang chờ quyết định xử phạt đây...

isabinh

Xe điện
Up tiếp nào. Cụ chủ thớt cho biết KQ làm việc đê.
Theo em cụ chủ thớt cãi theo link sau là ổn nhất:
http://www.otofun.net/threads/363778-nho-cac-cu-tu-van-cao-toc-1b-chieu-ha-noi-lang-son/page9
Cảm ơn cụ.
Tiện đây các cụ cho em hỏi đọan đầu đường 5 này là đường đô thị vậy em bật đèn pha thì có bị phạt không?. hỏi thế để em khẳng định là em đi đèn COS theo đúng luật thì càng khó có thể đọc được cái dòng chữ phân làn trên biển vào lúc 21h30

Chỉnh sửa cuối:

dhcuong84

Xe buýt
Nhờ cụ Havu, Thanh_hoi, dc_focus, NgocPhan và các cụ khác có kinh nghiệm tư vấn cho em cái nhé.
Chả là thế này.
Hôm qua em cũng bị dính lỗi sai là tại đầu đường 5. Khoảng 21h30 cả nhà em đi Big C 3 nguyễn Văn Linh. Đường 5 đoạn này không có đèn, tối mù mịt, em rẽ ra làn 2 và định sang làn 3 nhưng làn ngoài cùng lúc nó tối và có mấy xe đang chạy nên thấy nguy hiểm em tiếp tục đi làn 2 tốc độ dưới 40 km/h, qua cổng sắt có biển phân làn trên cao 50m (như xxx thông báo, em có chụp ảnh) thì bị xxx dùng đèn Pin vợt. Chú xxx thông báo lỗi và yêu cầu em quay lại xem biển phân làn, em túc tắc đi bộ quay lại và thấy cái biển như ảnh.
Lỗi ghi rõ trong biên bản là 'Đi không đúng làn đường quy định (Đi làn thứ 2 từ trái sang, sau biển phân làn)'.
Em nhất quyết không đồng ý nhưng cãi không lại sau hơn 30 phút, vả lại đã muộn, trên xe có 2F1nên đã làm tờ biên bản.

ảnh biển phân làn đây: em đi như cái Yaris đỏ

còn tí tẹo khoảng 100m là hết đường 5 đây...dã man chưa?

biển chỉ dẫn đây:
Nhóm biển chỉ dẫn gồm có 48 kiểu được đánh số thứ tự từ biển số 401 đến biển số 448 để báo cho người sử dụng đường biết những định hướng cần thiết hoặc những điều có ích khác trong hành trình

Về cái biển phân làn này các cụ cũng đã mổ xẻ nhiều là nó thuộc loại biển chỉ dẫn (417a,b,c) nên không bắt buôc phải theo. Việc xe con đi làn 2 tại đường 5 các cụ cũng đã mổ xẻ nhiều. Vậy theo các cụ em có sai không. tham khảo ý kiến các cụ trước khi có ý định gửi đơn khiếu nại về biên bản vi phạm trước khi có quyết định xử phạt. em ở Nguyễn Văn Cừ nên đến đội 5 cũng tiện. format cái đơn này nó thế nào cho chuẩn, cụ nào có gửi cho em với.
Các cụ chém ngay và luôn hộ em với.
Cụ có thể cãi được như sau:
1. Biển bảo đó không đúng quy định về điều lệ báo hiệu giao thông đường bộ, không nằm trong báo hiệu nào quy định tại 48 báo hiệu trên (bác lấy ví dụ, nếu thằng Campuchia lái xe, tất nhiên nó không biết tiếng Việt - biết nó cũng không nhận là biết, vậy thì cắm biển không theo quy định - là hình vẽ - thì sao báo được cho nó, đường 5 nằm trong hệ thông đường cáo tốc xuyên Á AH14 nhé). Do vậy, cái báo hiệu đó không có hiệu lực.
2. Điều lệ báo hiệu giao thông đường bộ quy định:
- hiệu lực biển báo theo chiều ngang: ...nếu hiệu lực trên 01 làn đường thì nhất thiết phải treo phía trên làn đường, kèm theo biển 504 (làn đường)... Việc báo hiệu trên không tuân theo, do đó nó không có hiệu lực. Các bác lập biên bản có nghĩa vụ hiểu rõ quy định, các bác lập biên bản sai quy định thì...dọa các bác chơi.

havu

Xe tăng
Website
www.youmevietnam.com
Réo tên em to thế? Mời em li cafe là xong nhá.

Phiêu

Xe đạp
em cũng thấy băn khoăn với cái biển này. rõ ràng đã có sự vênh nhau giữa quy chế sd đường 5 và hệ thống biển báo. Nhưng theo em thì họ đã cắm biển dù đúng dù sai mình cũng vẫn cứ phải theo đã.

LoveCerato

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi lỗi đi sai làn đường này bị xử phạt như thế nào ạ ? Em đọc trong ND 71 thì phạt tiền từ 800 - 1200k tước GPLX 30 ngày, thế mà hôm nay lên làm việc nó lại phạt em 1.700k giữ GPLX 60 ngày. Các cụ tư vấn em với.

Website
www.otofun.net
Em vẫn nghi ngờ là có dây với kho bạc vì lập biên bản vô tội vạ:D.

Nói như thế thì những cái biển chỉ dân " khu thể thao Gia Lâm" hay " bãi biển Đồ Sơn " thì tất cả các xe đều phải vào đấy à ? Nếu thế em hỏi lại xxx và các cụ bảo đúng 1 câu là cái vạch đứt kia có giá trị ngang vạch liền? Vậy sao không kẻ vạch liền luôn và bỏ luôn vạch đứt ra khỏi quy định cho nó...độc?

Cụ chủ làm cái đơn như của cụ Blackpaint là ổn.
Các cụ cho em hỏi lỗi đi sai làn đường này bị xử phạt như thế nào ạ ? Em đọc trong ND 71 thì phạt tiền từ 800 - 1200k tước GPLX 30 ngày, thế mà hôm nay lên làm việc nó lại phạt em 1.700k giữ GPLX 60 ngày. Các cụ tư vấn em với.
Vì của cụ là áp dụng đô thị đặc biệt, trong đó thủ đô "to nhất thế giới" làm gì chạ bị:P

Chỉnh sửa cuối:

Tourcare

Xe tăng
Thỉnh thoảng em đi Big C về đi đường bên trong cũng thấy xxx đứng đầy đường vợt các xe, em lại tưởng bắn tốc độ vì bộ đàm suốt ngày nhéo nhéo, em dừng lại ngó nghiêng thì bị đuổi đi.
Hôm nay mới biết là bọn nó bắt sai làn, rút kinh nghiệm để tránh dog :D

isabinh

Xe điện
Báo cáo các cụ là đã gặp cụ HaVu để được tư vấn. Cụ Hà vũ đã nhiệt tình tư vấn cho và sẽ hỗ trợ các món thủ tục. Cảm ơn cụ HaVu và các cụ nhà miềng

Cua Biển

Xe tải
Báo cáo các cụ là đã gặp cụ HaVu để được tư vấn. Cụ Hà vũ đã nhiệt tình tư vấn cho và sẽ hỗ trợ các món thủ tục. Cảm ơn cụ HaVu và các cụ nhà miềng
Cụ không túm lược nội dung cho anh em hóng tí nhờ :D

newbie11

Xe tải
Em hỏi ngu tý: cái bon xe khách, xe buýt chạy về Hà nội nó chạy trên giải phân cách à, đuờng 5 chạy về Hà Nội chỉ dành cho xe con, xe du lịch (mia nó chứ luật quy định xe du lịch là xe nào???), xe tải, xe mô tô thôi à. Cái bọn đặt biển này nó có biết luật éo đâu. Bác chủ cứ ra đứng đó yêu cầu mấy th... ằng CSGT xử phạt hết xe khách xe buyt (nói chung là xe car) chạy 2 làn bên trái xem chúng nó nói sao.

Chỉnh sửa cuối:

minhnc

Xe máy
Hôm trước em cũng bị tóm lỗi này, không mang giấy tờ cũng chẳng cầm xèng
Loay hoay một hồi, xxx đuổi đi

Mr.Nup

Xe hơi
Cụ có thể cãi được như sau:
1. Biển bảo đó không đúng quy định về điều lệ báo hiệu giao thông đường bộ, không nằm trong báo hiệu nào quy định tại 48 báo hiệu trên (bác lấy ví dụ, nếu thằng Campuchia lái xe, tất nhiên nó không biết tiếng Việt - biết nó cũng không nhận là biết, vậy thì cắm biển không theo quy định - là hình vẽ - thì sao báo được cho nó, đường 5 nằm trong hệ thông đường cáo tốc xuyên Á AH14 nhé). Do vậy, cái báo hiệu đó không có hiệu lực.
2. Điều lệ báo hiệu giao thông đường bộ quy định:
- hiệu lực biển báo theo chiều ngang: ...nếu hiệu lực trên 01 làn đường thì nhất thiết phải treo phía trên làn đường, kèm theo biển 504 (làn đường)... Việc báo hiệu trên không tuân theo, do đó nó không có hiệu lực. Các bác lập biên bản có nghĩa vụ hiểu rõ quy định, các bác lập biên bản sai quy định thì...dọa các bác chơi.
Em nghĩ là cụ trả nhời chuẩn đớ. Kính cụ một ly nhé

Bung To

Xe điện
Cụ đã làm đơn chưa? Có cụ HaVu tư vấn thì chắc là được vui vẻ mang bằng về rồi.

Lovestory1008

Xe tăng
Đoạn này xxx bắt là đúng Luật.
Nhưng hơi THÂM.
Lúc nào ra quân cũng làm 1 đống BIÊN BẢN.
Có hôm em bị vợt ,
Em gọi cho sếp xxx .
" Dạ , vâng ... " rồi ...

mr.ken_no1

Xe container
Chia bùn cùng cụ chủ.
Nhưng cụ chủ cho em hỏi: Biển 411 (trong nhóm biển chỉ dẫn) có bắt buộc phải tuân theo không???
Biển 411 chỉ cắm ko mà ko có vạch kẻ đường thì ko phải theo cụ nhé
Cụ đọc kỹ đi nó là biển hướng dẫn nhưng phải kết hợp với vạch chỉ đường cụ ạ
Réo tên em to thế? Mời em li cafe là xong nhá.
Đây roài, chắc thắng 100% nếu kiện đúng ko anh :D
Nó có khác cái biển này ko anh?
http://www.otofun.net/threads/363778-nho-cac-cu-tu-van-cao-toc-1b-chieu-ha-noi-lang-son
Em toàn đi làn giữa qua mặt xxx mà chưa bị vịn vào bao giờ