[Thảo luận] Lại chuyện cái đèn cháu vừa thoát chít, nguy hiểm quá các bác ơi

pqt

Xe hơi
Lại chuyện đèn đóm các cụ ạh (cháu kể hầu các cụ mong cụ nào có kinh nghiệm chia sẻ cho cháu với ạh)

Số là hôm 5/12 vừa rồi cháu đưa vợ cả về quê ăn cưới (ở Vân Đình), vì bận công việc nên 8h30 tối cháu mới xuất phát từ Hà Đông về Vân Đình, đường này về thì qua bala rồi rẽ đi VĐ đoạn này đường nhỏ chỉ vừa cho 2 xe tránh nhau thôi , thi thoảng mới có đoạn rộng hơn 1 chút để vượt. Trên đường thì cháu chỉ dùng đèn cos thôi vì đường nhỏ nên không chạy nhanh được, nhưng trên đường thì gặp nhiều bác vẫn bật pha chạy ầm ầm có nháy mãi may ra mới có bác xuống cos cho cháu nhờ. Nhưng rồi đến đoạn gần VĐ qua quán tròn 1 chút từ xa cháu đã thấy 2 pha rọi rõ xa cháu mới từ từ (chỗ này đường hẹp) căn pha gần bên lái xe cháu để tránh...rùi gần đến nơi....Ối cha mẹ ơi cái gì thế này....lù lù ngay trước mặt cháu 1 khối to đùng đen xì lao ầm ầm vào cháu..(lúc đó cháu chỉ nghĩ chắc.. đai roài) cháu vội đánh sang để tránh chắc chỉ trong 1s thôi cháu nghĩ thế. rồi cháu mởi mắt ra ..ôi mình vẫn sống và ko sao vợ cả cháu ngồi cạnh thì mặt xanh như...mit nhái.. chả nói đc câu nào, cháu mở cửa ra xem thì vợ hai cháu chỉ sước tí gương còn bánh bên phụ thì chỉ hơi sệ xuống mương tí thôi ạh nhưng vẫn tự lên được không cần phải trợ giúp :D
Thì ra 1 ông giời con (loại xe tải 25 tấn) mất 1 bên đèn (bên lái) nó lấy ngay 1 cái đèn phụ lắp thay vào nhưng ngu cái là lại gắn ngay cái đèn ý ở khoảng giữa 2 đèn chính 2 bên. Đó là lý do khi nhìn từ xa thì vẫn là tưởng đèn 2 bên nhưng vào gần thì thấy ngay 1 khối lù lù đen xì lao vào mình.
Đến hôm nay ngồi kể lại hầu các cụ cháu vẫn rùng mình, ôi chắc phúc nhà cháu dày lắm đây.
Thôi giờ cháu phải xuống nhà đây hôm nay vợ cả cháu làm bữa cơm gọi là mừng cho tai qua nạn khỏi. Các cụ mừng cho cháu nhá :D
Nhân đây cũng cảnh báo các bác đi xe buổi tối nên đề phòng tranh xa 1 chút mấy ông giờ con này ra. Vì chắc không phải ai cũng may mắn như nhà cháu đâu ạh

Chỉnh sửa cuối:

crod

Xe tăng
sao cụ ko bật đèn pha chiếu gần nhỉ? bó tay với cụ!!

cwise

Xe container
trước hết chúc mừng bác và gia đinh đã tai qua nạn khỏi. Cảm ơn bác đã cảnh báo một tình huống vẫn hay xảy ra ạ. Kinh nghiệm của em xin đựoc chia sẻ là:

1. Em cũng pha lại để cho chính mình đỡ chói (chói k nhìn đươcj là mình đứt) mà cái thằng đần đi ngược chiều biết mà hạ xuống.
2. Căn cứ vào điểm 1 nêu trên, vì đã có pha k bị chói nhiều nên em có khả năng cao hơn bác là có thể nhìn được cái khối đen sì ấy ạ. Nhà em cũng một vài lần đi đường truòng bị dính nhưng mà do đi chậm nên vẫn kịp thời quan sát, nên mỗi khi nhìn thấy vật cản phía trước chỉ có một đèn, em hết sức cảnh giác đi chậm.

pro8386

Xe tăng
nghe cụ kể cũng hồi hộp phết.:)) mừng cụ tai qua nạn khỏi nhá.

Getz9204

Xe tải
Toshiba nhà nó chứ, ngu thế này thì sao mà đỡ được. Chúc mừng cụ đã tai qua nạn khỏi nhé!

kraz255b

Xe điện
mừng cụ tai qua nạn khỏi

shuttle bus

Xe tăng
Mừng cụ thoát "kiếp nạn" kiểu này phải về giết gà, giết heo ăn mừng thôi(b). Dưng mà em chưa hiểu lắm là khi cụ hạ cos để xe ngược chiều đi thì cụ hạ luôn hay có nháy pha không ? Nếu trên đường tối không có đèn đường thì khi dùng đèn cos cho xe ngược chiều thì vẫn phải nháy pha "ngắn" để còn biết phía trước có chướng vật không. Vì trời tối, đường vắng xe đi với tốc độ trung bình 50-80km/h thì phải đề phòng, phát hiện sớm chướng ngại vật phía trước. Thế nó mới an toàn cụ ợ !

Chỉnh sửa cuối:

Bóng ma

Xe buýt
Website
ditru.com.vn
Mừng bác tai qua nạn khỏi, nhiều khi người chết vì thằng khác ngu.

puppu

Xe tải
đây là lý do cơ bản mà nhà cháu rất hạn chế đi đường trường vào buổi tối ạ :(

pqt

Xe hơi
Mừng cụ thoát "kiếp nạn" kiểu này phải về giết gà, giết heo ăn mừng thôi(b). Dưng mà em chưa hiểu lắm là khi cụ hạ cos để xe ngược chiều đi thì cụ hạ luôn hay có nháy pha không ? Nếu trên đường tối không có đèn đường thì khi dùng đèn cos cho xe ngược chiều thì vẫn phải nháy pha "ngắn" để còn biết phía trước có chướng vật không. Vì trời tối, đường vắng xe đi với tốc độ trung bình 50-80km/h thì phải đề phòng, phát hiện sớm chướng ngại vật phía trước. Thế nó mới an toàn cụ ợ !
lúc đó cháu chạy khoảng 50km/h thôi ạh mà xe nó cao lại bật pha (đúng ra xe nó chỉ 1 bên pha còn cái lắp thêm chẳng ra pha cũng chả ra cos) chiếu đúng vào mặt cháu nên tầm nhìn bị hạn chế rất nhiều cháu có nháy pha nhưng với ông giời con này chả ăn thua, cũng may là cháu giảm tốc kịp thời không thi... thôi cháu chả dám nghĩ nữa.

White Dragon

Xe tăng
Mừng cụ tai qua nạn khỏi.
Cảm ơn cụ đã cảnh báo anh em.

cuong_ngoc

Xe tải
sao cụ ko bật đèn pha chiếu gần nhỉ? bó tay với cụ!!
Cụ cho nhà cháu hỏi cái đo đỏ là gì ạ? Nhà cháu là gơn nhưng vưỡn hiểu fa là fa mà cốt là cốt, đã fa thì sao gần được? Cụ nào hiểu giải thích giùm cháu với ạ, cháu thanks các cụ!
Chúc mừng cụ chủ thoát nạn. Sắp Tết rồi, nguy hiểm quá...

seadogs

Xe tăng
Phúc nhà cụ to lắm đấy. Chúc cụ tai qua nạn khỏi. Đi đường trường sợ nhất mấy ông xe tải cậy gần nhà chạy ẩu. Lần sau cụ thấy có đèn pha chiếu vào mặt thì giương pha lại rồi đi chậm hẳn cho chắc. Chẳng phải lịch sự hạ cos làm gì với mấy thằng không hiểu luật giao thông.

shuttle bus

Xe tăng
Cụ cho nhà cháu hỏi cái đo đỏ là gì ạ? Nhà cháu là gơn nhưng vưỡn hiểu fa là fa mà cốt là cốt, đã fa thì sao gần được? Cụ nào hiểu giải thích giùm cháu với ạ, cháu thanks các cụ!
Chúc mừng cụ chủ thoát nạn. Sắp Tết rồi, nguy hiểm quá...
Hơ hơ mợ "soi" chuẩn đới :)):)):)) chắc cụ ấy nhầm, tưởng cụ chủ chỉ đi với cái đèn "lăng téc" đây mà:))

Tuan nguyen

Xe buýt
Nói chung các cụ đi xe sedan thì có thể ngại lắp thêm đèn vì sợ xấu xe. Chứ cụ nào như em mà đi xe gầm cao, cứ mạnh dạn mà lắp thêm đèn vào, tăng thêm an toàn.
Em qua một số nước bắc Âu, (mấy cái xứ mà mùa đông thì trời tối thui), thấy xe nào cũng lắp thêm rõ lắm đèn, bất kể sedan hay gì đi chăng nữa.

raotro

Xe container
Mừng cho kụ!
Cháu sửa tí: rùng mình!

minhto

Xe hơi
Ôi cụ may thế.
Tết nhất đến nơi rồi.....

IxxI

Xe tăng
Website
sieusim.com
Nhà cụ phúc dày quá, chúc mừng cụ.

tuananhhypo

Xe tải
Tai qua nạn khỏi mừng rồi cụ ạ. Từ lần sau cụ nhớ cho là cứ giương cái pha lên khi nó chạy pha thì mình đỡ chói hơn với lại chú ý nhìn về phía bên phải mình căn đường cho nó chuẩn chứ nhìn vào đèn nó để mình bị mù à. Đường ấy buổi tối toàn " Hung Thần" chở đá nó chạy kinh lắm nên tránh voi xấu mặt cũng được cụ ạ. An toàn cho mình thì chẳng ai cười mình nhát đâu...