[Funland] Lại là cháu - Thằng thiết kế bao bì Carton đây ạ!

chaozywao

[Tịch thu bằng lái]
Em mong được học hỏi từ cụ chaozywao về các kỹ thuật chịu lực của bao bì carton và xốp bọt biển. Mặc dù làm nghề thiết kế nhiều năm nhưng các điều cụ nói với em là mới mẻ.
Những bao bì em làm đều ở dạng đơn giản và không có tính toán chịu lực gì cả, chỉ cố gắng về mặt thẩm mỹ không xấu quá thôi
Cháu cũng muốn chia sẻ kiến thức mình biết với anh em làm cùng nghề, thế nhưng hầu hết các doanh nghiệp nhỏ và vừa tại VN hiện nay đều không có nhu cầu về thiết kế hay tính toán thùng carton cụ ạ.
Mình nói ra thì nhiều anh em cho rằng "thằng dở người, bọn tao chả cần biết cũng vẫn làm được đấy thôi" :))

Cái cụ muốn biết nó đều có phương pháp tính cụ ạ, tuy chỉ là phương pháp tính tương đối nhưng dựa vào đó có thể ước chừng và chọn được loại giấy, loại sóng, đánh giá được sơ bộ thiết kế có đảm bảo tính chịu lực hay không...
Cháu chưa viết tới cái đó, nên khi nào xong e sẽ share nếu cụ thích. Cụ cho cháu cái mess vào ib cho cháu nhớ.

ngoctu546

Xe đạp
Cháu cũng muốn chia sẻ kiến thức mình biết với anh em làm cùng nghề, thế nhưng hầu hết các doanh nghiệp nhỏ và vừa tại VN hiện nay đều không có nhu cầu về thiết kế hay tính toán thùng carton cụ ạ.
Mình nói ra thì nhiều anh em cho rằng "thằng dở người, bọn tao chả cần biết cũng vẫn làm được đấy thôi" :))

Cái cụ muốn biết nó đều có phương pháp tính cụ ạ, tuy chỉ là phương pháp tính tương đối nhưng dựa vào đó có thể ước chừng và chọn được loại giấy, loại sóng, đánh giá được sơ bộ thiết kế có đảm bảo tính chịu lực hay không...
Cháu chưa viết tới cái đó, nên khi nào xong e sẽ share nếu cụ thích. Cụ cho cháu cái mess vào ib cho cháu nhớ.
Những sản phẩm điện máy, gốm sứ em thấy họ làm cũng cẩn thận đấy cụ (về mặt tính toán thì em không rõ vì bản thân em cũng mù tịt). Căn bản các doanh nghiệp em nghị họ cũng thiếu kiến thức lĩnh vực này nên yêu cầu đầu vào gần như bằng 0 nên người làm thiết kế như em cũng chỉ biết đầu tư vào mặt thẩm mỹ.
Bao bì đẹp và khoa học sẽ làm cho sản phẩm nâng cao hơn mức giá trị. Mong được cụ chia sẻ nhiều.

chaozywao

[Tịch thu bằng lái]
Những sản phẩm điện máy, gốm sứ em thấy họ làm cũng cẩn thận đấy cụ (về mặt tính toán thì em không rõ vì bản thân em cũng mù tịt). Căn bản các doanh nghiệp em nghị họ cũng thiếu kiến thức lĩnh vực này nên yêu cầu đầu vào gần như bằng 0 nên người làm thiết kế như em cũng chỉ biết đầu tư vào mặt thẩm mỹ.
Bao bì đẹp và khoa học sẽ làm cho sản phẩm nâng cao hơn mức giá trị. Mong được cụ chia sẻ nhiều.
Thực ra theo cháu đánh giá là các nhà cung cấp bao bì carton hiện tại ở vn chỉ gia công theo yêu cầu khách hàng (Khách đưa bản vẽ hoặc mẫu thùng thật, chỉ định loại giấy, các nhà máy bao bì chỉ sản xuất theo). Nên họ gần như không cần quan tâm đến những thông số kỹ thuật. Nhưng có lẽ sắp tới sẽ thay đổi, vì khi các doanh nghiệp nhận ra tiện ích của bao bì carton thì ông nào cập nhật đc kỹ thuật ông đó sống, ko thì chết dần :D

ngoctu546

Xe đạp
Rất tiếc là em cũng không làm việc cho đơn vị sản xuất bao bì trực tiếp. Nên không nắm được các thông tin, quy trình, kỹ thuật...của họ.
Em làm cho đơn vị kinh doanh, sản xuất thương mại nên sau khi em thiết kế mới gặp họ (NCC) để đặt hàng gia công bao bì.
Như cụ đã nói, em gửi file là cứ thế họ sản xuất chứ chẳng hỏi gì nữa. Mình chỉ mất thêm công đoạn là tới nhà máy ký duyệt mẫu.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ học bao bì thiết kế, xin cụ làm ơn cho em xin phone.

Em chỉ có một chút xíu là ý tưởng, cơ mà em nghĩ nếu khi rảnh em sẽ định làm một vài việc nên định xin giao lưu cụ. Xin cụ vui lòng cho em xin phone nhé.

Em cảm ơn cụ.

chaozywao

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ học bao bì thiết kế, xin cụ làm ơn cho em xin phone.

Em chỉ có một chút xíu là ý tưởng, cơ mà em nghĩ nếu khi rảnh em sẽ định làm một vài việc nên định xin giao lưu cụ. Xin cụ vui lòng cho em xin phone nhé.

Em cảm ơn cụ.
Cụ tìm cháu qua sđt +81 (0)90 3826 2115 nhớ :D
Cháu chơi zalo, line, hoặc imess cũng đc ạ :D

chaozywao

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ có hứng thú với món này nếu đông đông cháu sẽ xung phong mở 1 thớt giao lưu, chia sẻ kiến thức về món này ạ :D

ngoctu546

Xe đạp
Cụ nói thế nào ấy chứ, cháu vẫn dùng mà.
Cụ tìm bạn trong zalo, nếu nhập nước Nhật rồi thì bỏ số 0 đầu tiên đi ạ.
Vậy cụ add thử của em đi ạ (0762177702)

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

sonca14

[Tịch thu bằng lái]
Hoan nghênh bạn có tinh thần chia sẻ, mình xin kiến thức và trả học phí bằng bia nhé.
Đề nghị cụ chủ inbox để mình xếp lịch trả học phí. =))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

appco

Xe buýt
Mình làm in và sản xuất bao bì hộp giấy các loại, muốn học hỏi giao lưu chia sẻ kinh nghiệm THIẾT KẾ HỘP với cụ. Cụ ap zalo mình ở chữ ký nhé!

aoe.info

Xe buýt
Website
denlonghoian.net
Cụ có thể bày em vài cách để làm thùng chịu lực tốt hơn ko ạ, ở quy mô... DIY :D
Tại vì em làmđồ bán online, hàng toàn là loại cồng kềnh, ko dễ vỡ nhưng lại dễ móp méo. Số lượng khôngđủ lớnđểđặt thùng riêng.
Emđang lăn tăn nhất cái khâuđóng gói này, và vì thế nên nhiều khi muốn bánđi các nơi xa cũngđang khó quá.
Mong cụ chỉ giáoạ.

chaozywao

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có thể bày em vài cách để làm thùng chịu lực tốt hơn ko ạ, ở quy mô... DIY :D
Tại vì em làmđồ bán online, hàng toàn là loại cồng kềnh, ko dễ vỡ nhưng lại dễ móp méo. Số lượng khôngđủ lớnđểđặt thùng riêng.
Emđang lăn tăn nhất cái khâuđóng gói này, và vì thế nên nhiều khi muốn bánđi các nơi xa cũngđang khó quá.
Mong cụ chỉ giáoạ.
Tuỳ vào hàng, tuỳ vào nhu cầu bao bì của cụ mà e mới tư vấn được ạ.
Nhưng nếu cụ bán hàng nhiều kích thước, muốn đầu tư đóng gói để gửi chuyển phát thì cụ có thể đặt mua thùng carton kích thước từ nhỏ tới lớn, rồi đầu tư con máy đóng gói kiểu như ảnh, chấp nhận đóng thùng lớn hơn kích thước hàng để đảm bảo hàng ngon.

Ảnh chụp Màn hình 2020-03-19 lúc 14.21.59.png

(Mà e nghĩ quy mô cụ chưa tới mức phải làm vậy, chắc chỉ có cách hoặc là mua thùng chất lượng cao hơn, hoặc là sống chung với lũ thôi cụ ạ.

Chết, e đọc ko kỹ, hàng của cụ là hàng cồng kềnh thì chỉ có cách là cụ mua thùng loại giấy tốt hơn chứ ko có cách nào đâu ạ :D
Số lượng ít thì khó tính đến chuyện thiết kế bao bì lắm cụ.