[Thảo luận] Lại là Cầu Đuống!

hành_khất_đêm

Xe điện
Các cụ nói thế cũng oan cho các bác lãnh đạo nhà ta. Chẳng là dạo này cầu thăng long đang sửa chữa, duy tu bảo dưỡng nên các xe đi đường 2, đường 3 phải đi qua cầu đuống. Nhưng em ** hiểu tại sao lại dám cho xe có trọng tải lớn thế đi qua cái cầu sắp sập đấy. :77:

PHC

Xe buýt
Đã có 1 cái thớt về vấn đề này rồi nhưng đã lâu quá nên em không tìm thấy. Sự việc bức xúc khiến em lại phải viết lên đây.

Tình hình là sau khi được rầm rộ đưa tin (cũng nhờ vào cả sự nhiệt tình của OF nhà mình nữa đấy) thì Cầu Đuống đã được hàn vá một số chỗ và cấm xe có trọng tải trên 16 tấn đi qua. Được một hai tháng yên ổn nhưng mấy tháng trở lại đây thì tình hình lại đâu vào đấy. Vào cả ban đêm lẫn ban ngày xe container và các loại Huyndai chở cát cùng các loại xe chở xi măng và sắt thép trọng tải lớn vẫn qua cầu như bình thường. Mặt đường phía Ngô Gia Tự sang Yên Viên đã vỡ nát, trơ sắt thép, đầy ổ trâu ổ voi. Xe 4 chỗ như của em đi qua hiện phải bò từ từ, khoảng 5-10 km/h. Đêm qua em về muộn, hàng đoàn xe container rầm rập qua cầu. Vì xe trọng tải lớn, ổ gà, ổ voi, và bọn này chạy rất nhanh nên cầu rung lên bần bật. Em sợ quá nên phải dừng hẳn lại đợi cho chúng nó đi thật xa mới dám đi tiếp (bị đám đi sau bấm còi, nháy đèn inh ỏi). Phía đầu cầu bên Ngô Gia Tự có 1 chú gác, thuộc công ty quản lý cầu, chạy ra chỉ trỏ nhưng đám container và xe hạng nặng vẫn lao qua.

Đã có thông báo là cầu này sẽ được đại tu trong năm nay nhưng đến giờ vẫn chẳng thấy đâu. Từ ngày em còn là sinh viên cho đến khi em đi làm đã hơn 10 năm nay nhưng cây cầu vẫn vậy, vẫn chẳng thể có 1 ngọn đèn vào buổi tối. Nhìn cây cầu này thì bất chợt nhận thấy đất nước dường như chẳng hề phát triển một chút nào trong cả chục năm qua.

Như em đã từng dự đoán trước đây, nếu tình hình không thay đổi, chỉ trong năm nay Cầu Đuống sẽ sập. Thực sự là em không muốn điều này vì có thể có nhiều nhân mạng ra đi nếu cầu sập và cùng với đó là thiệt hại kinh tế to lớn do là huyết mạch nối Đông Anh - Yên Viên - Từ Sơn với nội đô.

Em không thể hiểu nổi là tại sao có tới hai lực lượng CSGT ở mỗi đầu cầu, phía Ngô Gia Tự là đội 5 và phía Yên Viên là CSGT huyện Gia Lâm, mà tình hình lại như vậy? Không hiểu là trách nhiệm của lực lượng CSGT ở đâu? mức độ quan tâm vấn đề của UBND TP Hà Nội ở đâu?

Qua OF em đề nghị nếu có thành viên OF nào là phóng viên thì giúp xới lại vấn đề để cảnh báo tình hình trước khi quá muộn. Nếu có ai là CSGT thì cũng tìm cách nào đó cảnh báo giúp hai đội CSGT nói trên.

Bức xúc lắm lắm mà chẳng thể làm gì được!!!
Mời cụ chủ thớt phọt vào đây nhé: http://www.otofun.net/showthread.php?t=14983

LD4327

Xe tải
thỉnh thoảng e vẫn qua đó, thấy công to đùng đùng đi Hướng HN-BN, khi gần đến cầu, lái công nhảy xuống, đưa giấy màu trắng trắng cho 1 tên áo xanh nõn chuối, và lên đi tiếp. e nghĩ là đưa bác, chứ làm j có vé, mà bắt vé đâu ở chỗ đó???

Joomi

Xe máy
Em cũng lo cầu này bị sập nhưng khả năng tai nạn vì mấy chỗ thủng thì cao chứ sập thì ít khả năng trừ khi lũ về chơi vào mố cầu phía bắc.

Hôm mưa to mùa hè vừa rồi 20/5, em đi qua cầu đúng lúc phía trước có một con "Công" phía sau xe em một con "Công" nữa đang lên cầu và giữa cầu là tàu hoả đang chạy thế mà cầu vẫn chịu được.
Em đề nghị: Chuyển "phố Vẫy" ra chỗ khác để xe tải nó ít đi qua đó.

duongbin

Xe hơi
Từ khi cấm xe >16t qua cầu có ối chú xây được nhà và có 4B.:77:

idlaptop.vn

Xe tải
Hướng từ Ngô Gia Tự đi Bắc Ninh em nhớ chỉ mới sửa vá lại mặt đường một thời gian ngắn thôi, xe qua đó đi tầm 20 - 30km/h vẫn ổn nhưng nay thì khiếp quá các cụ ợ, mặt nó trơ cả lõi sắt sáu sắt 10 ra, bác nào ú ớ đi tầm nhập nhoạng tối có khi dính lốp lại lăn ra đấy nữa thì tắc đến cầu Chương Dương :'(:'(:'( mà bên lan can bên phải có 1 khoang bác nào tông vào một phát sắp bay xuống rồi chỉ còn lại mấy cái dây thép các bác ý buộc lại thôi bong hết cả mối hàn rồi. Nhà em thì ngày nào cũng phải đi qua đấy, chẳng mong nó sập nhưng cứ thế này đi không biết sống chết thế nào cũng hoảng lắm !! Ngày xưa em còn nhớ khi lũ lên hoặc hè về còn hay lên cầu chơi, đứng giữa cầu xe đi qua cầu rung lên còn vẫn sướng ( vì rao động vẫn còn nhẹ ), nhưng giờ ngồi trên xe cũng cảm nhận được các rung động này, trước chỉ có đứng trên mặt cầu mới cảm nhận đc :77::77::77:

Europe

Xe buýt
Hôm nay thấy mấy chú đứng bắt xe container bên phía Yên Viên (chiều từ HN sang)

Europe

Xe buýt
Đêm nay về nhà thấy 2 chú: 1 chú xe mooc chở đầy xi măng và một chú mooc khác chở đầy thép cây hình khối vuông. Em lại phải đỗ chờ 2 chú này qua hẳn cầu mới dám bò qua. Lúc ở đầu cầu phía Ngô Gia Tự thấy chú lái xe chở thép thò tay xuống đưa cho chú trông cầu (người của công ty quản lý cầu) một vật gì đó ($).
Sập sớm thôi.