[Thảo luận] Lại là đi bộ qua đường - gây họa cho bao nhiêu người !

lamseico

Xe buýt
Website
www.seico.vn
Nguồn : Báo người lao động - TTXVN
Chiếc xe chở 30 hành khách đang lưu thông trên Quốc lộ 1A (tỉnh Hà Nam) thì đâm vào một người đi bộ ngang qua đường. Sau khi kéo rê người đi bộ khoảng 15m, xe mất lái đâm vào tường đá nhà dân làm 5 người chết, 17 người bị thương nặng.
Tai nạn nghiêm trọng xảy ra vào lúc 12h20 ngày 12/6, tại Km 248 + 200 trên tuyến Quốc lộ 1A đoạn qua xã Thanh Hải, huyện Thanh Liêm, tỉnh Hà Nam.

Chiếc xe khách trên 30 chỗ ngồi mang biển kiểm soát 35N-5876 do tài xế tên Tuyền (ở xã Ân Hoà, huyện Kim Sơn, Ninh Bình) điều khiển đi từ Hà Nội về Ninh Bình. Đến khu vực trên thì đâm vào ông Nguyễn Văn Trì (ở thôn Cổ Động, xã Thanh Hải, huyện Thanh Liêm, Hà Nam).

Sau khi gây nạn, chiếc xe còn kéo rê ông Trì khoảng 15m rồi mất lái đâm vào bờ tường đá của nhà dân ven đường. Ông Trì cùng lái xe và 2 hành khách trên xe chết ngay tại chỗ. Trong số 18 hành khách được đi cấp cứu có một người chết trên đường tới bệnh viện và 4 người trong tình trạng nguy kịch.

Em Trần Văn Bằng (ở xã Hùng Tiến, huyện Kim Sơn, Ninh Bình) - hành khách duy nhất không bị thương, kể lại trong hoảng loạn: “Lúc xảy ra tai nạn, em ngồi ghế sau cùng và đang ngủ gật. Bỗng có tiếng rầm, cả người bị bắn về phía trước, sau đó thấy xung quanh máu me be bết. Toàn bộ mọi người đi trên xe bất động, người gẫy tay, dập chân”.

Thượng úy Vũ Mạnh Dũng, công an xã Thanh Hải - người có mặt đầu tiên tại hiện trường, cho biết người dân hai bên đường đã ra sức khuân vác người gặp nạn đi cấp cứu. Theo nhận định ban đầu, rất có thể chiếc xe đã cố tránh ông Trì đang băng qua đường dẫn đến tai nạn trên.

Xecutkit2008

Xe điện
Hành lang an toàn giao thông tuyến quốc lộ 1A này cực kỳ nguy hiểm, cộng với ý thức an toàn giao thông kém mới thế này.(c)

máy súc

Xe hơi
:77::77::77:

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Trước đây đã từng có vụ người đi bộ sang đường sai gây hậu quả nghiêm trọng và phải đi tù (em nhớ không nhầm thì tại HCM), đến bao giờ mới hết cái kiểu sang đường bất cần đời thế này, :77:chia buồn cùng gia đình các nạn nhân.

hellangel

Xe tăng
Các cụ cứ chửi tụi xe container là chạy ẩu. Em thấy tụi nó ẩu nhưng ẩu có nghề, hehe cứ thử chở 1cont hàng đắt tiền xem, gặp vụ như trên là tụi nó thịt liền chứ không chịu đâm vào đâu để tránh người đi ẩu đâu ah. Vì đâm mà hàng hỏng thì bố con tụi nó đền ốm, còn mạng người 30 triệu là ổn.

Random

Xe hơi
Ý thức kém, dân trí thấp....kết quả là như vậy :mad:

minhab

Xe điện
Em cũng ủng hộ đâm thẳng, đằng nào cũng toi nhưng toi 1 mạng mà cứu được 17 mạng, đáng lắm chứ (b)

amatuer

Xe tải
Quê nội em đấy, thỉnh thoảng về chơi nhưng sợ lắm các bác àhh, đường làng thì tối như mực, các cụ thì cứ fi qua đường như ngựa làm gì mà xe nó chả fang cho, nhưng nói thì chả phải lỗi của ai vì bác không đi qua đường thì bác bay qua đường àh, xe cũng ko thể bảo đi chậm lại đc, do cơ sở hạ tầng còn kém thôi :77:

Xe hơi
Quê nội em đấy, thỉnh thoảng về chơi nhưng sợ lắm các bác àhh, đường làng thì tối như mực, các cụ thì cứ fi qua đường như ngựa làm gì mà xe nó chả fang cho, nhưng nói thì chả phải lỗi của ai vì bác không đi qua đường thì bác bay qua đường àh, xe cũng ko thể bảo đi chậm lại đc, do cơ sở hạ tầng còn kém thôi :77:
Em thấy bác nói chưa ổn. Đành rằng phải sang đường, nhưng vấn đề là sang đường thế nào. Đường giao thông không phải làm cho 1 mình mình đi, còn có rất nhiều người cùng tham gia GT. Nếu có ý thức như thế cũng giảm nhiều vụ tai nạn. Rất nhiều người ý thức giao thông kém, nhất là ở các vùng nông thôn. Tai hại là khi ra thành phố hoặc những nơi đông người, họ vẫn mang tư tưởng: đường của nhà mình

sushi222

Xe buýt
Website
www.handomart.com
Em thấy bác nói chưa ổn. Đành rằng phải sang đường, nhưng vấn đề là sang đường thế nào. Đường giao thông không phải làm cho 1 mình mình đi, còn có rất nhiều người cùng tham gia GT. Nếu có ý thức như thế cũng giảm nhiều vụ tai nạn. Rất nhiều người ý thức giao thông kém, nhất là ở các vùng nông thôn. Tai hại là khi ra thành phố hoặc những nơi đông người, họ vẫn mang tư tưởng: đường của nhà mình

chuẩn (b)(b)

tất nhiên là kô bay qua đường được nhưng lúc nào an toàn cho người và cho mình thì hãy đi, cứ thích thử phanh người ta thì em thề là kô quá 10 lần sẽ được lên báo thôi :P

Mer_S66_AMG

Xe tăng
Em thấy cụ nói ko chuẩn rồi. Khi qua đường thì phải quan sát, người đi bộ là người có thể chủ động nhất khi tham gia giao thông cụ ạ

min18vn

Xe điện
quy hoạch của mình chán chết, ai đời đường cao tốc mà 2 bên dân đổ ra làm nhà cửa kinh doanh tấp nập, em nghĩ có khi làm 2 dải chắn đường như bên Đức lại hay, lúc đó các bác có chạy >100km/h cũng chả sợ ai băng qua đường cả

zaxco_26

Xe đạp
Chung quy lại tại mät só người dân khi tham ra giao thông coi đường công công là đường của nhà thì mới xảy ra nhu vậy.

zhao

Xe tải
Hóa ra cái vụ tai nạn đó là do 1 bác sang đường không có ý thức à ??
Không biết bộ trưởng Nguyễn Thiện Nhân có ý định cải cách giáo dục ý thức tham gia giao thông cho các mầm non hay không nữa?
- Các nước văn minh là : Khẩn trương vượt đèn xanh để sang đường ..
vì chỉ có 60 giây của mình
- Ở Việt nam là : Cứ từ từ đèn nào đi cũng được,đường chung chứ có của ai đâu
:'(

ghetcongaixau

Xe tăng
Đi bộ còn nhẹ nhàng dễ tránh chán. Hôm qua em đi xe khách từ HN->HP, bà con đốt rơm làm trời mù mịt khói như sương mù. Thế mà có chú đi bộ còn để cái xe cải tiến ở ngay cạnh giải phân cách làm bác tài phanh một cú khiến cậu phụ xe văng đến 3m(bám được vào thành ghế mới không bị văng lên kính lái. Quá sợ với ý thức dân VN

Kia Evening

Xe tăng
Đi đường 5, đường 1B, đường cao tốc lạng sơn cũng kinh lắm. Thỉnh thoảng trong bụi cây ló ra một chú sang đường. Vãi ... cái điếc ko sợ súng kiểu này lắm. Vạ lây cho mấy pác đi ô tô.