[Funland] Lại là vacxin... chị tế ơi

poiuy

Xe ba gác
Tiêm đại trà thì giá nó cũng phải không quá cao, tất nhiên chất lượng nó chỉ ở mức vừa đủ (Hàn quốc, Ấn độ, TQ...). Còn nhà ai có điều kiện thì chọn tiêm dịch vụ các loại có nguồn gốc EU, Mỹ, Nhật thì tỷ lệ tai biến thấp hơn nhiều, nhưng giá thì gấp nhiều lần. Vậy thôi.

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Bất kỳ thêm hay bớt thành phần nào trong vaccin hay thuốc thì đều phải thử nghiệm lại , và kiểm định lại trước khi đưa lên sử dụng trên người cụ nhá . Thậm chí họ phải đầu tư thêm lab và dây chuyển riêng .Chi phí này ko hề nhỏ . Về VN chi phí nhân lực và vật tư y tế cho thêm 1 lần tiêm vaccin cũng ko hề nhỏ .
Biện pháp hợp lý nhất e nghĩ là tăng chi phí cho y tế để nhập vaccin 6 trong 1 cho tcmr .
6.1 là rất cao, cao gần 10 lần ấy chứ. Và nó là một khoản kg thể nhỏ được. Với cách cụ nói đó là cách mà bộ y đã làm. Sao kg đặt vấn đề khi bắt đầu ấy, khi đó chi phí như ban đầu thôi, sao lại phải nghiên cứu lại. Vấn đề đó làm tầm nhìn là sự vô lương tâm. Chỉ còn rất ít nước dùng Qinvacxem và nó đã được thông tin ra khiến bộ y chạy đôn chạy đáo để thay đổi nó. Cách thay cái vỏ mà thôi vì bản chất công nghệ là như nhau và chất lượng vacxin có thể kém hơn. Vì một loại là Hàn Quốc sx, giờ là Ấn độ. Ai dám chắc nền sx thuốc của Ấn Độ cao hơn Hàn Quốc. Vậy đấy, nhìn xa, và có tầm nhìn nó khác với cách làm của bộ yte đang làm.

altis2016

Xe tải
Ông thớt rảnh việc quá

Haolo1992

Xe tăng
Tây khác ta cụ ạ. Ở tây các dịch vụ môi trường xã hội an sinh mọi thứ đều tốt. Còn ở ta thì đi học cũng lo, đi viện càng lo hơn, ra đường lo đủ thứ :)
Em nói đến phác đồ thôi, vì cụ hỏi là trẻ con sốt 39-40 độ có xoắn hết lên không, thì kể cả sốt do tiêm hay do bị ốm bình thường, thì người có hiểu biết cũng chẳng ai xoắn cả.
Còn câu chuyện mà dịch vụ môi trường an sinh xã hội gì đó thì nó là câu chuyện chung, cụ réo ông đứng đầu đất nước lên mà chửi chứ lôi chị tế lên làm gì? Mà em nói thật, ở đâu cũng thế, thằng ít tiền thì ở trong nhà cũng phải lo thôi. :)

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Ông thớt rảnh việc quá
Sao rãnh, cụ có con đang tuổi tiêm thì mới biết là bỏ tiền còn sướng hơn vạn lần ngồi run nhé. Mà tiền kg nhỏ cho một gia đình thu nhập trung bình. Vậy đấy, sốt cao co giật kg như cái anh yte nói là 40% đâu, đó là một tảng băng chìm các số liệu mờ nhạt, kg phản ánh đúng thực tế. Thực tế phải là con số gấp đôi.

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Em nói đến phác đồ thôi, vì cụ hỏi là trẻ con sốt 39-40 độ có xoắn hết lên không, thì kể cả sốt do tiêm hay do bị ốm bình thường, thì người có hiểu biết cũng chẳng ai xoắn cả.
Còn câu chuyện mà dịch vụ môi trường an sinh xã hội gì đó thì nó là câu chuyện chung, cụ réo ông đứng đầu đất nước lên mà chửi chứ lôi chị tế lên làm gì? Mà em nói thật, ở đâu cũng thế, thằng ít tiền thì ở trong nhà cũng phải lo thôi. :)
Trẻ sốt 39-40 mà cụ kg xoắn à. Cụ đưa vào cấp cứu bác sỹ yta còn xoắn cả lên chứ bố mẹ mà kg xoắn. Cụ đùa dai hay thiếu hiểu biết vậy. Sốt ở trẻ nó cao và diễn tiến rất bất thường khó đoán cụ nhé. Đến người lớn sốt cao còn khó lường hậu quả nữa là.

nam-misu

Xe điện
Trẻ sốt 39-40 mà cụ kg xoắn à. Cụ đưa vào cấp cứu bác sỹ yta còn xoắn cả lên chứ bố mẹ mà kg xoắn. Cụ đùa dai hay thiếu hiểu biết vậy. Sốt ở trẻ nó cao và diễn tiến rất bất thường khó đoán cụ nhé. Đến người lớn sốt cao còn khó lường hậu quả nữa là.
Cụ Haolo1992 chưa có con nhỏ nên ko hiểu đâu cụ? :). Đối với trẻ sốt 39-40 mà có tiền sử co giật ko cấp cứu kịp là đi luôn ấy chứ ạ :(

Haolo1992

Xe tăng
Cụ Haolo1992 chưa có con nhỏ nên ko hiểu đâu cụ? :). Đối với trẻ sốt 39-40 mà có tiền sử co giật ko cấp cứu kịp là đi luôn ấy chứ ạ :(
Cụ móc mỉa thế làm gì, em có một cháu hai tuổi rồi, coi như kinh qua gần hết các thể loại vắc xin rồi cụ ạ. :)
Chẳng qua nếu chịu tìm hiểu thì sẽ biết cái gì đáng lo cái gì không đáng lo lắng, vậy thôi. Chứ cụ đem con cụ sốt 39-40 độ vào viện kêu con tôi sốt cao lắm đề nghị ưu tiên cấp cứu ngay thì cụ lại phải chửi bs vô cảm sao mà con tôi bệnh nặng thế nó k cấp cứu, hay lại phải tiền?
Người ta có thể đổ lỗi cho mọi thứ trừ chính mình. :)

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Có tâm =)), thế thì vụ VN phắc ma thì sao cụ :-?
Nếu cụ muốn 1 lãnh đạo trong sạch 100% thì em có thể nói rằng điều đó là ko có. Nước trong quá thì ko có cá đâu cụ ơi! Đến Lý Quang Diệu đc ca ngợi ầm ầm mà cũng bị đầy phốt về việc ưu ái cho con cái trong chính-trị lẫn kinh doanh.

Còn 1 lãnh đạo kiểu trung, hiếu, lễ, nghĩa đủ cả thì có ông Tự Đức ngày xưa đó ;))

Kitcat

Xe container
Các cụ cứ tuyên truyền linh tinh, rồi mẹ bổi nhà các cụ tẩy chay vắc xin cho coi, mấy năm trước tái dịch sởi, đi 1 lúc vài trăm cháu có vẻ người ta đã quên?

Mandalord

Xe điện
Tổ sư tụi yte Vn, kg có tiền để mua vacxin tốt thì mua loại 4in1 thôi, bỏ cái vacxin ho gà ra là ổn thôi. Vác xin 5/1 chủ yếu trẻ bị phản ứng do thành phần vacxin ho gà trong đó. Vac xin ho gà toàn tế bào gây nên các triệu chứng phản ứng ở trẻ, chủ yếu gây sốt, hầu như đứa nào đi tiêm về đều sốt, gây nên sự căng thẳng vô cùng cho bố mẹ, em đảm bảo đi tiêm về kẹp nhiệt kế mà nó lên 38 độ là bố mẹ nào cũng như ngồi trên đống lữa. Vậy đấy. Còn vac xin ho gà vô bào thì rất lành, dù giá hơi cao tí nhưng có sao, miễn phí cả đống rồi chịu bỏ tiền ra tiêm một mủi ho gà rời thì có là bao, nếu hỏi 100 bố mẹ thì chắc có đến 200 người đồng ý bỏ thêm ít tiền để tiêm riêng mủi ho gà. Có vậy thôi sao lại để dân lo như vậy.
Dễ dàng thôi sao lại làm trẻ em chết, biết là chết do vacxin mà vẩn cố rồi bảo là tỉ lệ. Vậy tỉ lệ ấy có phải là tỉ lệ vô lương tâm hay kg.
Việt Nam có bệnh ho gà, tỷ lệ biến chứng nặng cao, không thể bỏ ra được.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Đã sốt co giật 1 lần rồi mà vẫn để ở nhà , để nó sốt 40 độ thì bố mẹ nó dốt

chauanhus

Xe đạp
Trẻ em mà sốt co giật là nguy hiểm lắm

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Việt Nam có bệnh ho gà, tỷ lệ biến chứng nặng cao, không thể bỏ ra được.
Bỏ thành phần ho gà toàn tế bào gây nên biến chứng sau tiêm. Và thay vào đó là mũi tiêm ho gà vô bào rời sẽ có thêm lựa chọn dễ dàng cho dân, và rẻ hơn khi chỉ phải trả tiền cho mỗi mũi ho gà. Mà kg phải trả cho vacxin 6/1 5/1 dịch vụ giá rất cao.