[Thảo luận] Lại chuyện những lái xe "mù luật" trên đại lộ Thăng Long.

xe365vn

Xe container
đang tập lái mà cụ bắt chạy 100 thì có mà toi ah :))

buffalo car

Xe điện
Em ra làn 100 đi 100 thấy không ổn em lại ngoan ngoãn vào làn 80 ạ >:D<. Mấy bác xe 1,5 tấn cứ đủng đỉnh đi 60 ở làn 100 chán kinh x-(
Bao giờ ý thức tham gia GT trên đừong cao tốc mà đều chuẩn hết thì nhìn Tây nhắm các cụ nhề 8-}

trungnh

Xe tăng
Thực ra ở đl TL, nếu làn trái không cho vượt và làn giữa đủ điều kiện an toàn thì cụ cứ vào làn giữa mà vượt thôi ạ. Thế cho nó nhẹ đầu, mà hơn nữa đường này cũng chỉ nên đi 80 thôi ạ, chạy 100 lúc có biến lại phiền (mặt đường xấu như ma, được vài đoạn còn tốt).

Djokovic

Xe điện
Có gì đâu mà mù luật. Luật có cấm đi 80 ở làn 100 đâu. Luật cũng ko cấm cụ đi ở làn giữa với tốc độ 100 để vượt. Chạy 80-100 khi chuyển làn để cụ vượt có khi còn nguy hiểm hơn ý chứ. Cụ hạ hỏa đi.. ;)

theph

Xe điện
Em định thôi nhưng cụ chủ trích dẫn luật nhiều quá nên ngứa tay. Chỉ đi đường có qui định làn xe con, xe tải thì cụ mới dứt khoát xin vượt trái. Còn ở TL nó chỉ qui định tốc độ, 2 làn đều cho đi 100 thì cụ cứ lựa mà chuyển làn mà vít thôi. Em toàn đi vậy và em cam đoan có bị vịn em cũng éo sợ xxx bắt cái gọi là "vượt phải". Em xin hết ợ

congacha

Xe điện
bên trong rồi lại bên ngoài... thò thụt đến khổ
Website
www.facebook.com
Em đấy ạ, xin lỗi cụ là em mới lái lại thích nghe nhạc to và chưa biết nhìn gương nên không biết có cụ chạy đằng sau =))
Hôm kia gương cụp vào thế mà đường tắc em vẫn chạy về được đến nhà mới biết cơ mà :)) =))

muoibaconcho

Xe điện
Hôm qua em đi có việc phải chạy qua đại lộ Thăng Long và gặp chuyện đã nói mãi trên OF rồi.
Đại lộ Thăng Long có biển báo tốc đọ rất rõ, 2 làn giữa cho chạy 100, làn trong cùng cho chạy 80. Biển to đùng như thế mà nhiều ông cứ như ...:(
- 7h tối hôm qua em gặp ông Ford La chạy chình ìng 80 trong làn 100, em nhá đèn xin vượt. Ấy thế mà ông ý dứt khoát không cho vượt. Đi một quãng lại xi nhan trái....mới điên chứ. Phía sau em thì có mấy chú cũng nhá đèn xin vượt em.
(chả biết học hành thế nào mà lại có bằng lái để ra đường) ^:)^

Iem chào các bác. Mong các bác không gặp phải những thể laọi này.

Luật giao thông đường bộ quy định:

Điều 14. Vượt xe
1. Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.
2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.
3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.
4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:
a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;
b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;
c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.
5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:
a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;
b) Trên cầu hẹp có một làn xe;
c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;
d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;
đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;
e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.
Xe kia có tín hiệu rẽ trái là để cho cụ vượt phải, hơn nữa đường có 2 làn, sao cụ không vào làn trong mà đi? Cụ nên xem lại luật GT, cái chỗ em bôi đỏ ý

DuongNV

Xe buýt
Cụ này tưởng là đường này chỉ cho chạy 80km/h thôi nên không cho cụ vượt đấy mà

roninVN

Xe buýt
Cụ này tưởng là đường này chỉ cho chạy 80km/h thôi nên không cho cụ vượt đấy mà
Hihi, và cụ ý nghĩ về mình sẽ lập topic : "Em đã đi V max =80km/h roài mà vẫn có ông nháy đèn xin vượt"
Em nghĩ cụ chủ cứng nhắc quá, nó đã xi nhan trái có ý mời bác đi phải rồi thì cụ cũng vít phải mà đi. Em hay đi làn giữa 80km/h các cụ ý trái phải vượt vù vù

coixay

Xe buýt
Đi đường này lên đến 80 cây chuối là xe nó bềnh bềnh roài, nhiều đoạn mặt đường rất kém - nói thật chạy 80 ở ngoài quốc lộ cũng chả bị lắc lắc như thế
Đi 100 cũng sướng thật nhưng mặt đường tồi quá nếu so với TL-NB hay HN-LS
Bác nói chuẩn quá (trừ đoạn ~5km đầu tính từ phía HN)!!

rgvmen

Xe container
Có 2 làn cho phép chạy tối đa 100, tốt nhất cụ nên chủ động chuyển sang làn kia nếu muốn vượt vì nếu bác kia mà nhường thì cứ chuyển làn này qua làn kia suốt à, chóng mặt chết đi được :D
Em thấy nếu chạy đều khoảng 80km/h thì đầu đường đến cuối đường mất cỡ 17-20 phút, nếu chạy tầm 100km/h thì nhanh hơn được mấy phút các cụ nhỉ, em chưa thử ạ, cụ nào để ý cho em xin cái thông tin nhé :)
Nói chung cái Đờ Lờ này mặt đường kém, chả bằng đường 32 lên Sơn Tây, êm ru :D

Chỉnh sửa cuối:

Raubac

Xe tăng
Cũng như cụ chủ thớt, em rất bực mình với mấy ông... em đếch biết phải gọi là gì cho bõ tức:-L
Nhà nước tốn bao nhiêu tiền để làm những con đường hiện đại, nâng vận tốc lưu thông cao nhằm nâng cao an toàn và phát triển kinh tế...

Nhưng rất tiếc một bộ phận lớn người dân không ý thức được và thiếu hiểu biết, họ sử dụng con đường một cách không hiệu quả, họ lãng phí bằng cách bò lên làn đường 100km/h với vận tốc thấp hơn nhiều ( khoảng 50-70km/h).

Em bị gặp rất nhiều những người đi xe kiểu này trên đường Pháp Vân - Cầu Giẽ và ĐL Thăng Long, em không tin họ ko biết tín hiệu xin vượt của em vì em không muốn vượt phải nêm bám họ khá kiên trì.
Tệ hại hơn nữa họ đã vô tình đẩy những người không đủ kiên trì phải vi phạm luật bằng cách vượt trái luật khiến họ bị xx bắt và phạt tiền oan... họ đã làm tổn hại kinh tế, mất thời gian của người khác...

Những con đường ấy được làm bằng tiền ngân sách, tức là có một phần tiền em và rất nhiều người khác đóng góp qua đóng thuế, em phản đối việc họ lãng phí tài sản quốc gia và nhân dân như vậy.

Các cụ vui lòng ném đá vào rổ để em mang về cho nhanh :D

Chỉnh sửa cuối:

Nipo

Xe tải
hồi em ngồi học lái cùng thầy.nếu mình muốn đi làn trái thì bật xin nhan trái để ng ta biết vượt vào làn phải không sao mà bác.

LeTai1979

Xe cút kít
Cụ xi nhan rồi vào làn trong mà vượt, có phải là đường có mỗi làn xe con đâu mà Cụ sợ vượt phải?
Mà xe trước nó đã xi nhan trái rồi thì Cụ còn thắc mắc cái giề?

Tribute

Xe container
Đường VN mình thường nó khống chế tốc độ hơi quá so với tốc độ trung bình có thể chạy an toàn (kiểu như kết cấu xây dựng chuyên dự phòng tải đến mấy trăm %). Với mỗi người lái xe, mỗi cái xe khả năng và cảm giác an toàn nó khác nhau nên các cụ không nên lấy mình ra làm chuẩn rồi bắt người khác phải theo. Nếu cảm giác lái kém, bất an với tốc độ cao thì nên chủ động đi vào làn bên phải để các xe khác người ta đỡ vướng. Thông lệ của ta là vượt bên trái, nên các lái xe cũng hay giật mình khi thấy xe khác vượt xèo 1 nhát qua bên phải, với đường nhiều làn và ko phân loại xe thì làm gì còn khái niệm vượt phải nữa nên nếu gặp phải ông ngang tàng ôm làn trái bò thì cứ xi nhan chuyển làn phải mà phắn thẳng thôi.

Chẳng nói gì đại lộ TL mà đường 5 HN-HP, đường 1 HN - Bắc Ninh em toàn chạy làn phải, cứ đều đều đúng tốc độ, vướng xe máy, xe tải thì xi nhan trái vượt qua rồi lại xi nhan về làn phải. Cụ nào phắn nhanh ở làn trái muốn vượt cứ tự nhiên, em đỡ mất công né, cụ nào rùa bò ở làn trái em cứ thẳng tiến bỏ qua, khỏi cần xin xỏ gì hết, thi thoảng đá đá tí pha báo cho biết là "tôi đang đi cạnh ông đấy, đừng có oánh võng nhé".:))

lukhach142002

Xe tăng
4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:
a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;
Thế sao bác không vượt phải lúc xe trước xi nhan trái, làn bên cạnh vân cho chay 100 mà.

Tribute

Xe container
Cũng như cụ chủ thớt, em rất bực mình với mấy ông... em đếch biết phải gọi là gì cho bõ tức:-L
Nhà nước tốn bao nhiêu tiền để làm những con đường hiện đại, nâng vận tốc lưu thông cao nhằm nâng cao an toàn và phát triển kinh tế...

Nhưng rất tiếc một bộ phận lớn người dân không ý thức được và thiếu hiểu biết, họ sử dụng con đường một cách không hiệu quả, họ lãng phí bằng cách bò lên làn đường 100km/h với vận tốc thấp hơn nhiều ( khoảng 50-70km/h).

Em bị gặp rất nhiều những người đi xe kiểu này trên đường Pháp Vân - Cầu Giẽ và ĐL Thăng Long, em không tin họ ko biết tín hiệu xin vượt của em vì em không muốn vượt phải nêm bám họ khá kiên trì.
Tệ hại hơn nữa họ đã vô tình đẩy những người không đủ kiên trì phải vi phạm luật bằng cách vượt trái luật khiến họ bị xx bắt và phạt tiền oan... họ đã làm tổn hại kinh tế, mất thời gian của người khác...

Những con đường ấy được làm bằng tiền ngân sách, tức là có một phần tiền em và rất nhiều người khác đóng góp qua đóng thuế, em phản đối việc họ lãng phí tài sản quốc gia và nhân dân như vậy.

Các cụ vui lòng ném đá vào rổ để em mang về cho nhanh :D
Cụ nói chuẩn ạ, hôm nay em chỉ muốn nhổ nước bọt vào mẹt cái thằng lái xe khách ở đường Phạm VĂn Đồng (dưng xe em thấp quá không nhổ tới được) vì em trót đi sau nó ở làn phải rồi mà nó cứ bò 5km/h trong khi vạch liền em ko thể lấn vạch để vượt nó được, phía trước thì cả đống xxx nó chỉ rình bắt xe con (mà cái bọn kẻ vạch nó ăn gì mà ngờ u thế, đường đó có cái éo gì mà phải kẻ vạch bên đứt bên liền).x-(

rgvmen

Xe container
Nó kẻ bên đứt bên liền để giảm tần suất các bác oánh võng cụ ạ :D em thấy cái vụ bọn đặt tgian đèn ngã tư tầm mươi mười lăm giây là xờ tu pít nhất, xe đi đầu chưa qua ngã tư xong có khi đã hết mợ nó đèn xanh, nhiều khi bị xxx túm oan vì chiều kia nó đè đầu ấy, ví dụ ngã tư NPSắc -TTT, ngã tư Kim Liên, Ngã tư trung tự ra Kim Liên mới ... :((

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Ơ, em tưởng cụ chủ đi trên đại lộ thì có thể chọn làn mà chiến chứ nhỉ. Làn ngoài có xe thì mình ra tín hiệu và đổi làn để vượt. Chứ đâu cầu phải vượt bên trái giống như mấy đường QL đâu. Có khi cái cụ chạy 80km/h kia lại lẩm bẩm là cụ chưa chạy ở đại lộ bao giờ :P

sylilave

Xe buýt
Em đấy ạ, xin lỗi cụ là em mới lái lại thích nghe nhạc to và chưa biết nhìn gương nên không biết có cụ chạy đằng sau =))
Hôm kia gương cụp vào thế mà đường tắc em vẫn chạy về được đến nhà mới biết cơ mà :)) =))
Ối giời ơi. Bó tay với nhà Cụ này. Ngồi cạnh gương cụp mà vẫn không biết. Đề nghị Cụ xuống làm congacon.

Chỉnh sửa cuối: