[Funland] Lại chuyện cái thẻ tín dụng.

htkt

Xe hơi

Câu chuyện số 1:
Qua bài này tôi cũng có mấy chuyện thật góp nhặt cho các cụ khi lang thang ở Toà án quận LB.
Số là mình có ô a họ xa, cũng có CH bán máy lọc nước ở LB, ko to ko nhỏ. Ngày nọ cả gia đình cuối tuần đi chơi, ăn tối ở Aeon, thằng cu con nhặt được thẻ tín dụng của ai đó rơi. Cậu nhóc đưa cho bố cái thẻ. Ô Bố đút túi, cả nhà ăn xong rồi về.
Sáng ra mở cửa hàng, tự dưng thấy cái thẻ trong túi quần... và rồi máu ....ththth nổi lên, bố cháu quẹt luôn tại máy pos của CH. Do không biết hạn mức bố cháu quẹt 4,5 phát dò hạn mức trên 100tr ko đc, hạ xuống 4,50tr ok, thế là quẹt thêm tổng gần 8 chục củ. Chủ thẻ thấy động, khoá ngay thẻ, báo ngân hàng và có tí quen biết nên ngân hàng bằng nghiệp vụ tìm thấy CH và alo ngay cho CH của bố cháu báo giao dịch không hợp lệ. Đề nghị bố cháu không giao hàng cho "khách", ngân hàng sẽ phong toả số tiền đó. Bố cháu ko chịu làm toáng lên, nói bố cháu cũng bị khách lừa, và dựng lên chuyện khách mua máy lọc nước ở bến xe LB gần 80 củ quẹt tại bến xe, viết giấy biện nhận giao hàng (để có bằng chứng đã giao hàng ... thành công...) có 02 bill trên máy pos in ra không có CHỮ KÝ chủ thẻ (chắc vì "chủ thẻ" vội lên xe nên ko kịp ký...) và KH chở máy lọc đi tỉnh luôn, ko biết khách ở đâu .... vân vân mây mây ... và bố cháu tưởng thế là có gần 8 chục củ tiêu. Sau đó Ngân hàng alo trực tiếp cho bố cháu nói là giao dịch ko hợp lệ, bố cháu ko chịu, nói kiện Bank. Và chuyện gì đến sẽ đến....
Cái kết cũng như bài báo trên, nhưng nhẹ hơn 1 vài năm ...

Rõ khổ gia đinh nghiêm túc, chưa tiền án tiền sự, con cái còn nhỏ nhìn vào.... Biết sao

butchikim

Xe ba gác
Biết mà dám làm thì dám chịu thôi #:-s 8->

lx125_black

Xe container
Tham thì thâm thôi, làm gì làm chứ dính vào anh Bank ở VN e thấy khó mà thoát lắm.

Đứa con nó nhặt được cái thẻ, nó đưa bố nó với niềm tin rằng người lớn sẽ xử lý đúng đắn.
Nhưng ông bố đã có động cơ phạm tội ngay từ đầu. Hôm sau có thời gian suy nghĩ nhưng vẫn quyết thực hiện hành vi quẹt thẻ nhiều lần hòng chiếm đoạt đc nhiều nhất, việc nguỵ tạo bill thể hiện tính chất lưu manh nhằm che giấu hành vi phạm tội.
Khi bank ngăn chặn thì thách thức, chứng tỏ có ý chí thực hiện hành vi phạm tội đến cùng.

Đi tù là xứng đáng. Không thương xót được.

kenny.cfyc

Xe tải
Nếu sau khi bank alo mà ông chủ cửa hàng hợp tác thì sẽ không thành án đúng không cc?
Ko có thiệt hại, thì ko ai truy cứu thêm nữa.
Còn về nguyên tắc, ông chủ cửa hàng khi ký HĐ làm điểm chấp nhận thẻ phải cam kết kiểm tra thông tin khách hàng khớp với thẻ. Nên ông ấy lấy lý do KH vội quẹt đi luôn là ko đc chấp nhận.
Thế nên ngày trc các cụ đi nc ngoài quẹt thẻ hay phải show HC cho cửa hàng xem là thế.

u6868

Xe buýt
Em thì nhiều lần nhìn thấy thẻ TD rơi trên đg nhưng nghĩ rằng thẻ chắc chẳng có vẹo j để mà nhặt :)) (em luôn tin rằng chủ thẻ đã khóa)
Giờ nghe câu chuyện này hóa ra có thẻ vẫn có tiền và một số người vẫn tìm cách kiếm nhỉ :D

Mr.Alo

Xe lăn
Nếu sau khi bank alo mà ông chủ cửa hàng hợp tác thì sẽ không thành án đúng không cc?
Không cụ , bank nó giam tiền vì tiền quẹt thẻ sẽ không về ngay , chủ shop làm sai quy trình vẫn giao khách ... Sẽ tự chịu trách nhiệm mất tiền . Thẻ tín nó an toàn hơn ck thường ở điểm có thể thu hồi lại được , chỉ mất khi bị hac k và tiêu dùng online ( mua phần mềm , chạy quảng cáo ... Khó đòi hơn )

between legs

Xe đạp
Ngân hàng nó đến tận trường cấp 3 mở thẻ cho các cháu học sinh
Các cháu ko dùng xong quăng đi, quên mất....

Mấy năm sau đi làm thấy mình ở danh sách con nợ ngân hàng mà ko hiểu lý do gì

Ác như con tê giác

Opel Astra

Xe điện

Câu chuyện số 1:
Qua bài này tôi cũng có mấy chuyện thật góp nhặt cho các cụ khi lang thang ở Toà án quận LB.
Số là mình có ô a họ xa, cũng có CH bán máy lọc nước ở LB, ko to ko nhỏ. Ngày nọ cả gia đình cuối tuần đi chơi, ăn tối ở Aeon, thằng cu con nhặt được thẻ tín dụng của ai đó rơi. Cậu nhóc đưa cho bố cái thẻ. Ô Bố đút túi, cả nhà ăn xong rồi về.
Sáng ra mở cửa hàng, tự dưng thấy cái thẻ trong túi quần... và rồi máu ....ththth nổi lên, bố cháu quẹt luôn tại máy pos của CH. Do không biết hạn mức bố cháu quẹt 4,5 phát dò hạn mức trên 100tr ko đc, hạ xuống 4,50tr ok, thế là quẹt thêm tổng gần 8 chục củ. Chủ thẻ thấy động, khoá ngay thẻ, báo ngân hàng và có tí quen biết nên ngân hàng bằng nghiệp vụ tìm thấy CH và alo ngay cho CH của bố cháu báo giao dịch không hợp lệ. Đề nghị bố cháu không giao hàng cho "khách", ngân hàng sẽ phong toả số tiền đó. Bố cháu ko chịu làm toáng lên, nói bố cháu cũng bị khách lừa, và dựng lên chuyện khách mua máy lọc nước ở bến xe LB gần 80 củ quẹt tại bến xe, viết giấy biện nhận giao hàng (để có bằng chứng đã giao hàng ... thành công...) có 02 bill trên máy pos in ra không có CHỮ KÝ chủ thẻ (chắc vì "chủ thẻ" vội lên xe nên ko kịp ký...) và KH chở máy lọc đi tỉnh luôn, ko biết khách ở đâu .... vân vân mây mây ... và bố cháu tưởng thế là có gần 8 chục củ tiêu. Sau đó Ngân hàng alo trực tiếp cho bố cháu nói là giao dịch ko hợp lệ, bố cháu ko chịu, nói kiện Bank. Và chuyện gì đến sẽ đến....
Cái kết cũng như bài báo trên, nhưng nhẹ hơn 1 vài năm ...

Rõ khổ gia đinh nghiêm túc, chưa tiền án tiền sự, con cái còn nhỏ nhìn vào.... Biết sao
Không khổ bác ạ.
Cũng chẳng nghiêm túc lắm.
Và, chắc là ông bố nghiêm túc tốn vài lần cái mớ Máy lọc nước trên hóa đơn kia.

Opel Astra

Xe điện
Ko có thiệt hại, thì ko ai truy cứu thêm nữa.
Còn về nguyên tắc, ông chủ cửa hàng khi ký HĐ làm điểm chấp nhận thẻ phải cam kết kiểm tra thông tin khách hàng khớp với thẻ. Nên ông ấy lấy lý do KH vội quẹt đi luôn là ko đc chấp nhận.
Thế nên ngày trc các cụ đi nc ngoài quẹt thẻ hay phải show HC cho cửa hàng xem là thế.
Việt Nam ta cũng có yêu cầu check CMT mà bác.
Tôi bị 1 lần (trong số cả ngàn lần), khi mua đồ ở Trần Anh.
Bên bển họ cũng đòi passport, khi mua sắm món to to.

Ác như con tê giác
Học sinh cấp 3 làm thẻ rooif trở thành con nợ sau mấy năm bằng cách nào ạ?

phuongmit

Xe cút kít

Ác như con tê giác
Cấp 3 thì làm dc thẻ atm, trở thành con nợ trong tưởng tượng à ;))

vanhai493

Xe điện
ông trong bài viết thì đúng là tham quá
lúc bị bank phát hiện thì nếu nôn tiền ra trả lại thì khả năng cao là bị nhẹ nhàng hơn
nhưng đoạn này lại cố sửa sai = cách định đòi kiện ông bank

1 số ng dùng thẻ TD còn ko biết cách khóa
bữa vợ em kêu k thấy thẻ, e vào app khóa thanh toán ol luôn,
2,3 hôm sau tìm thấy kẹp trong cuốn sách, lúc đó e lại vào app mở lại

thuyphongthanh

Xe lăn
Em thấy là đáng đời con cáo gian ác.

niceshot

Xe container
Không cụ , bank nó giam tiền vì tiền quẹt thẻ sẽ không về ngay , chủ shop làm sai quy trình vẫn giao khách ... Sẽ tự chịu trách nhiệm mất tiền . Thẻ tín nó an toàn hơn ck thường ở điểm có thể thu hồi lại được , chỉ mất khi bị hac k và tiêu dùng online ( mua phần mềm , chạy quảng cáo ... Khó đòi hơn )
Cụ ko đọc chuyện của cụ chủ thớt à? Là chủ shop tự quẹt thẻ vào máy của shop để chiếm dụng tiền chứ có bán hàng cho ai đâu mà giao hàng!

niceshot

Xe container

Ác như con tê giác
Bịa thì cũng cần biết bịa có logic chứ, bịa nhảm thế này sao kích động mọi người chửi ngân hàng được!

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Học sinh cấp 3 làm thẻ rooif trở thành con nợ sau mấy năm bằng cách nào ạ?
Cấp 3 thì làm dc thẻ atm, trở thành con nợ trong tưởng tượng à ;))
Bịa thì cũng cần biết bịa có logic chứ, bịa nhảm thế này sao kích động mọi người chửi ngân hàng được!
Giữa hai chân là cái gì mà các cụ cũng không biết, vẫn nhiệt tình quote còm nhỉ :))